เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:44:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 507635 ครั้ง)
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 10:26:57 AM »

ไม่ได้อ่านทุกหน้านะครับ เผื่อว่าจะบังเอิญซ้ำกับกระทู้ที่มีอยู่แล้ว
ผมชอบความเห็นของสมาชิกท่านหนึ่ง ที่ไปลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน ว่าจำเป็นจะพาปืนไปกับพาหนะ และได้การพานั้นทำให้เหมาะสมแล้วทุกอย่าง แต่ถ้าเกิดกรณีที่ ตำรวจไม่ยอมฟัง  ผมเห็นว่า ถ้าเหตุที่ต้องพกพานั้นเป็นไปเพื่อคุ้มครองป้องกันตนเองและทรัพย์สินโดยชอบจริง น่าจะได้รับการลดหย่อนผ่อนผันในชั้นศาล

ความเห็นข้อนี้จะเป็นไปได้มากน้อยประการใด รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ

กรณีความเห็นนี้ อาจเป็นเรื่องทางจิตวิทยาให้เกิดความสบายใจขึ้น เหมือนดัง
เป็นเครื่องยืนยันว่าท่านเป็นผู้สุจริต เป็นการบังคับตัวท่านเอง  แต่ไม่อาจบังคับให้
จนท. ต้องปฎิบัติเหมือนดังที่ท่านได้คิดไว้    Cheesy

ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ ม .๘ ทวิวรรคหนึ่ง บัญญัติห้ามไว้อย่างชัดแจ้ง ห้ามพาอาวุธปืนติตตัวไปในเมืองฯ
โดยไม่มีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ เว้นแต่จะมี ป.๑๒

ตำรวจ ไม่ใช่ผู้ยินยอมผ่อนผันให้ปฎิบัติ เช่นนั้นครับ เป็นแต่เมื่อพบเห็นการกระทำผิด อาจใช้หลักรัฐศาสตร์ในขณะนั้น
โดยเลี่ยงไม่ควบคุมตัว แล้วปล่อยตัวท่นไป โดย ไม่เกี่ยวกับบันทึกฉบับนั้น หรอกครับ

ส่วนกรณีที่ถูกส่งฟ้องต่อศาล เืมื่อรับสารภาพ ศาลมีหลักในการพิจารณาลงโทษ ที่เป็นคุณให้อยู่แล้วครับ  Cheesy

ไหว้ขอบคุณคุณหมอ Road กรุณาให้ความชัดเจนครับ  ไหว้

ผมขออนุญาตทวนความเข้าใจตามประสาบ้านๆ ดังนี้

ในทางปฏิบัติสำหรับสุจริตชนผู้ประสงค์จะติดปืนไปกับรถ (ไม่ใช่พกติดตัว) เนื่องจากเหตุจำเป็นและเร่งด่วนที่เหมาะสมกับสถานการณ์ จัดเก็บแยกกันตามแนวทางของกระทู้ข้างต้นแล้วก็ตาม หากไม่มี ป.12 อาจเกิดเหตุการณ์ที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ซึ่งตามระเบียบปฏิบัติไม่สามารถยินยอมผ่อนผันการดำเนินคดีได้ได้ดังนี้
1. กรณีที่เจ้าหน้าที่ตำรวจผ่อนผันเลี่ยงไม่ควบคุมตัว และดำเนินคดี ส่งฟ้องต่อศาล ให้สารภาพ
2. กรณีที่เจ้าหน้าที่ตำรวจควบคุมตัว ต้องเตรียมแผนรับมือกรณีต้องประกันตัว  หากจำเป็นต้องพาปืนไปกับพาหนะ  และดำเนินคดี ส่งฟ้องต่อศาล ให้สารภาพ
3. กรณีที่คิดว่า จะใช้เงินติดสินบนให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ ให้ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ไม่ให้ดำเนินคดี ส่งฟ้องต่อศาล เป็นเรื่องไม่ถูกต้องและไม่ต้องกังวล  หากดำเนินการประกันตัวได้เร็ว การพิจารณาของศาลมีการพิจารณาโทษที่เป็นคุณให้อยู่

