เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:52:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 507673 ครั้ง)
tum2005
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #540 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:08:37 AM »

ขอบพระคุณอย่างมากครับผม  ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม

สวัสดีครับผม http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=34654.0 ขอบพระคุณมากครับผม
por kaa
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #541 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:02:55 PM »

ดีมากเลยค่ะ ไว้ไปบอกคุณพ่อเป็นความรู้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #542 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:25:20 PM »

เป็นความรู้มากครับ  ขอบคุณครับ   เยี่ยม    เยี่ยม    เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2009, 04:30:44 PM โดย prawin » บันทึกการเข้า

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
Cream53
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #543 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:18:34 PM »

น้องมาใหม่ขอขอบคุณมากเลยครับ...
somchaan
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #544 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:33:40 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน เป็นน้องใหม่จริงๆครับ เพิ่งมีปืนกระบอกแรก เป็นประโยชน์จริงๆครับขออนุญาตทำสำเนามา ณ ที่นี้เลย ขอบคุณครับ
tinktong
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #545 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:54:51 PM »

ขอบพระคุณมากครับ
สำหรับความรู้ที่เราไม่เคยรู้เลยในการพกอาวุธครับ
Number1
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #546 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 11:32:19 PM »

วาจาที่สุภาพอ่อนน้อมถ่อมตนผ่านได้ทุกสถานการณ์
nonpawit
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #547 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 06:22:50 AM »

ไหว้ ไหว้ขอบพระคูณอย่างสูงครับ

nonpawit kimber stainless proraptor
danaiarmy
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 12

« ตอบ #548 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:10:22 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดี ๆ
รบกวนถามท่าน sigsax ในกรณีต่อไปนี้ครับ เพื่อเป็นความรู้ครับ

1. หากเราไม่มีความจำเป็นเร่งด่วน แต่เป็นการนำพาปืนเพื่อไปต่างจังหวัด หรือตั้งใจจะนำไปใช้ซ้อมสนามต่างจังหวัด และเก็บปืนในลักษณะ แยกกระสุน ล๊อกกระเป๋า ทำได้หรือไม่

2. กรณีมีภรรยา ลูกเล็ก ๆ อีก 2-3 คน นั่งรถไปต่างจังหวัดเวลากลางคืน มีเงินติดตัวรวมกันสัก 2-3 หมื่น ถือเป็นความจำเป็นเร่งด่วนได้หรือไม่ครับ นำพาปืนไปลักษณะบรรจุกระสุนในแม๊กพร้อม แต่ไม่ได้ใส่แม๊กในตัวปืน โดยทั้งแม๊กและตัวปืนบรรจุกระเป๋าเดียวกัน และล๊อกกระเป๋าด้วยแม่กุญแจแบบรหัสหมุน

3. ในข้อ 2 หากเป็นเวลากลางวัน จะมีผลเหมือนกันหรือไม่

4. กรณีมีความจำเป็นเร่งด่วนจริง ปืนบรรจุกระสุนพร้อม ใส่ไว้ที่ช่องเก็บของด้านหน้ารถ ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

กรณีที่คุณถามมา ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ ๑ ได้ครับ เพราะคุณปฏิบัติตามแนวทางเอกสารที่กรมตำรวจระบุไว้แล้ว
เป็นลักษณะไม่ถือเป็นการพกพาติดตัว ตามคำสั่งชี้ขาดไม่ฟ้องของอัยการสูงสุด
และแนวคำพิพากษาศาลฎีกาข้างต้น

ข้อ ๒ การแยกแมกกาซีนกับปืน  แล้วใส่กระเป๋าล็อคกุญแจ    วางอยู่ในรถ 
น่าจะเป็นลักษณะไม่ถือว่าเป็นการพกพาติดตัว ตามแนวคำวินิจฉัยชี้ขาดสั่งไม่ฟ้อง
ของอัยการสูงสุด และคำวินิจฉัยของศาลฎีกาตามข้างต้นได้ครับ เพราะขณะนำพาและขับรถ
ไม่สามารถหยิบฉวยปืนมาใช้ได้ทันทีทันใดหากต้องการจะใช้อยู่แล้ว

ข้อ ๓ ผลกลางคืนหรือกลางวัน  ไม่ต่างกันมากครับ

ข้อ ๔  ถ้ามีเหตุจำเป็นเร่งด่วนจริงๆ  แน่นอนทำได้ครับ 
อย่างเช่นกรณีหากขับรถอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
หรือกรณีขับรถไปเก็บหนี้ตามต่างจังหวัดจำนวนเงินหลักหลายหมื่น ดังที่อัยการสูงสุดได้ชี้ขาดตามที่ลงให้ดูข้างต้น  ฯลฯ 

