เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:25:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ผมกลัว  (อ่าน 4386 ครั้ง)
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:08:53 AM »

มีเส้นแบ่งอยู่ตรงกลาง ระหว่าง "ความรับผิดชอบ"ต่อชีวิตของตนเอง และครอบครัว  กับ "อารมณ์โกรธเคือง"  ซึ่งประการหลังเป็นเหตุที่พบเจอในชีวิตประจำวันได้ง่ายกว่าประการแรก..... อยู่ที่เราว่าเลือกจะจับปืน หรือ จะหันหลังเดินหนี ครับ...... Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 08:10:48 AM โดย mETEr » บันทึกการเข้า

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:24:05 AM »

ผมเองคิดอย่างเดียวว่าปืนเป็นของเล่นอีกอย่าง ตอนขอ ป3 คุยกับนายอำเภอยังบอกว่าเป็นคนชอบเล่นปืนเพราะเงินก็ไม่ค่อยมีให้ป้องกันท่านก็หัวเรอะแต่เซ็นให้ ตอบตรงๆว่าไม่เคยคิดเอาปืนไปยิงใคร แม้ขโมยเข้ามาถ้าไม่เอาปืนมาเล็งผมจะไม่ยิง อีกอย่างใจไม่ถึงด้วยครับ Smiley

คล้ายๆกันครับ ไม่คิดจะมีปืนไว้ยิงกับใครนอกจากเป้ากระดาษ ไม่เคยพกเพราะคิดว่ายังไม่มีเหตุอันควร ขนาดปืนอยู่บ้านยังล็อคไว้ในกระเป๋า แยกลูก เลยครับ Grin Grin Grin เลยยังไม่เคยคิดกลัวปืนในมุมของท่านจขกท เพราะเหตุที่มีปืนครั้งแรก ไม่ได้คิดมีไว้เพื่อทำร้ายใคร แต่หากวันนึงมีความจำเป็นเพื่อปกป้องชีวิตและคนที่เรารัก ก็คงต้องนำอำนาจการทำลายที่ว่ามาใช้ให้เกิดประโยชน์...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:31:43 AM »

...แสวงหาปืน...เป็นการแสวงหาสิ่งที่เรารัก เราชอบ ไม่ใช่เป็นการแสวงหาอำนาจ...
..การที่มีปืนไว้ในครอบครอง อย่างน้อยมันทำให้เราอุ่นใจว่า หากมีเหตุจำเป็นที่เราจะใช้มัน...ก็เพื่อปกป้องตนเอง คนในครอบครัว และทรัพย์สินที่หามาด้วยความเหนื่อยยาก..ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:48:22 AM »

อยากจะมีไว้ป้องกันตัวเมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ไม่คิดจะเอาไว้ยิงใคร หรือทำลายชีวิตใคร
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:49:07 AM »

อืม.....ไม่รู้ว่าว่าคิดยังไงนะ   แต่ตอนผมได้ปืนกระบอกแรก ผมก็เฉยๆนะ  ไม่เห็นรู้สึกว่ามีอำนาจอะไรขึ้นมาเลย   หรือเพราะผมเป็นทหาร คลุกคลีกกับมันมานาน เลยเฉยๆ มั๊ง  Huh  (สำหรับผม อำนาจไม่ได้อยู่ที่ปืน  แม้ว่าคนๆนั้นจะไม่มีปืน แต่ถ้าดาวเยอะ ก็จะมีอำนาจมาก  ยิ่งดาวเยอะ แถมมีมงกุฎครอบ  โห...แค่เดินมาตัวเปล่า พวกผมก็ขาแข้งสั่นแล้วครับ  Grin)

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
CCCF14
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:31:31 AM »

