เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:18:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ผมกลัว  (อ่าน 4370 ครั้ง)
PLT
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 11:00:15 PM »

ความกลัวนี้เกิดขึ้นหลังจากได้รับปืนกระบอกแรกมา หลังจากที่ได้รับรู้ถึงอนุภาพการทำลายล้างของอาวุธที่เรียกว่าปืนแล้วจากการไปฝึกซ้อมยิงที่สนาม  จนถึงวันที่ได้ปืนมาวินาทีแรกที่ได้ใส่แหนบกระสุนที่มีกระสุนบรรจุอยู่เต็มเข้าในตัวปืน ความรู้สึกมั่นใจในพลังอำนาจของสิ่งที่สามารถปลิดชีวิตไม่ว่าจะของใครก็ตามที่อยู่ข้างหน้ากระบอกปืน ความอหังการ ความไม่เกรงกลัวต่ออันตรายที่จะเกิด ความรู้สึกกระหายให้เกิดเหตุการณ์ที่จะได้ใช้อาวุธนี้ และความรู้สึกสุดท้ายคือความกลัวที่จะควบคุมอารมณ์เหล่านี้ไม่ได้ ก่อนจะตัดสินใจซื้ออาวุธปืน ผมเป็นคนชอบ อาจจะเรียกได้ว่าหลงใหลในการต่อสู้ ไม่ว่าจะมือเปล่า หรือว่าใช้อาวุธ พยายามสรรหาครู อาจารย์ เพื่อที่จะทำให้ตัวเองรู้สึกมั่นใจ เข้มแข็ง แกร่งเพื่อที่จะได้ปกป้องสิ่งสำคัญในชีวิต แน่นอนคือชีวิตของคนที่เรารักนั่นเอง และนั่นคือเหตุผลที่ทำให้ผมได้จัดหาอาวุธปืนมาไว้ในครอบครอง ณ ตอนนี้ผมนั่งถามตัวเองว่าจุดประสงค์ของการมีอาวุธปืนของผมคืออะไร ความหลงใหลในอำนาจของตัวปืนนั้น ในความคิดของผมทุกท่านคงต้องผ่านมาก่อน แต่การที่จะใช้อำนาจนั้นมันจำเป็นหรือไม่ ขอบเขตของความจำเป็นอยู่ที่ไหน เส้นแบ่งเส้นบางๆ เกิดขึ้นระหว่างเหตุการณ์ต่างๆ ในวินาทีนั้นจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องใช้อำนาจนั้น มีผู้สอนท่านหนึ่งเคยถามผมว่าถ้าวันหนึ่งขณะนอนหลับในห้องกับลูกๆ และภรรยา เกิดมีเสียงดังอยู่ภายนอกห้อง หรือภายในตัวอาคารท่านถามผมว่าคุณจะทำอย่างไร ผมนิ่งและใช้เวลาคิดอยู่นาน ท่านจึงบอกว่าถูกต้อง คุณต้องมีสติตัวเดียวเท่านั้น คุณรู้จักคิด คุณจะทิ้งครอบครัวคุณถืออาวุธ ไปแลกชีวิตกับศัตรูที่ไม่ทราบจำนวนและขีดความสามารถของพวกนั้นหรือ ท่านบอกว่าวันใดก็ตามที่คุณมีอำนาจจงกลัวที่จะใช้มัน เพราะสิ่งที่มันจะทำลายไม่ใช่แค่ศัตรูคุณแต่มันจะทำลายคุณด้วย
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 11:15:09 PM »

สติครับ ... การมีอาวุธปืนอาจทำให้หลายๆคนมองว่ามีอำนาจขึ้นมาได้ แต่หลายๆคนอาจทำให้มีความสุขุม และมีสติมากขึ้น การยิงปืนที่เป้าหมายคือบุคคลไม่ว่าจะตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ตาม อาจมีผลเปลี่ยนแปลงชีวิตของผู้ยิงได้เสมอทั้งด้านบวก และลบ
จงใช้สติทุกครั้งที่ใช้อาวุธปืน ... และไม่ควรดำเนินชีวิตบนความเสี่ยง รวมถึงควรหลีกเลี่ยงสิ่ง หรือเหตุที่ก่อให้เกิดความเสี่ยงต่างๆครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 11:33:55 PM »

ผมเป็นพลเรือน ไม่ได้ถูกฝึกมาให้ใช้ปืนอย่างเข้มข้น คิดหนักเหมือนกันครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 11:59:42 PM »

.. ค่อยศึกษาเรียนรู้. ครับ    ความคิดของแต่ละท่าน อาจสะท้อนออกมา
   จากพื้นฐานความเข้าใจ  ที่แตกต่างกัน.  ไม่เหมือนกัน.