ปล. ผมไม่ใช่ผู้ใช้ดุลพินิจในการจับกุม   เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวในข้อกฎหมาย
ที่เห็นว่าสอดคล้องกับแนวทางดังกล่าวข้างต้นแค่นั้นนะครับ

อันนี้แหละครับประเทศไทยเราอยู่ที่ดุลพินิจของผู้ที่เข้าตรวจค้นจับกุม
บางครั้งก้อเลยน้อยใจ ในการทำงานของ จนท.  บางครั้งถ้าตึงไป ประชาชนก็บ่น
หย่อนไปคนไม่ดีก็ได้ใจ   แต่จนท. จะทำให้พอดีก็ยาก  ผมว่า น่าเสนอให้มี เสื้อเกราะได้เสรีนะครับ
เพราะอาวุธปืน มีก็ มิได้ให้ใช้  ให้ใช้ ก็ไม่ได้ให้พกพา  จะมีเสื้อเกราะก็เป็น ยุธภัณฑ์ควบคุมอีก

ร้อนหนาวเพียงไหน ไม่พรึงพรัน
บุกสะบั้นไม่เคยย่อ ท้อใจกาย
เหนื่อยมา อย่างมากมาย
พวกเราล้วน กล้าตาย
นี่ชีวิตลูกผู้ชาย  เรา ....จู่โจม
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #549 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:35:37 PM »

ไม่เวิร์คครับ  ร้อยละเก้าสิบเก้าต้องโดนแจ้งข้อกล่าวหาและควบคุมตัวไปสถานีฯเพื่อให้ร้อยเวรลงบันทึกประจำวัน ส่วนมากยอมความกันเองแบบไม่ถูกต้องตามหลักกฏหมายและกระบวนการยุติธรรมซึ่งมีความผิดทั้งผู้รับและผู้ให้  แต่หลายท่านเต็มใจเพราะไม่อยากรอฟังคำพิพากษาในอีกหลายเดือนข้างหน้า  แถมยังต้องมีลุ้นกันสามศาล สุดท้ายสู้มาตั้งนาน หมดเงินไปเป็นแสน มีความผิดปรับเงินหลักพันหลักหมื่น  และโทษจำคุกให้รอลงอาญา ส่วนของกลางเอาคืนมาแบบช้ำๆ โชคดีหน่อยก็คือไม่มีความผิด แต่เงินค่าทนายกับสภาพปืนเอาคืนไม่ได้....ฮาไม่ออก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ครูชอบปืน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #550 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:22:22 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ แต่ผมนั่งคิดดูแล้ว เป็นคนดีนี่มันยากจริง ๆ ไหนก่อนที่เราจะได้ปืนมาครอบครองก็ยากเย็นแสนเข็น กว่าจะไปขอ ป.3 มาได้ ก็แทบรากเลือด ไหนจะรอปืนเข้า หรือ รอ ป.4 อีก อย่างน้อย ๆ ก็ใช้เวลา นานพอดู แล้วยังมาลุ้นว่า พกไปไหนมาไหนต้องระวังด่านตรวจอีกกลัวโดนจับ ขึ้นโรงขึ้นศาล อีกมากมาย แต่ในความรู้สึกของคนที่มีปืนแล้ว ทุกคนน่าจะอยากพกติดตัว เอาแค่ว่าพกพาไปในที่ที่เราคิดว่าไม่ปลอดภัยสำหรับชีวิตและทรัพย์สินของเรา  แล้วก็คงมีไม่มากที่จะพกกร่างไปทั่วน่าจะเป็นส่วนน้อย ถ้าเป็นเช่นนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจก็จับเลย แต่ถ้าเขาพกพาในรถ เก็บมิดชิดไม่เปิดเผย และไม่อยู่ในขณะอาการมึนเมาพอเจ้าหน้าที่ค้นเจอ ผมว่าก็น่าจะให้โอกาสนะครับ ไม่น่าจะจับหรือส่งฟ้องเลย ในความคิดของผมนะ

ก้าวแรกคือ 9 ก้าวต่อไปคือ 11
suppachai sookbandit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #551 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:56:19 PM »

ขอบคุณครับ
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #552 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:25:23 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ ไหว้
N. tob
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #553 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:02:39 PM »

ขอบคุณมากเลยนะคับเป็นประโยชให้กับน้องๆมากเลยคับ
x_zone-รักในหลวง-
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #554 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:46:16 PM »

ขอบคุณมากๆครับ 
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 56
  พิมพ์