โดยส่วนตัวเป็นประชาชนเต็มขั้นที่ชอบและคบกับปืนมาสิบกว่าปี มีโอกาสพกพาโดยถูกกฏหมายอยู่หลายปี เมื่อมีปืนในมือทำให้เราเปลี่ยนความฮึกเหิมเป็นความสุขุมมากขึ้นกว่าปกติ   หลีกได้เป็นหลีก  หลายกระทู้มีเรื่องราวเป็นประสบการณ์โดยเราไม่ต้องแสวงหาเองได้เป็นอย่างดี  ไม่ต้องกลัวครับหากถึงนาทีเป็นนาทีตายก็ต้องเหนี่ยวไกก่อนที่จะสายเกินไป คิดสักนิดก่อนตัดสินใจชักปืนออกมาครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:35:32 AM »

สิ่งที่ผมกลัวคือ...อคติของบางคนต่ออาวุธปืน และการจำกัดสิทธิขั้นพื้นฐานในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของบุคคลอื่น...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:39:59 AM »

สิ่งที่ผมกลัวคือ...อคติของบางคนต่ออาวุธปืน และการจำกัดสิทธิขั้นพื้นฐานในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของบุคคลอื่น...

เข้าใจในความคิดนี้ค่ะ

แต่ก็ต้องนึกถึงส่วนรวมด้วย เพราะในสังคมทุกสังคมมีทั้งคนดี และคนเลวปะปนกันอยู่ ต่างคนต่างจิดต่างใจค่ะ ถ้าอนุญาตให้พกปืนกันได้ง่าย โดยเหตุผลว่าป้องกันตัว ถ้าคนร้ายใช้เหตุผลนี้ขออนุญาตพกปืน แล้วได้รับอนุญาต อะไรจะเกิดขึ้น นี่ขนาดมีกฏหมาย และขั้นตอนในการขอซื้อ มี ครอบครอง และพกพก ยุ่งยาก ยังมีเหตุยิงกันตายอยู่บ่อย ๆ
หลาย ๆ ครั้งแค่ขับรถปาดหน้ากันนิดเดียวพวกก็เอาปืนยกขึ้นขู่มั่ง ยิงขู่มั่ง ตามไปยิงมั่ง สารพัด
ยังงัยก็ทำให้ถูกต้องตามกฏหมายให้มากที่สุดดีกว่าค่ะ  Wink
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:46:40 AM »

สิ่งที่ผมกลัวคือ ลูกปืน ครับ

กลัวว่ามันจะไม่มีให้ซื้อมายิง...........ที่สนาม!

ด้วยความเคารพครับ

ปืนมันฆ่าใครไม่ได้ คนนั่นแหละเป็นคนใช้มัน......

od-ch
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:55:00 AM »

...แสวงหาปืน...เป็นการแสวงหาสิ่งที่เรารัก เราชอบ ไม่ใช่เป็นการแสวงหาอำนาจ...
..การที่มีปืนไว้ในครอบครอง อย่างน้อยมันทำให้เราอุ่นใจว่า หากมีเหตุจำเป็นที่เราจะใช้มัน...ก็เพื่อปกป้องตนเอง คนในครอบครัว และทรัพย์สินที่หามาด้วยความเหนื่อยยาก..ครับ

...มีปืน...มีสติ.....คิดให้รอบคอบ...เมื่อตัดสินใจก็ยินดีรับผิดชอบในสิ่งที่กระทำลงไป
...ทุกปัญหามีทางออก...ใช้ทักษะชีวิต  ความรู้  ประสบการณ์ที่สั่งสมมาแก้ไขปัญหานั้นๆ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:02:26 AM »

