เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 02:36:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนในขณะอยู่ในรถ  (อ่าน 4384 ครั้ง)
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:31:38 PM »

สืบเนื่องจากอ่านเรื่องของคุณ Big single กรณียิงรถพวกโจรที่พยายามจะทำร้ายเราครับ ผมก็นึกถึงถ้าเป็นตัวผมเองบ้างจะทำอย่างไร เลยต้องเตรียมความพร้อมไว้ครับ เลยเรียนรบกวนถามทุกท่านกรณียิงปืนในรถเราควรยื่นปืนออกนอกรถ หรืออยู่ในรถดีครับ ผมกลัวว่าถ้ายื่นออกไปข้อมือผมไม่แข็ง แรงสะบัด แรงต้านของลมปืนตกจบเลยครับ แล้วที่ถูกวิธีควรเป็นเช่นไรดีครับ กรณีเคยเห็นพี่มะขิ่นลงว่าเคยยิงในลักษณะนี้ 2 ถึง 3 ครั้ง ขอเรียนรบกวนถามทุกท่านด้วยครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:06:53 PM »

Grin ในความเห็นของผม ไม่ควรยื่นมือที่ถือปืนออกนอกรถครับ ด้วยเหตุผลว่า เมื่อเรายื่นปืนออกไป หากมีการกระทบกระแทกหรือเบียดหรือใด ๆ ก็แล้วแต่ โอกาสที่ปืนจะหล่นออกนอกรถมีสูง ปืนหล่นในรถ ยังพอมีโอกาสที่จะเก็บได้ แต่ถ้าหล่นออกนอกรถเมื่อไรก็เผ่นสถานเดียวครับ Grin
 Grin แต่สำหรับคนที่ถนัดขวาจะทำยังไงดี ก็ต้องยิงมือซ้ายสิครับ ปืนถึงจะอยู่ในรถ และสามารถหันปากกระบอกปืนไปได้ทุกทิศทางด้วย Grin
 Grin คนที่ถนัดขวาหัดยิงมือซ้ายไว้บ้างนะครับ Grin

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:11:08 PM »

Grinก่อนยิงถ้าเปิดกระจกได้ยิ่งดีครับ  เดี๋ยวหูอื้อ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:36:49 PM »

Smiley.. มีสิ่งที่ควรตระหนัก..   แต่ทั้งนี้ โดยที่ท่าน มีบรรดาเพื่อนแท้ เป็นดุ้น ดุ้น ติดไปด้วย

๑. ชีวิตท่านมีค่ามากที่สุด  มากกว่าในบรรดาทรัพย์สินอื่น แม้แต่รถยนต์ที่ขับอยู่
            ถ้ารถยนต์ต้องบุบ ชำรุด เพราะต้องขับเบียด จงทำไปอย่าลังเล.

๒. ต้องตื่นตัว รับเหตุการณ์ร้ายก่อนที่จะเกิด .. ถ้าตื่นตัวอยู่เสมอท่านจะชินกับการระแวดระแวงภัย ได้เอง

๓. อย่าประเมิน คนร้ายต่ำเกินจริง..  เช่นว่า มันคงไม่มีปืน มันไม่กล้ายิง มันจะปราณีตท่านเป็นพิเศษ เพราะท่านมีอาชีพ ก้าวหน้า การงานดี.

๔. เมื่อคนร้ายขึ้นหน้ารถท่าน มันจะหันหลังให้ท่าน .. จุดวิกฤติอยู่ตอนที่มันขนานกับท่าน .. ถ้าเบียดมันไม่ได้ ให้เบรค เพื่อให้มันล้ำขึ้นหน้าไปเสีย.

๕. และเหตุร้าย คนร้ายเป็นผู้เลือก เวลา สถานที่ .. แต่ท่านเป็นผู้กำกับบท .

เคยยิงลูกซองยาวออโต จากกระจกซ้าย บานกระจก เปิดอยู่ราว ๒-๓ ของทั้งสองข้าง
         เคยยิง Colt super  ในความเร็วรถ ๔๐-๗๐ กม. ด้วยมือขวา เล็งเฉียงไปที่รถคันหน้า.
         ๓-๕ นัด

