เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:29:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดแห่งการใช้อาวุธปืน  (อ่าน 5932 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:44:32 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ 10 ล้านกระบอก ตกใจ ตกใจ ตกใจ

:Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley Huh Huh Shocked Shocked

ทุก 6-7 คนมีปืน  1 กระบอก  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 06:43:22 AM »

10ล้านกระบอกนี่...ข้อมูลปี43ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นข้อมูลใหม่ปี50...ท่านคิดว่าจะมีปืนในมือประชาชนกี่กระบอกครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 08:40:42 AM »

10ล้านกระบอกนี่...ข้อมูลปี43ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นข้อมูลใหม่ปี50...ท่านคิดว่าจะมีปืนในมือประชาชนกี่กระบอกครับ
ฟังดูท่านพูดเหมือนกับว่า นายอำเภอทุกอำเภออนุมัติ ป.๓ วันละ ๒ ใบ  วังไชยาออกวันละ ๕๐ ใบ ปืนเถื่อนออกลูกออกหลานชั่วโมงละ ๔ - ๕ กระบอกงั้นแหละ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2007, 08:44:51 AM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 09:56:38 AM »

รวมปืนทหารตำรวจเข้าไปด้วยหรือเปล่า   แต่ก็ไม่น่าจะถึงนะ
K-koon
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:11:44 AM »

10ล้านกระบอกนี่เยอะมากๆ เลยนะครับพี่
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:44:31 AM »

อ่านแล้วคิดครับ...

ว่าอาจารย์หมอชุมศักดิ์ต้องการสื่ออะไรครับ...

มิใช่เรื่องจำนวนอาวุธปืนในประเทศครับ...

หากแต่ต้องการสื่อเรื่องระเบียบการควบคุมและการทำทะเบียนอาวุธปืนด้วยเครื่อง IBIS ต่างหาก คำนำนั้นเพื่อให้ผู้อ่านสนใจ เหมือนข่าวพาดหัวน่ะครับ...

ขืนเริ่มต้นบทความว่า "เครื่องตรวจเปรียบเทียบลูกกระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนอัตโนมัติ  เสื่อมสภาพแล้ว" ใครจะอ่านครับ... ฮา Grin
Grin
ผมเห็นด้วยกับคุณ RUTE ครับ ว่าคุณหมอตำรวจท่านนั้นมิได้หมายจะเน้นเรื่องจำนวนอาวุธปืน
เธออยากเน้นว่าประเทศไทยควรให้ความสำคัญกับการสร้างฐานข้อมูลอาวุธปืนเพื่อนำไปใช้ในการแก้ไขหรือป้องกันปัญหาอาชญากรรม

เพียงแต่ในฐานะคนเขียนบทความที่ยกข้อมูลมาเป็นกถา อ้างอิงสร้างน้ำหนักความน่าเชื่อถือและความน่าสนใจ
ท่านไม่ควรใช้ข้อมูลยกเมฆ หรือแกล้งอ่านข้อมูลให้มันเฉไฉขนาดนั้น
อ่านแล้วหุดหิด  พาลให้หมั่นไส้น่ะครับ ฮิฮิ Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:59:13 AM »

ถ้านับจากการเริ่มต้นจากออกใบอนุญาตอาวุธปืนเป็นต้นมา รวมปืนโบราณ ปืนแก๊ป อาจใกล้เคียง 10 ล้าน
แต่ถ้าเอาคดีฆ่าคนตายโดยเจตนา 5,140 คดีเมื่อปี43มาเทียบว่าถ้าเกิดจากอาวุธปืนทั้งหมด.. ก็เป็นเพียง 0.0514%ของปืนมีทะเบียน
และอีกทั้งปืนที่ก่ออาชญากรรมก็ยังเป็นปืนเถื่อนซะส่วนมากอีก  Tongue

ผลสำรวจในอเมริกา....คนประมาณ 1 จาก 100 ที่เคยใช้อาวุธปืนในการขับไล่ภัยคุกคาม .... ส่วนใหญ่ก็แค่แสดงว่ามีปืนเท่านั้น..ไม่ต้องยิง

