เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:49:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 507657 ครั้ง)
yongkit
สนใจอาวุธและการต่อสู้ป้องกันตัวทุกประเภท
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #510 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:51:40 AM »

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ มีประโยชน์มากครับ  เยี่ยม
apirat123456789
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #511 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:00:01 AM »

ขอบพระคุณอย่างสูง   ไหว้ ไหว้ ไหว้
การได้สื่อสารกับบัณฑิตผู้รู้ เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
samuraigun
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #512 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 05:09:22 PM »

เยี่ยมครับ มีความรู้มากเลย ขอบคุณครับ ผมน้องใหม่ ณ บ้านแห่งนี้ รู้สึกอบอุ่นครับ มีปืนหนึ่งกระบอกดีกว่ามีเพื่อนสิบคน ยิ่งได้รับความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนด้วยแล้ว สุดยอดครับ
big888
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #513 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:45:05 AM »

ขอบคุณท่านมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ
ผมเดินทางไปซื้อรถ ต่างจังหวัดบ่อย บ่างทีก็พกเงินไปเยอะ ผมไม่กล้านำปืนไปด้วย
กล้วครับ (ยัดข้อหา)
tonpai2244
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #514 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 03:34:16 PM »

ยอมรับว่าทำผิดครับ แต่ผมใช้วิธีพกไม่ให้ตำรวจเห็น

จะไม่พาไปก็กระไรอยู่ จ่ายเงินคนงานทีหลายบาท

ที่เปลี่ยวกลางคืนก็ต้องไป นี่แหละนาประชาชน
minnie28
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #515 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 03:24:47 PM »

Smiley  เรื่องที่ ๑  ผู้ต้องหาถูกตำรวจจับได้ในขณะขับรถยนต์ไปเก็บเงินลูกค้าที่ผู้ต้องหา
ขายยาที่จังหวัดสมุทรสาครเป็นเงินจำนวน ๓๕,๐๐๐ บาท ผู้ต้องหาอ้างว่านำอาวุธปืน
ติดตัวไปเพื่อป้องกันทรัพย์สิน  ปืนดังกล่าวผู้ต้องหาได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
โดยถูกต้องแล้ว  พร้อมกับแสดงเงินสด ๓๕,๐๐๐ บาท  ให้พนักงานสอบสวนดูไว้เป็นหลักฐาน
                ปรากฎว่าตำรวจค้นปืนได้จากที่เก็บของด้านหน้าซ้าย ของรถยนต์
คันที่ผู้ต้องหาขับไป  อธิบดีกรมอัยการชี้ขาดว่า  ผู้ต้องหา
ไม่ได้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย  แต่ได้เก็บไว้ในที่เก็บของมิดชิด  และการที่ผู้ต้องหา
ไปเก็บเงินจากลูกค้าต่างจังหวัดเป็นจำนวนมาก  โดยพาอาวุธปืนซึ่งได้รับอนุญาตให้มี
และใช้แล้วติดตัวไปด้วยนั้น  นับว่ามีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑ พรบ.อาวุธปืนฯ
มาตรา ๘ ทวิ , ๗๒ ทวิ ฯลฯ

มินอยากจะถามพี่ๆหน่อยนะคะ แล้ว ถ้าเกิดว่าเราเป็นผู้หญิงเดินทางต่างจังหวัด

คนเดียว ตอนกลางคืน เราสามารถนำปืนเก็บที่เก๊ะหน้ารถ โดยไม่ล๊อกกุญแจ

เราสามารถทำได้มั๊ยคะ เพราะสมัยนี้ อันตรายมากเลย

แล้วอีกกรณีก็ คือ ถ้าเราเป็นผู้หญิง เดินทางกลางวัน แต่เรามีเงินสด ที่พกติดตัว

มากกว่า หนึ่งหมื่นบาท แล้วเดินทางคนเดียว แล้วนำปืนไปด้วย จะมีความผิดมั๊ยคะ

เพราะ่ว่าถ้านำปืนใส่กระเป๋าล๊อกกุญแจ เก็บไว้ด้านหลังรถ ถ้าเิกิดเหตุฉุกเฉิน ก็คงทำอะไรไม่ทัน