ในความทรงจำอาจผิดพลาดไปบ้าง มีกรณีศึกษาที่น่าเป็นอุทาหรณ์  เกี่ยวกับการโดนจับเนื่องจากพบกระสุนปืนในรถที่ตนเองไม่ได้เป็นเจ้าของ ยืมคนอื่นมาขับ ตำรวจต้องการเอาเรื่อง ถูกควบคุมตัว มีการพูดถึงเงินที่เสียไปประมาณ 30000 บาท สำหรับความพยายามวิ่งเต้นไม่ให้ตำรวจดำเนินคดี และเสียเวลาเดินทางหว่างส่งฟ้องต่อศาลหลายครั้ง สุดท้ายศาลปรับไม่กี่สตางค์

อีกรายหนึ่ง ประกันตัวได้ แต่อาวุธปืนถูกฏอายัด ศาลตัดสิน ไม่มีความผิด แต่ปืนหาย มีเรื่องมีราวกับสารวัตรเจ้าของคดี

ความเห็นเสริมสำหรับปัจจัยต่างๆ เมื่อจะตัดสินใจพกปืนไปกับรถ มีดังนี้

1.โอกาสที่จะถูกตรวจค้นสูงหรือไม่ ท่านได้จัดเก็บอย่างเหมาะสมหรือไม่
2.โอกาสที่จะได้รับการผ่อนผันตามหลักรัฐศาสตร์ ความสามารถในการต่อรองขึ้นอยู่กับคุณสมบัติเฉพาะตนด้วย  ต้องเจรจาชี้แจงเหตุผลกับเจ้าหน้าที่ตำรวจด้วยความสุภาพ หากต้องถุกดำเนินคดี เสียเวลา ค่าใช้จ่ายในการต่อสู้คดีท่านรับได้หรือไม่
3.โอกาสที่จะได้รับการผ่อนผันไม่ควบคุมตัว ต้องเตรียมแผนรองรับกรณีต้องประกันตัว ท่านรับได้หรือไม่ หากถูกควบคุมตัวระหว่างรอประกัน
4.โอกาสที่ศาลจะตัดสินลงโทษ  มากกว่าที่ท่านจะรับได้มีหรือไม่
5.โอกาสที่ต้องใช้อาวุธปืนแล้วไม่มีให้ใช้ มีทางออกอื่นที่ไม่ต้องใช้อาวุธหรือไม่ ค่าเสียโอกาสจากการไม่มีอาวุธปืนนี้เมื่อเทียบกับความยุ่งยาก วุ่นวายที่อาจได้รับจากการพาอาวุธปืนแล้ว ท่านไม่สามารถรับได้ ใช่หรือไม่

หากท่านตอบว่าไม่ ในข้อ 1-4 ต้องให้น้ำหนักเพื่อเทียบกับ ใช่ ข้อ 5 เอาเอง

สรุป  หากจะนำปืนติดรถโดยไม่มี ป.12 แม้จะมีความจำเป็น เร่งด่วนสมควรแก่เหตุ จัดเก็บอย่างเหมาะสม มีบัตรสมาชิกชมรมกีฬายิงปืน ใบคุมปืน มีแนวทางปฏิบัติที่ศาลจะพิจารณาเป็นคุณ แล้ว แต่ยังต้องเตรียมการประกันกรณีถูกควบคุมตัว ต่อสู้ดำเนินคดี และอาวุธปืนอาจถูกยึดไว้

สิ่งต้องทำอย่างแรก คือเจรจากับตำรวจด้วยเหตุผลที่สุภาพ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 10:42:40 AM »

.....................   เยี่ยม  ครับ คุณปลาใหญ่    Cheesy

b_care
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 02:08:00 PM »

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆเลยครับ
swk317
stproject
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:00:21 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

SADAPAO2000
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:51:23 PM »

ขอคุณในความรู้ที่มอบให
jancycle
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 12:42:43 PM »

หวัดีครับ ผมใช้ gock 19 c  แต่ผมทำมันตกทำให้ศูนย์หลังบิ่น ผมอยากเปลี่ยนใหม่อยากทราบราคาว่าศูนย์หลังและหน้าราคาเท่าไหร่ครับ
k-tong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #411 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 08:37:56 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  ได้ความรู้ มากมายเลย ....
DATA1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #412 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 04:36:13 PM »