ประสบการณ์.. ถ้าเลี่ยงได้อย่ายิงจากในรถ.. ให้เอื้อมมื่อขวาไปยิงนอกรถด้วยมือขวา ..
         ใช้มือซ้ายจับพวงมาลัย .. ถ้าทราบว่าปืนอาจตกหล่น จงจับให้แน่น.
         อย่ากังวลว่าจะหลุดจากมือครับ.    เพราะตามพฤติการณ์ สภาพการบังคับ .
         โดยอัตโนมัติ ท่านจะลดความเร็วลงโดยไม่รู้ตัว ..
         และจะยิงในขณะที่มันปลอดภัยกับการบังคับรถของท่าน . 
         จุดนี้เองแหละครับที่บอกว่า อย่ากลัวปืนหลุดมือ.  Smiley

แต่ทั้งนี้ ถ้าจำเป็นจะต้องยิง เพราะไม่.. มันจะยิงท่าน .. 
         จะยิงในอาการไหน จากที่ใด.. เป็นได้ทั้งนั้นครับ.   Smiley 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2007, 03:41:06 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:46:38 PM »

Grinก่อนยิงถ้าเปิดกระจกได้ยิ่งดีครับ  เดี๋ยวหูอื้อ Grin

Grin ในความเห็นของผม Grin
 Grin เวลาเสี้ยวนาทีก็มีความหมายครับ หูอื้อกับต้องบาดเจ็บหรืออาจต้องล้มตาย เรื่องหูอื้อคิดทีหลังดีกว่าครับ Grin
 Grin อีกอย่าง การเปิดกระจกรถ เป็นหนึ่งในการเผยให้ผู้มุ่งร้ายต่อเราเห็นเราได้ชัดเจนขึ้นครับ เพราะทั้งฟิล์ม ทั้งการสะท้อนแสงของกระจก จะช่วยพรางพฤติกรรมขณะนั้นของเราได้บ้าง อย่างน้อยก็ยังดีกว่าเปิดกระจกให้เขาเห้นหมดว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ ยกเว้นแต่กระจกจะเป็นอุปสรรคในการมองเห็นของเรามากจนเกินไปเราจึงค่อยกำจัดกระจกออกครับ Grin

Grin เชื่อมั๊ยครับ เสียงปืนที่ว่าดัง ๆ ทำให้เราหูอื้อวิ๊ง ๆ ตอนซ้อมยิงน่ะ เวลาเกิดเหตุการณ์จริงกลับรู้สึกว่าเสียงเบามากและไม่อื้อด้วยครับ (ที่เคยเจอกับตัวเอง) และในบันทึกของมาสสาจ อยุป ก็มีการเขียนถึงเรื่องนี้ไว้ด้วย ว่าขณะที่เกิดเหตุยิงกันบางคนไม่ได้ยินเสียงปืนเสียด้วยซ้ำครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:00:59 PM »

Grin ในความเห็นของผม Grin
 Grin เวลาเสี้ยวนาทีก็มีความหมายครับ หูอื้อกับต้องบาดเจ็บหรืออาจต้องล้มตาย เรื่องหูอื้อคิดทีหลังดีกว่าครับ Grin
 Grin อีกอย่าง การเปิดกระจกรถ เป็นหนึ่งในการเผยให้ผู้มุ่งร้ายต่อเราเห็นเราได้ชัดเจนขึ้นครับ เพราะทั้งฟิล์ม ทั้งการสะท้อนแสงของกระจก จะช่วยพรางพฤติกรรมขณะนั้นของเราได้บ้าง อย่างน้อยก็ยังดีกว่าเปิดกระจกให้เขาเห้นหมดว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ ยกเว้นแต่กระจกจะเป็นอุปสรรคในการมองเห็นของเรามากจนเกินไปเราจึงค่อยกำจัดกระจกออกครับ Grin

Grin เชื่อมั๊ยครับ เสียงปืนที่ว่าดัง ๆ ทำให้เราหูอื้อวิ๊ง ๆ ตอนซ้อมยิงน่ะ เวลาเกิดเหตุการณ์จริงกลับรู้สึกว่าเสียงเบามากและไม่อื้อด้วยครับ (ที่เคยเจอกับตัวเอง) และในบันทึกของมาสสาจ อยุป ก็มีการเขียนถึงเรื่องนี้ไว้ด้วย ว่าขณะที่เกิดเหตุยิงกันบางคนไม่ได้ยินเสียงปืนเสียด้วยซ้ำครับ Grin
..