เราคิดของเราอย่างนี้ มันก็เป็นเพียงแค่ ความคิดเห็นหนึ่ง.
   เมื่อเราได้คิด  จงอย่าไปเข้าใจว่าคนอื่นจะคิดอย่างที่เราคิด
   อย่าพลาด ไปคิดแทนคนอื่นเขา. 
   และอย่าได้ตัดสินใจแทนคนอื่นเขา.. เมื่อเขาไม่เคยได้ร้องขอ. . Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:30:05 AM »

ผมอ่านแล้ว คิดว่า...

ท่าน จขกท.มิได้กลัวอำนาจ หากแต่กลัวใจตนเอง...
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:33:52 AM »

สิ่งที่เกิดเราทำขึ้นครับไม่มีใครกำหนดนอกจากเรา

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:37:26 AM »

"วันใดก็ตามที่คุณมีอำนาจจงกลัวที่จะใช้มัน เพราะสิ่งที่มันจะทำลายไม่ใช่แค่ศัตรูคุณแต่มันจะทำลายคุณด้วย" ผมเห็นด้วยกับประโยคนี้มากครับ

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:40:37 AM »

ปกติผมก็ไม่ใช่ขี้ขลาดนะครับ และก็ไม่ได้ใจร้อนอะไร เป็นคนจิตใจ ออกจะใจดีด้วยซ้ำ รักเด็กครับ Grin  ตั้งแต่มีปืนเข้า มาในชีวิต  กลับเป็นห่วง ปืนมากกว่าครับ  ว่า มันจะอยู่กับเราไปตลอดหรือไม่  จะหายหรือเปล่า  ที่สำคัญ จะเจอกับตำรวจ เข้าวันไหน ผมแพ้ผู้ชายในเครื่องแบบครับ Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:41:42 AM »

ใคร่ครวญคิดอย่างเป็นระบบ มีสติ อย่างรวดเร็ว ต่อสถานการณ์..., เมื่อต้องใช้อาวุธ ต้องใช้ได้อย่างชำนาญ
....เหล่านี้ ซึ่งต้องผ่านการ"ฝึกฝน"

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:46:33 AM »

ผมว่าทหารที่อยู่ภาคใต้ และครอบครัวเขาคงคิดเหมือนกันอยู่ตอนนี้ ว่าสุดท้ายแล้วพ่อหรือแม่ หรือคนที่เขารักจะได้กลับมาบ้านหรือเปล่า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
crvv
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:23:27 AM »

คนมีปืน  ก็มีสิทธิ์ติดคุกได้ง่ายกว่าคนไม่มีปืน  คนไม่มีปืนก็อาจจะตายเร็วกว่าคนมีปืน 
ของผมใช้หมาเฝ้าบ้าน  กลางคืนไปที่เปลี่ยวพกปืนและเอาหมาไปด้วย   หลีกเลี่ยงการใช้ปืนครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:34:10 AM »

ผมว่าทหารที่อยู่ภาคใต้ และครอบครัวเขาคงคิดเหมือนกันอยู่ตอนนี้ ว่าสุดท้ายแล้วพ่อหรือแม่ หรือคนที่เขารักจะได้กลับมาบ้านหรือเปล่า

พูดซะเห็นภาพเลยครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

mengmo
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 07:10:58 AM »

ผมเองคิดอย่างเดียวว่าปืนเป็นของเล่นอีกอย่าง ตอนขอ ป3 คุยกับนายอำเภอยังบอกว่าเป็นคนชอบเล่นปืนเพราะเงินก็ไม่ค่อยมีให้ป้องกันท่านก็หัวเรอะแต่เซ็นให้ ตอบตรงๆว่าไม่เคยคิดเอาปืนไปยิงใคร แม้ขโมยเข้ามาถ้าไม่เอาปืนมาเล็งผมจะไม่ยิง อีกอย่างใจไม่ถึงด้วยครับ Smiley
rapee.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 07:30:35 AM »

ผมเองคิดอย่างเดียวว่าปืนเป็นของเล่นอีกอย่าง ตอนขอ ป3 คุยกับนายอำเภอยังบอกว่าเป็นคนชอบเล่นปืนเพราะเงินก็ไม่ค่อยมีให้ป้องกันท่านก็หัวเรอะแต่เซ็นให้ ตอบตรงๆว่าไม่เคยคิดเอาปืนไปยิงใคร แม้ขโมยเข้ามาถ้าไม่เอาปืนมาเล็งผมจะไม่ยิง อีกอย่างใจไม่ถึงด้วยครับ Smiley
  ตกใจ ตกใจ ตกใจ Grin Grin Grin
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:08:38 AM »

ผมไม่เคยกลัวในอำนาจของมัน   เพราะว่าผมไม่เคยคิดที่จะเอาอำนาจของมันไปทำร้ายใครครับ  .....คิดจะเล่นคิดจะมีต้องไม่มีความกลัวครับ (สำหรับผม).....
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์