เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:28:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ผมกลัว  (อ่าน 4398 ครั้ง)
wisit_ton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:28:00 AM »

ต้องมีสติอย่างมากครับ
thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:33:16 PM »

....เมื่อมีอาวุธปืน...คุณก็ต้องพร้อมที่จะใช้มันเมื่อถึงคราวที่จำเป็น....แต่เมื่อคุณใช้มันแล้ว คุณก็ต้องพร้อมที่จะได้รับผลที่ตามมา....

....คำว่า เมื่อถึงคราวจำเป็น...นั้น.....ขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะ ประสบการณ์ และ ฯลฯ ของแต่ละท่านที่จะวินิจฉัย....และสิงที่ท่านได้วินิจฉัยแล้ว ก็จะมีอิทธิพลต่อผลที่ตามมาโดยตรง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 01:38:33 PM โดย thamcharoen » บันทึกการเข้า

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 01:03:02 PM »

ขออนุญาตครับ
ความกลัวเกิดจาก  เราไม่สามารถควบคุม ไว้ใจ สิ่งที่เรากลัวได้

หากกลัวอะไร ก็ลองหาวีธีการควบคุม หรือ ทำให้ไว้ใจได้  คงช่วยได้ครับ

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 01:32:47 PM »

จับปืนครั้งแรกเกิดความกลัวว่าปืนจะลั่น....ซึ่งตอนนั้นยังไม่รู้กลไกการทำงาน
ของปืนว่าเป็นอย่างไร...ยังใช้ไม่เป็นครับ

พอตอนลองยิงก็กลัวเสียงปืน....เสียงมันดัง...กลัวว่าชาวบ้านชาวเมืองเขาจะรำคาญ

ตอนนี้ใช้เป็นแล้วก็เิกิดความกลัวว่ายิงแล้วปืนจะไม่ลั่น...กลัวกระสุนด้าน...กลัวขัดลำ

สุดท้ายพอยิงจริงๆก็กลัวอีกแน่ะ....กลัวว่าจะยิงไม่ถูก...ยิงไม่แม่น...ซะงั้น Grin Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 01:33:34 PM »

ที่ผมกลัวคือ พวกชอบคิดว่า เรามีปืน เราคนดุ คนชอบความรุนแรง

Sad  ผมเองไม่กินปูดำ เพราะเราต้องฆ่ามันก่อน ไม่ทุบหัวปลาช่อน เพราะมันดิ้นทุรนทุราย ไม่เลี้ยงนกแบบขังกรง เพราะมันเหมือนติดคุก ผมเอากล้วยทั้งหวีไปแขวนไว้ที่โคนไม้หลังบ้านข้างศาลาอ่านหนังสือ นกก็มากินหมดทุกที กินเสร็จก็ร้องเพลงให้ฟัง พอเขามากินกล้วย ผมก็ไม่กล้าขยับตัว

เนี่ยเหรอ คนดุในสายตาของเขา Embarrassed
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:13:08 PM »

ปกติผมก็ไม่ใช่ขี้ขลาดนะครับ และก็ไม่ได้ใจร้อนอะไร เป็นคนจิตใจ ออกจะใจดีด้วยซ้ำ รักเด็กครับ Grin ตั้งแต่มีปืนเข้า มาในชีวิต กลับเป็นห่วง ปืนมากกว่าครับ ว่า มันจะอยู่กับเราไปตลอดหรือไม่ จะหายหรือเปล่า ที่สำคัญ จะเจอกับตำรวจ เข้าวันไหน ผมแพ้ผู้ชายในเครื่องแบบครับ Grin Grin

คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้รอบครอบมากเรื่องปืน ห่วงพออกับลูกเลย  เอามันไปด้วยทุกที่ไม่ใช่อยากจะไปรบกับใครนะครับ กลัวมันโดนขโมย กลัวโดนงัดรถ งัดบ้าน อย่างอื่นไม่ห่วง บางทีลืมตัวไปยืนดูของใกล้ตำรวจ นึกขึ้นได้ไปดีกว่า
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:29:23 PM »

ปกติผมก็ไม่ใช่ขี้ขลาดนะครับ และก็ไม่ได้ใจร้อนอะไร เป็นคนจิตใจ ออกจะใจดีด้วยซ้ำ รักเด็กครับ Grin ตั้งแต่มีปืนเข้า มาในชีวิต กลับเป็นห่วง ปืนมากกว่าครับ ว่า มันจะอยู่กับเราไปตลอดหรือไม่ จะหายหรือเปล่า ที่สำคัญ จะเจอกับตำรวจ เข้าวันไหน ผมแพ้ผู้ชายในเครื่องแบบครับ Grin Grin

คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้รอบครอบมากเรื่องปืน ห่วงพออกับลูกเลย เอามันไปด้วยทุกที่ไม่ใช่อยากจะไปรบกับใครนะครับ กลัวมันโดนขโมย กลัวโดนงัดรถ งัดบ้าน อย่างอื่นไม่ห่วง บางทีลืมตัวไปยืนดูของใกล้ตำรวจ นึกขึ้นได้ไปดีกว่า
เหมือนกันเลยครับตั้งแต่มีปืนมา 3 กระบอกชีวิตอุปนิสัยก็เหมือนเดิมแต่กลัวอยู่ 2 เรื่องคือปืนพังกับปืนหายครับ
ยิ่งเดือนก่อนบ้านน้องชายโดนโจรเข้าบ้านตอนไม่มีใครอยู่เกลี้ยงเลยครับปืนมันก็เอาไปด้วย  ตอนนี้เวลาไม่อยู่บ้านกลัวปืนหายอย่างเดียวเลย Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:20:06 PM »