ประสบการณ์ของผม..  ยืนยัน ว่าเป็นอย่างที่นายใหม่ บอก.. 
    ถ้าลงคุณตัดสินใจแล้ว   สติ สมาธิ
    เพื่อเอาตัวรอดจะเข้ามากำหนดชีวิตคุณในตอนนั้น.
    ในทางร่างกาย จะมีการหลั่งสาร อเดนาริน หัวใจคุณจะเต้นแรง .
    จึงอยู่คุณจะคุมสติ และให้มีสมาธิ จะจัดการปัญหาชีวิต ในตอนนั้นได้ดีหรือไม่  Smiley

P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:13:07 PM »

ยิงในรถระวัง หูดับ นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:14:45 PM »

สืบเนื่องจากอ่านเรื่องของคุณ Big single กรณียิงรถพวกโจรที่พยายามจะทำร้ายเราครับ ผมก็นึกถึงถ้าเป็นตัวผมเองบ้างจะทำอย่างไร เลยต้องเตรียมความพร้อมไว้ครับ เลยเรียนรบกวนถามทุกท่านกรณียิงปืนในรถเราควรยื่นปืนออกนอกรถ หรืออยู่ในรถดีครับ ผมกลัวว่าถ้ายื่นออกไปข้อมือผมไม่แข็ง แรงสะบัด แรงต้านของลมปืนตกจบเลยครับ แล้วที่ถูกวิธีควรเป็นเช่นไรดีครับ กรณีเคยเห็นพี่มะขิ่นลงว่าเคยยิงในลักษณะนี้ 2 ถึง 3 ครั้ง ขอเรียนรบกวนถามทุกท่านด้วยครับ

ขออนุญาตใช้สิทธิการถูกพาดพิง................ Grin

ผมยื่นออกไปทุกครั้ง................เพราะผม"คุมปืน"ได้ครับ และไม่ได้ยื่นออกไปสุดแขน ..........เรื่องนี้อยู่ที่การฝึกครับ.............ง่ายๆก็ซ้อมที่สนามยิงปืน เอาเก้าอี้มานั่ง ยื่นมือถือปืนแบบมือเดียวเข้าไปในแนวแล้วซ้อมยิง...............เดี๋ยวก็ชำนาญเองครับ

ข้อสำคัญคือ...............หากคุณใช้ปืนออโตที่ไม่มีเซฟ เวลาคุณ"เลิกยิง" ........เอาปืนเข้ามาเก็บในรถ ระวังความปลอดภัยด้วยนะครับ เพราะคนที่นั่งข้างๆและข้างหลังคุณ อาจเป็นอันตรายจากปืนลั่น.....................ซึ่ง ณ เวลานั้น ต่อมอะดีนารีนคุณฉีดอย่างแรงแน่ๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:30:32 PM »

Smiley.. ขออีกนิด.. ครับ
       จะเป็นลูกโม่  หรือ ออโต.  ยิงในลักษณะอาการอย่างนี้  .
       มักจะเป็น ดับเบิล แทร๊ป .อย่างน้อย ๒ นัด 
       เป็นไปโดยอัตโนมัติ..  มันเกิดขึ้นกับผม ทุกครั้ง .

ที่ตั้งใจจะนัดเดียว .. มันเป็นพรวดเดียว..ครับ .  Smiley

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:35:30 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ

แบบนี้ผมต้องกลับไปฝึกซ้อมแบบที่พี่มะขิ่นแนะนำบ้างแล้ว

ด้วยความเคารพครับ

Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 04:45:43 PM »

[ขออนุญาตใช้สิทธิการถูกพาดพิง................ Grin

ท่านประธานครับ ผมขอถอนคำพูดครับ  D

ด้วยความเคารพครับ
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 05:08:49 PM »

Smiley.. มีสิ่งที่ควรตระหนัก..   แต่ทั้งนี้ โดยที่ท่าน มีบรรดาเพื่อนแท้ เป็นดุ้น ดุ้น ติดไปด้วย

๑. ชีวิตท่านมีค่ามากที่สุด  มากกว่าในบรรดาทรัพย์สินอื่น แม้แต่รถยนต์ที่ขับอยู่
            ถ้ารถยนต์ต้องบุบ ชำรุด เพราะต้องขับเบียด จงทำไปอย่าลังเล.

๒. ต้องตื่นตัว รับเหตุการณ์ร้ายก่อนที่จะเกิด .. ถ้าตื่นตัวอยู่เสมอท่านจะชินกับการระแวดระแวงภัย ได้เอง

๓. อย่าประเมิน คนร้ายต่ำเกินจริง..  เช่นว่า มันคงไม่มีปืน มันไม่กล้ายิง มันจะปราณีตท่านเป็นพิเศษ เพราะท่านมีอาชีพ ก้าวหน้า การงานดี.