เลยจะเก็บไว้ในเก๊ะหน้าของรถ โดยไม่ได้ล๊อกกุญแจ อย่างนี้จะผิดมั๊ยคะ ขอบคุณมากคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2009, 03:26:47 PM โดย minnie28 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #516 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 04:40:17 PM »

Smiley  เรื่องที่ ๑  ผู้ต้องหาถูกตำรวจจับได้ในขณะขับรถยนต์ไปเก็บเงินลูกค้าที่ผู้ต้องหา
ขายยาที่จังหวัดสมุทรสาครเป็นเงินจำนวน ๓๕,๐๐๐ บาท ผู้ต้องหาอ้างว่านำอาวุธปืน
ติดตัวไปเพื่อป้องกันทรัพย์สิน  ปืนดังกล่าวผู้ต้องหาได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
โดยถูกต้องแล้ว  พร้อมกับแสดงเงินสด ๓๕,๐๐๐ บาท  ให้พนักงานสอบสวนดูไว้เป็นหลักฐาน
                ปรากฎว่าตำรวจค้นปืนได้จากที่เก็บของด้านหน้าซ้าย ของรถยนต์
คันที่ผู้ต้องหาขับไป  อธิบดีกรมอัยการชี้ขาดว่า  ผู้ต้องหา
ไม่ได้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย  แต่ได้เก็บไว้ในที่เก็บของมิดชิด  และการที่ผู้ต้องหา
ไปเก็บเงินจากลูกค้าต่างจังหวัดเป็นจำนวนมาก  โดยพาอาวุธปืนซึ่งได้รับอนุญาตให้มี
และใช้แล้วติดตัวไปด้วยนั้น  นับว่ามีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑ พรบ.อาวุธปืนฯ
มาตรา ๘ ทวิ , ๗๒ ทวิ ฯลฯ

มินอยากจะถามพี่ๆหน่อยนะคะ แล้ว ถ้าเกิดว่าเราเป็นผู้หญิงเดินทางต่างจังหวัด

คนเดียว ตอนกลางคืน เราสามารถนำปืนเก็บที่เก๊ะหน้ารถ โดยไม่ล๊อกกุญแจ

เราสามารถทำได้มั๊ยคะ เพราะสมัยนี้ อันตรายมากเลย

แล้วอีกกรณีก็ คือ ถ้าเราเป็นผู้หญิง เดินทางกลางวัน แต่เรามีเงินสด ที่พกติดตัว

มากกว่า หนึ่งหมื่นบาท แล้วเดินทางคนเดียว แล้วนำปืนไปด้วย จะมีความผิดมั๊ยคะ

เพราะ่ว่าถ้านำปืนใส่กระเป๋าล๊อกกุญแจ เก็บไว้ด้านหลังรถ ถ้าเิกิดเหตุฉุกเฉิน ก็คงทำอะไรไม่ทัน

เลยจะเก็บไว้ในเก๊ะหน้าของรถ โดยไม่ได้ล๊อกกุญแจ อย่างนี้จะผิดมั๊ยคะ ขอบคุณมากคะ 

ทั้ง ๒ กรณี ถึงจะล็อกกุญแจ ก็ไม่เข้าเป็น กรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
ถือเป็นความผิด ฐาน พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ  ครับ

ถ้าเราหวังพึ่งตนเองเป็นหลัก และจำเป็นต้องมีติดไปด้วย  ก็ขอให้ซ่อนไว้ให้มิดชิด   ค้นหยาบ ๆ ไม่พบ
ในเก๊หน้ารถ ใต้เบาะ ใต้พรม ขอให้เลี่ยงอย่าไปซุกไว้.. เพราะตำรวจชอบค้น ที่สุด.
เลือกที่ใดสักจุดหนึ่ง.. ทราบเฉพาะตัวเราเอง และให้นอนนิ่งทิ้งไว้ ตรงนั้น ครับ.  Grin