เข้าใจในความคิดนี้ค่ะ

แต่ก็ต้องนึกถึงส่วนรวมด้วย เพราะในสังคมทุกสังคมมีทั้งคนดี และคนเลวปะปนกันอยู่ ต่างคนต่างจิดต่างใจค่ะ ถ้าอนุญาตให้พกปืนกันได้ง่าย โดยเหตุผลว่าป้องกันตัว ถ้าคนร้ายใช้เหตุผลนี้ขออนุญาตพกปืน แล้วได้รับอนุญาต อะไรจะเกิดขึ้น นี่ขนาดมีกฏหมาย และขั้นตอนในการขอซื้อ มี ครอบครอง และพกพก ยุ่งยาก ยังมีเหตุยิงกันตายอยู่บ่อย ๆ
หลาย ๆ ครั้งแค่ขับรถปาดหน้ากันนิดเดียวพวกก็เอาปืนยกขึ้นขู่มั่ง ยิงขู่มั่ง ตามไปยิงมั่ง สารพัด
ยังงัยก็ทำให้ถูกต้องตามกฏหมายให้มากที่สุดดีกว่าค่ะ Wink
สิทธิพื้นฐานในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่ว่า ยังไม่ได้หมายความว่าทุกคนต้องพกปืนกันทุกคน..แต่หมายถึงการที่คนเรามีสิทธิที่จะมีและใช้อาวุธปืนภายใต้กรอบกฎหมายกำหนด...การขับรถปาดหน้าแล้วเอาปืนมาขู่มายิงกัน นั่นไม่ใช่การป้องกันตัวภายใต้กรอบกฏหมายครับ แต่เป็นพวกลุแก่อำนาจและทำผิดกฎหมายอย่างชัดเจน...
กระทู้นี้เป็นตัวอย่างของการใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์บนท้องถนนที่ชัดเจน  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=20540.0  ไม่มีใครอยากเจอเหตุการณ์แบบนี้หรอกครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 10:07:05 AM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:13:47 AM »

สติครับ จงอยู่อย่างมีสติ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:18:19 AM »

จขกทพูดถูกครับ... ปืนมันอยู่ที่คนใช้นังคิดอยู่เหมือนกันถ้ามีคนบุกเข้ามาถึงหน้าห้อง ท่านจะเป็นคนยิงนัดแรกหรือรอดูว่ามันมีปืนหรือเปล่า แล้วยิงนัดสอง คนที่เข้ามาเราไม่รู้ฝีมือไม่รู้ว่าติดอะไรมาบ้าง ผมคงเดาว่ามันเตรียมใจมาอย่างดีแล้วเราต้องมีสติและความโหดเหี้ยมให้เหนือกว่าเพื่อจะไม่เสียเปรียบครับ มองหน้าแล้วไม่รู้จักก็คงคามบุญหรือบาปที่ทํามาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 10:29:37 AM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:19:48 AM »

เมื่อก่อนผมคล้ายๆเจ้าของกระทู้ครับ  แต่พอไปสนามบ่อยๆ ไปดูเขาแข่ง และลองบ้าง ผมก็ไม่มีความรู้สึกแบบนั้นอีก เหมือนกับว่าเราจะไม่ยิงใครแบบตกใจแน่ๆ ไม่รู้เจอของจริงจะทำได้ไหม Grin

ตอนนี้ก็คิดอยากจะให้เก่งแบบพวกพี่ๆเขาอย่างเดียว  แล้วก็เวลาไม่อยู่บ้าน  บ้านไม่ห่วงครับห่วงแต่ปืน  ตกใจ

บางวันจิตตก  ต้องเอาไปเก็บที่ทำงานแทน  บางทีพวกก็มาขอดู  จนคนอื่นที่ไม่สนิทเขาเห็นเข้า  เขาก็มองผมกับเพื่อนยังกับเป็นงูพิษ   ใจร้ายกันจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  เฮ้อ  นี่ถ้ารู้ว่าพกมีดประจำด้วยจะขนาดไหนเนี่ย  ก็กิจวัตรผมใช้สาระพัดกว่าปืนนี่นา  แถมมั่นใจ สบายใจกว่าพกปืนอีก เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:26:44 AM »

ผมชอบในศิลปะ ของปืน  ปืนละกระบอกมีเอกลักษณ์อยู่ในตัวของมัน 

อรินทราช 26
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์