๔. เมื่อคนร้ายขึ้นหน้ารถท่าน มันจะหันหลังให้ท่าน .. จุดวิกฤติอยู่ตอนที่มันขนานกับท่าน .. ถ้าเบียดมันไม่ได้ ให้เบรค เพื่อให้มันล้ำขึ้นหน้าไปเสีย.

๕. และเหตุร้าย คนร้ายเป็นผู้เลือก เวลา สถานที่ .. แต่ท่านเป็นผู้กำกับบท .

เคยยิงลูกซองยาวออโต จากกระจกซ้าย บานกระจก เปิดอยู่ราว ๒-๓ ของทั้งสองข้าง
         เคยยิง Colt super  ในความเร็วรถ ๔๐-๗๐ กม. ด้วยมือขวา เล็งเฉียงไปที่รถคันหน้า.
         ๓-๕ นัด

ประสบการณ์.. ถ้าเลี่ยงได้อย่ายิงจากในรถ.. ให้เอื้อมมื่อขวาไปยิงนอกรถด้วยมือขวา ..
         ใช้มือซ้ายจับพวงมาลัย .. ถ้าทราบว่าปืนอาจตกหล่น จงจับให้แน่น.
         อย่ากังวลว่าจะหลุดจากมือครับ.    เพราะตามพฤติการณ์ สภาพการบังคับ .
         โดยอัตโนมัติ ท่านจะลดความเร็วลงโดยไม่รู้ตัว ..
         และจะยิงในขณะที่มันปลอดภัยกับการบังคับรถของท่าน . 
         จุดนี้เองแหละครับที่บอกว่า อย่ากลัวปืนหลุดมือ.  Smiley

แต่ทั้งนี้ ถ้าจำเป็นจะต้องยิง เพราะไม่.. มันจะยิงท่าน ..
 จะยิงในอาการไหน จากที่ใด.. เป็นได้ทั้งนั้นครับ. Smiley

ขออนุญาตใช้สิทธิการถูกพาดพิง................ Grin

ผมยื่นออกไปทุกครั้ง................เพราะผม"คุมปืน"ได้ครับ และไม่ได้ยื่นออกไปสุดแขน ..........เรื่องนี้อยู่ที่การฝึกครับ.............ง่ายๆก็ซ้อมที่สนามยิงปืน เอาเก้าอี้มานั่ง ยื่นมือถือปืนแบบมือเดียวเข้าไปในแนวแล้วซ้อมยิง...............เดี๋ยวก็ชำนาญเองครับ

ข้อสำคัญคือ...............หากคุณใช้ปืนออโตที่ไม่มีเซฟ เวลาคุณ"เลิกยิง" ........เอาปืนเข้ามาเก็บในรถ ระวังความปลอดภัยด้วยนะครับ เพราะคนที่นั่งข้างๆและข้างหลังคุณ อาจเป็นอันตรายจากปืนลั่น.....................ซึ่ง ณ เวลานั้น ต่อมอะดีนารีนคุณฉีดอย่างแรงแน่ๆ

แค่อ่านกระทู้... อะดีนารีน... ก็ฉีดแล้วครับ

ขออนุญาตินำวิธีของท่าน มะขิ่น ไปฝึกนะครับ

สังคมทุกวันนี้ มีโอกาสเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ มากขึ้นทุกวัน

ขอบคุณครับ
khetseri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 05:28:55 PM »

ขอยืนยันอย่างที่พี่ๆว่าเมื่อยิงจริงๆจะไม่ค่อยได้ยินเสียงปืน ผมเคยมีประสบการณ์ที่ต้องยิงจากในรถแต่ไม่ได้ยิงคนนะครับเป็นการยิงเพื่อจากหรือเพื่อไม่ให้ติดตามมาหาเรื่องกับเราต่อ ส่วนเมื่อยิงแล้วเรื่องความตื่นเต้นไม่ต้องพูดถึง สั่นไปทั้งตัว ขอบคุณครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 05:49:03 PM »

ทำให้ผมคิดถึง พี่แดง สิงห์ป่าซุง

P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 05:57:48 PM »

ผมคิดว่าการที่ยิงปืนในรถหากเป็นคนถนัดขวาจะต้องยิงในลักษณะยื่นมือออกมาจากนอกรถมากน้อยเพียงใดแล้วแต่เป้าหมายอยู่ในตำแหน่งไหน   ยกเว้นเป้าหมายวิ่งอยู่ทางซ้ายมือซึ่งตัวปืนจะอยู่ในรถแน่นอน แล้วแต่สถานการณ์ 

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์