สุภาพสตรี   ปรกติ จนท. จะไม่ตรวจค้นครับ ถ้าเรียกก็เพื่อจะพูดคุยทักทายด้วย เท่านั้น  Cheesy

minnie28
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #517 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 05:56:50 PM »

คะ ปกติ มินเดินทางไปไหนเค้าก็ไม่ค่อยตรวจคะ ไม่เคยตรวจเลยด้วยซ้ำคะ

แต่ถ้าเกิดวันนึง มีปืน แล้ว ต้อง พาไปด้วยก็เลยกลัวๆ คะ

ว่าแต่ว่า ซ่อนไว้ตรงไหนดีคะ ยังคิดไม่ออกเลย
thak
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #518 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 10:58:59 PM »

thank you so much good very good advice
hood
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #519 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 03:05:57 PM »

ถ้าถูกจับแล้ว ศาลยกฟ้อง เราจะฟ้องเจ้าหน้าที่ตำรวจ กลับได้หรืดไม่ เพราะว่ามีการวินิจฉัยแล้วอยู่บ่อยๆว่าไม่ผิด
Black_Choc
อย่าพูดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้ทำ
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #520 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 04:08:04 PM »

มีสาระมากขอบคุณค่ะสำหรับความรู้  มีอาวุธถูกกฎหมายแต่ก็ผิดกฎหมายเอ้อ..เนอะ  แง่ดีก็ดีไปแต่ไอ้ที่ไม่ดีก็...

Rayluna
M16 มันมีดีตรงไหน
Newbie
*

คะแนน 0

โตขึ้นผมจะเป็นเด็กดี

« ตอบ #521 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 02:00:33 AM »

เป็นความรู้มากครับ

teerapan6-
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #522 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 12:50:58 PM »

แล้วกรณีของคนใน3จังหวัดชายแดนภาคใต้หละครับ พอจะมีการยกเว้นได้บ้างหรือเปล่าเพราะโจรมันไม่ได้กลัวตำรวจแต่ประชาชนกลัวตำรวจจับหนะครับ คือผมอยู่แถวนั้นอะครับ
ภาคใต้ น่าเห็นใจ
แต่ตำรวจบางคน เห็นเป็นโอกาสที่ตักตวง ท่านพกปืนไป มัน(ตำรวจชั่ว) เจอ รับรองเป็นเรื่องขอรับ

หนหวยเคยอยู่บ้านนอก ต้องขี่ จยย.ไปช่วยงานเป็นพิธีกร เป็นฆษก ทั้งงานบวช ลแต่งฯลฯ ในดง เจอแต่ตำรวจดีขอรับ เขาเข้าใจว่าเราเสี่ยงละอาวุธปืนเราถูกกฎหมาย ถูกมือ เขาก็จะทำเป็นมองไม่เห็น เขาเคยบอกว่า หากยึดของคุณไปแล้วคุณไปโดนปล้น โดนดักทำร้าย พวกผมอยู่ที่ด่านไม่รู้เรื่อง คุณก็ตายฟรี เขายังเข้าใจเราแแต่ตำรวจเอี้ย ๆ (บางคนเท่านั้น) มันไม่คิด ไม่ฟังดอกขอรับท่านอ้างอย่างไรมันก็ไม่ฟังดอกขอรับ มันจะเอาเงินอย่างเดียว ตชด.ชั่วที่กำลังเป็นข่า่วนั่นไงขอรับ ตัวอย่างที่ดี
คุณเป็นพลเรื่อนมีอำนาจอะไรในการใช้อาวุธ ถ้าคุณอยากใช้ก้อทำเรื่องขอพกพาอาวุธสิ ถ้ามีเหตุจำเป็น อยากไปไหนมาไหนจะได้พกพาสดวกขึ้นไม่ใช่อ้างพกพาเพื่อกลัวโดนปล้นคนทำร้าย ไม่ใช่ประชาชนทั่วไปจะพกโทงๆไปมาไหนได้กันหมดสิ จะยิงใครก้อยิงได้ทีนี้จำจับมือใครดมก้อไม่ได้ ทีนี้ก้อโทษตำรวจอีกว่าไม่มีปัญญาทำคดี และไม่ใช่กิจของประชาชนด้วยที่จะพกพากอาวุธและถ้าพกไม่ใช้เหน็บพุงก้าเดินเบ่ง ถ้าคนรู้วิธีพกเขาจะรู้ว่าควรเก็บให้มิดชิดอย่างไร และเวลาเจอเจ้าหน้าที่ควรพูดอย่างไงเขาถึงจะปล่อย ถ้าปืนทะเบียนคุณถูกต้องคุณก้อไปแจ้งขอคืนได้อยู่แล้ว นอกจากคุณพกพาอาวุธปืนเถือน ที่เขายึดนะ ดีกว่าติดคุกนะบอกให้ พกอาวูธไปในที่สาธารณะ ไปอ่านดูเท่าไหร่ ผมก้อพูดจากความจิงถ้าพูดไปก้ออาจมีบางคนไม่พอใจแต่ปัญหาทุกวันนี้ก้อเพราะ หน่วยงานบางหน่วยปล่อยปืนง่ายเกินไป ไม่ตรวจสอบก่อน แค่มีใบปอสาม ก้อเอาได้ที่นี้ปัญหาก้อเกิดเยอะแยะตามมา คนบางคนไม่นามีปืนก้อยังมี ถ้าใช้ถูกวิธีก้อดีไป ถ้าไม่ถูกก้อผลเสียเหมือนกัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #523 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 06:09:43 PM »