ขอบคุณมากๆครับ เป็นความรู้ที่น่าสนใจมากครับ
thianchai viseschok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #413 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 05:41:14 PM »

ผมพก colt polich positive .38 ไว้ในรถ ใช้บัตร ขรก.และ ป.4 ครับ เวลาโดนตรวจ ยื่นบัตร ขรก.ก่อน ส่วนมาก ตร.ในพื้นที่รู้จักกัน แบร่
preecha3109
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #414 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 12:13:32 PM »

ขอบคุณมากครับ...พลเรือนที่ปฏิบัติตามกฎหมายยังต้องมาเดือนร้อน...แต่โจร ผู้ร้าย...มันพกพาแบบไม่กลัวกฎหมายเลย...พวกเขาเหล่านั้นพร้อมจะทำร้ายพลเรือนคนดีได้ทุกเวลา...แต่พวกเราต้องมาคอยระวังทั้งตำรวจ..และผู้ร้าย..กลุ้มใจจริง...น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงกฎบางกฎได้แล้วครับ...เพื่อพลเมืองดีจะได้รับการคุ้มครองมากกว่านี้
xseed
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #415 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:47:46 PM »

มีประโยชน์ครับ ปัจจุบัน ยังมีผลอยู่รึเปล่าครับ

บะป้าว เลิงปอย
Hero Member

คะแนน 258

อะละ อะละ ฮ้อนหย่ะ ฮ้อนหย่ะ

« ตอบ #416 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:50:00 PM »

ขอขอบคุณแนวทางความคิดครับ พี่ปลาใหญ่

เยียะจะได

ก้อใจ๋มันฮัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #417 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:55:24 PM »

ขอบคุณมากครับ...พลเรือนที่ปฏิบัติตามกฎหมายยังต้องมาเดือนร้อน...แต่โจร ผู้ร้าย...มันพกพาแบบไม่กลัวกฎหมายเลย...พวกเขาเหล่านั้นพร้อมจะทำร้ายพลเรือนคนดีได้ทุกเวลา...แต่พวกเราต้องมาคอยระวังทั้งตำรวจ..และผู้ร้าย..กลุ้มใจจริง...น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงกฎบางกฎได้แล้วครับ...เพื่อพลเมืองดีจะได้รับการคุ้มครองมากกว่านี้

ด้วยความเคารพ........ สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง...........
เจตนาการพาอาวุธของคนสัมมาชีพ กับพวกมิจฉาชีพจะต่างกัน
เจตนาต่างกัน ผลก็ต่างกัน ... คนสุจริตอาจถูกลงโทษเพียงปรับ แต่คนร้ายพกปืนไปก่อเหตุจะต้องรับโทษจำคุกขั้นสูง

ผมยังเห็นว่า บทบัญญัติของกฎหมายในการห้าม ก็ยังเปิดช่องไว้สำหรับความจำเป็นและเร่งด่วน
และบทลงโทษ ยังมีทางออกให้เป็นโทษสถานเบา กับผู้พาอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย และมีเจตนาสุจริต

หลายท่านอยากให้เปลี่ยนอยากให้แก้.........แต่ถ้าเห็นร่างแก้ไขกฎหมายของมท.แล้วจะหนาว......
มีคนรอให้เรียกร้องให้แก้ให้เปลี่ยน โดยหวังกำหนดโทษให้สูงขึ้น และตัดข้อ "ความจำเป็นและเร่งด่วน" ออกไป... ให้เป็นผิดทุกกรณี
จะเป็นการเข้าทาง และจะหนักกว่าเดิมครับ  อ๋อย

visanupong
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #418 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 01:26:17 AM »

ปืนเรามีใบป4 แต่พกไม่ดั๊ย อยากดั๊ยใบพกทั่วราชอานาจักทำจะดัยหนอ
duk5
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #419 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:28:41 PM »

ขอบคุณหลายๆครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 56
  พิมพ์