เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:31:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนศูนย์ตายปรับยังไงครับ  (อ่าน 2770 ครั้ง)
nowkung
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 10:47:24 AM »

จะเคาะศูนย์หลังยังไงครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 10:52:31 AM »

ปืนอะไรครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 02:12:42 PM »

ใช้ตะไปปรับแต่งเอาครับหรือใช้การเล็งแก้เอา.....

ยังไงรอกูรูมาไขความจริงให้กระจ่างอีกทีครับ.....

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 02:24:01 PM »

ถ้าเป็นศูนย์หลังในลักษณะของโคท์ออโต ต้องมีเครื่องมือครับ ใช้ฆ้อนตอกเคาะอาจทำให้ศูนย์ชำรุดได้

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 04:05:28 PM »

ปืนศูนย์ตายที่ว่านี้   หมายถึงปืนที่เป็นศูนย์ตาย  ปรับไม่ได้จากโรงงาน  (เป็นร่องบาก)   หรือปืนศูนย์ปรับ  แต่มันสนิมกิน เคาะไม่ไป เลยเรียนศูนย์ตายครับ

ถ้าเป็นศูนย์ตายจากโรงงาน  ใช้วิธีตะไบแต่งเอาครับ   ช่างต้องฝีมือหน่อยนะครับ เพราะถ้าทำเสียแล้วเสียเลย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 07:06:21 AM »

ปืนศูนย์ตาย หมายความว่ามันไม่มีสกรูให้ปรับครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 07:50:10 AM »

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นศูนย์รองบากที่ติดบนตัวปืนนะครับถ้าเป็นร่องบากบนตัวปืนดูอย่างไรก็ปรับไม่ได้ครับ   ที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็นปืนลูกโม่นะครับ....
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:23:45 AM »

แต่ถ้าหากเป็นศูนย์ตายแบบปืนออโต้..ที่ไม่มีสกรูปรับซ้ายขวา ขึ้นบน ได้

ต้องใช้เคาะเอาครับ แต่ทั้งนี้ต้องมีเครื่องมือจับ และเครื่องมือเคาะ ครับ

ไม่งั้นศูนย์บิ่น หมดสวย หมดหล่อ

หรือถ้าอยากจะปรับได้ ก็เปลี่ยนศูนย์ ซะเลยครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:12:12 AM »

ปืนยิงแล้วกลุ่มกระสุนออกซ้าย หรือขวา ถูกต้องรึปล่าวครับ ใช้เคาะที่ศูนย์หลัง เอาด้ามไขควงที่เป็นพลาสติกค่อยๆเคาะครับ
แต่ถ้าเป็นกลุ่มกระสุนบนหรือล่าง ต้องเปลี่ยนศูนย์หน้า งานนี้ต้องเอาปืนให้ช่างทำครับ
แต่จะให้ดีเอาปืนไปให้ช่างปรับศูนย์ หรืออาจจะให้ครูที่สนามปรับศูนย์ปืนให้ใหม่ จะดีกว่าครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 10:17:09 AM »

ข้อมูลดีครับ
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 10:54:44 AM »

เอาด้ามแปรงสัฟัน หรือพลาสติกเหนียวรอง ค่อยๆเคาะครับ ระวังโดนสไลด์ หรือส่งร้านครับ

ส่วนของผมเคยเอาไปเปลี่ยนศูนย์ที่ร้านยอด ไม่รู้เขาตั้งอย่างไร เอามาลองให้ครูโพธ์ลองพาดยิงดูศูนย์
ระยะ 10 ม. สติ๊กเกอร์เล็กสีส้มสะท้อนแสงขนาดเหรียญบาทเป็นเป้า ยิง3 นัด
สติ๊กเกอร์หายไปเลย ร้อยรูด้วย ไม่ต้องมานั่งเคาะอีก ไม่รู้ที่ร้านเขายึดแนวลำกล้องหรืออะไร
ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ  Smiley

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:08:12 AM »

ศูนย์หน้า
ตะใบให้เตี้ยลง  หรือเข้าลิ่มเสริมให้สูงขึ้น
ตะไบด้านซ้ายหรือขวา ด้านใดด้านหนึ่ง กรณีกินซ้ายหรือขวา แล้วเอา "ซิม" บางๆมาเชื่อมพอกอีกด้าน เสริมเข้าไป หรือตัดศูนย์หน้าเดิมออก แล้วทำศูนย์ใหม่เยื้องทดแนวกระสุนตก ฝั่งลิ่มเข้าไปแทน
ตะไบด้านข้างทั้งสองด้านพร้อมๆกัน (กรณีอยากให้ศูนย์จี้บางๆ)
ศูนย์หน้าบางแบบ สามารถคลายสกรูปรับซ้าย-ขวาได้เล็กน้อย

ศูนย์หลัง
แคะเลื่อน บางแบบ มีสกรูให้คลายเกลียวปรับได้นิดเล็กน้อย
ตะไบศูนย์หลังลง
หรือเปลี่ยนใบศูนย์ใหม่ ให้สูงขึ้น โดยรื้อของเก่าออกก่อน อาจจะเป็นเคาะ กัด หรือเซาะ แล้วทำใหม่ฝังเข้าไปแทน
กรณีศูนย์แซะร่องกะโครงปืน ถ้าต้องการจับภาพเร็ว อาจเซาะร่องให้กว้างขึ้น

ในปืนบางแบบ อาจไม่แก้ที่ศูนย์  แต่จะให้ช่างเหลาด้ามใหม่ ให้มุมการจับปืนเยื้องศูนย์เล็งแก้ไปในตัว

ปืนบางกระบอก ที่เป็นศูนย์แบบเคาะปรับได้ พบว่าศูนย์ฝังตายไปเลยครับ เคาะอย่างไรก็ไม่ไป รุ่น 1991 A1 นี้เป็นกันหลายตัว ต้องหาศูนย์แบบใหม่ มาแล้วกลึงกัดของเดิมทิ้ง เซาะร่อง ฝังของใหม่เข้าไปแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2007, 11:12:46 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:17:19 AM »

ปรับจุดเล็งครับ  คือปรับที่คนยิงน่ะแหละ ถ้ามันไม่ห่างกันเป็นคืบๆที่ระยะ 10-15เมตรนี่  ผมว่าไม่มีผลในลักษณะการใช้งานทั่วไปนะครับ แรงเหนี่ยวไกที่ไม่ถูกต้องบางทีทำให้ปืนศูนย์ดีๆแต่ยิงห่างเป็นคืบๆก็ยังมีครับ   แต่ถ้าจำเป็นหรืออยากจะลองปรับดูก็คงเหมือนที่พี่น้องกล่าวมาแล้วแหละครับผม Tongue
หน้า: [1]
  พิมพ์