ด้วยความเคารพ...ท่านteerapan6-ครับ.........ผมอ่านข้อความของท่านมาหลายหัวข้อแล้ว....อยากเรียนว่า

ก้อ -- แสดงอาการเจ้าชู้ เช่น ไก่ก้อ.
ก้อ --ชนชาวเขาพวกหนึ่ง ในตระกูลทิเบต-พม่า มีอยู่ทางแถบเหนือ  ของไทย คล้ายพวกมูเซอ, อีก้อ ก็เรียก.

ก็ -- แล้ว, จึง, ย่อม, เช่น พอหันหน้ามาก็พบเขา ทำดีก็ได้ดี.
ก็ -- ไขความ เช่น ถึงแก่กรรมก็ตายนั่นเอง ประสาทพิการก็บ้านั่นเอง,  เน้นความให้เด่นหรือให้ชัดแจ้ง เช่น ทั้งฟืนเจ้าก็หัก ทั้งผักเจ้าก็หา.

ที่มา :  พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

ไหว้

BlueJean
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #524 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:31:23 PM »

อยากทราบว่าขั้นตอนและกระบวนการเป็นอย่างไรถ้าถูกตรวจพบและจับกุม เช่น
1.พบแล้วใส่กุญแจมือก่อนถือเป็นผู้ต้องหา
2.เนื่องจากเจุดนั้นเป็นด่าน ต้องเอาตัวเราไปโรงพักหรือเปล่า
3.ลูกเมียที่ติดรถมาเอาไปไว้ไหนก่อน รถใครจะขับ ขับไปไว้ไหน
4.นอนห้องขังเลยเหรอถ้าเป็นวันหยุดราชการเนื่องจากประกันไม่ได้
5.ปืนเรายึดเลยเหรอ แล้วเมื่อไรได้คืน
6.เงินประกันคืนไหมถ้าคดีจบ
7.บทลงโทษเช่นปรับแล้วรอลงอาญา2ปี แบบนี้หมายความว่าใน2ปีห้ามเจอคดีเดิมอีก หรือเก็บปืนอีก2ปีแล้วค่อยไปเอา

แต่ถ้าผมเจอแบบข้างบนแล้วบังเอิญดวงซ-ว-ย ปรากฏว่ามีคนร้ายมาขึ้นบ้าน หรือปล้นรถทำร้ายลูกเมียจนหาชีวิตไม่ได้
ผมรอดมาคนเดียว ผมคิดว่านาทีนั้นคนแรกที่ผมคิดถึงมากๆคือคนที่สั่งยึดปืน แล้วผมจะไปเยี่ยมเขาเป็นคนแรก...........
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 56
  พิมพ์