Wink
เข้าใจครับถึง "พลังและอำนาจ" ที่มีอยู่ในมือ (เมื่อเทียบกับคนทั่วไปมิใช่ทหารหรือตำรวจ)
กลัวใจตัวเองไม๊....
.......
ตัวผมไม่กลัวครับ
ผมนึกถึงเมียที่อยู่ที่บ้าน  หากเรายิงปืนออกไปเพื่อพรากชีวิตคนอื่นในยามที่ภยันตรายไม่ถึงขีดสุด จะด้วยความฮึกเหิมว่าเรามีพลังอำนาจอยู่ในมือ
ผมจะไม่ได้อยู่กับเมียไปอีกหลายปี เพราะต้องไปติดคุก
ไม่คุ้มอย่างยิ่ง

ส่วนในยามที่ภัยคับขันจริงๆมาถึงตัว
ผมเชื่อว่าจิตผมนิ่งพอ
ถึงนาทีนั้นต้องยอมรับผลที่จะตามมาทั้งหมดแหละ

ชอบที่พี่ นายสมชาย(ฮา) เขียนไว้มากว่า "สิ่งที่ยากที่สุดสำหรับคนเล่นปืนคือ วินาทีที่ต้องตัดสินใจว่าจะยิง"
ห้วงยามนั้นยากที่สุด เพราะหัวสมองต้องประมวลผลอย่างรวดเร็วมาก
ยิง...ต้องสู้คดี เสียเงินทอง เสียเวลา หรืออาจเสียเวลาในคุกอีกเจ็ดแปดปี
ไม่ยิง...ตายหรือเจ็บ....เอหรือจะยังมีช่องทางให้หลีกหนีตรงนี้ไป

แต่ท้ายสุดถ้าคอมพิวเตอร์ในหัวส่งผลว่าต้องยิง ก็ต้องช่วงชิงความได้เปรียบ
การดวลเป็นทางเลือกท้ายสุด ชักยิงก่อนแบบไม่ให้อีกฝ่ายได้มีโอกาสลุ้น อาจเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด
ที่เหลือค่อยหาทางแก้ไข

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:38:05 PM »

ดีครับจะได้ระวังเพิ่มขึ้น

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Jacky_Cheng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:12:46 PM »

กลัวตัวเองครับ ผมกลัวโคตรๆเลย กลัวในสิ่งที่คิด สิ่งที่ตัดสินใจ กลัวที่จะไร้สติ ไม่ใช้แม้แต่ดุลพินิจ
แล้วผลที่ออกมาจะเลวร้ายซะยิ่งกว่าสิ่งใดเลย
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:28:35 PM »

The Great power come great responsibility.

พลังที่ยิ่งใหญ่มาพร้อมกับภาระอันใหญ่ยิ่ง.

Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:58:21 PM »

" อำนาจที่ยิ่งใหญ่  มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง "  Grin

ท่องไว้ประจำเหมือนกันครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 10:00:19 PM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:13:27 AM »

กลัวตอนจำเป็นต้องใช้  แล้วไม่มีให้ใช้มากกว่าครับ  ก็เลยต้องหามาใช้

ผมมองปืนเป็นของใช้งานมากกว่าครับ  เหมือนรถ  มือถือ  คอมพิวเตอร์ ฯลฯ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 02:11:58 AM »

พูดถึงเรื่องของความกลัวนะครับ...

ความกลัวนั้นเป็นความรู้สึก ซึ่งเกิดจากความไม่รู้ครับ...

ความที่เราไม่รู้ว่าจะได้พบเจออะไร ความที่เราไม่รู้ว่าผลการสอบจะเป็นเช่นใด...

กลับมาเข้าเรื่องของความกลัวต่ออานุภาพของปืนนั้น...

เกิดจากความไม่รู้เช่นกัน เช่นกลัวว่ายิงไปจะโดนหรือไม่ ยิงไปแล้วเราจะติดคุกหรือเปล่า...

ยิงไปแล้วจะทะลุหรือหลงไปถูกคนสุจริตหรือเปล่า ฯลฯ...

ดังนั้นเพื่อลดความกลัวให้เหลือน้อยลง เราจึงต้องศึกษาและทำความเข้าใจกับทั้งปืนและคนที่ถือปืนครับ...

แต่มิได้บอกว่าไม่ให้กลัว เพราะเป็นไปไม่ได้ที่คนเราจะรู้ทุกเรื่องไปเสียหมด...

นอกจากนั้นความกลัวยังมีประโยชน์ต่อตัวเราอีกด้วย...

เช่น ทำให้เราตื่นตัว ทำให้ระบบประสาทอัตโนมัติทำงานเพื่อเพิ่มความสามารถในการเอาตัวรอดให้กับเรา...Grin
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:00:17 AM »

มาเยี่ยมชมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์