การอ้างสถิติของคุณหมอตำรวจ คงมีเป้าประสงค์ให้ตื่นตัวเรื่องเครื่องมือไฮเทคเอามาใช้ในงานนิติวิทยาศาสตร์ซะมากกว่า
ที่อ้าง 20,032 คดี ที่จริงเป็นคดีจับปืนเถื่อน พกพา ที่รัฐเป็นผู้เสียหาย .......... ฆ่าคนตายมี 5,140 คดีต่างหาก จับแพะมาชนแกะ  Cheesy
ท่านมาตีขลุมให้ไทยเป็นอันดับหนึ่งเรื่องแย่ๆ ...... ที่จริงการสำรวจว่าคดีฆาตกรรมเราอยู่ประมาณ 21 ... 8.47รายต่อประชากรหนึ่งแสน
อเมริกาอันดับ 36 ... 5.9รายต่อประชากรหนึ่งแสน .... ประเทศไหนเป็นอย่างไร ... ไปดูท้ายๆตารางของลิงค์นี้พิจารณาดู(แต่อย่าเชื่อ)ครับ...  Wink

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_countries_by_murder_rate

Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2007, 11:15:20 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:27:39 PM »

อ้างถึง
ปืนแพงเพราะกำลังซื้อมาจากภาคใต้มากที่สุด.
..

"อย่ามาว่าคนภาคใต้อย่างนั้น"

คุณคิดดูแล้วกันคนที่มีปืนมากกว่า2กระบอกอยู่ที่จังหวัดไหน
ผมเห็นในเวป ป.3 ออกมาจากวังไชยาทั้งนั้นที่เอามาอวดกันที่ละ2-3ใบ
"แล้วอย่างนี้จะมาว่าคนใต้ได้อย่างไร" ครับพี่น้อง
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:43:37 PM »

อ้างถึง
ปืนแพงเพราะกำลังซื้อมาจากภาคใต้มากที่สุด.
..

คุณคิดดูแล้วกันคนที่มีปืนมากกว่า2กระบอกอยู่ที่จังหวัดไหน
ผมเห็นในเวป ป.3 ออกมาจากวังไชยาทั้งนั้นที่เอามาอวดกันที่ละ2-3ใบ
"แล้วอย่างนี้จะมาว่าคนใต้ได้อย่างไร" ครับพี่น้อง

Smiley Smiley Smiley...ใจเย็น ๆ นะครับ...ท่านผู้เขียนคงหมายถึงว่า...ขณะนี้มีเหตุสถานการณ์ที่ทางภาคใต้...ก็เลยมีความต้องซื้อหาอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินมากเป็นพิเศษนะครับ...ท่านผู้เขียนคงไม่มีเจตนาต่อว่าคนภาคใต้หรอกครับ...เพราะจริง ๆ แล้วคนที่มีอาวุธ...หรือ...ต้องการมีอาวุธไว้ในครอบครอง...ที่เป็น...คนภาคอื่น...จังหวัดอื่น...แล้วไปทำงานอยู่ภาคใต้ก็มีจำนวนเยอะอยู่เหมือนกันครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:01:19 AM »

โห  ตั้ง 10ล้านกระบอก  มากเท่าๆมือถือด้วย 

เหมือนกับข่าวที่ว่าเมื่อไม่กี่ปีก่อนที่ให้กรุงเทพ ติดTop10 เมืองที่อันตรายที่สุดในโลก

ซึ่งผมว่ามันไม่ถึงขนาดนั้นนะ  เมืองที่มีสงครามกลางเมืองน่าอันตรายกว่าเยอะ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:19:48 AM »

อ้างถึง
..

....ขออนุญาตนะครับ หากท่าน TC01 ติดตามเว็บนี้มาโดยตลอดและต่อเนื่อง จะทราบว่าพวกเราไม่เคยกล่าวหาว่าพี่น้องทางใต้ทำให้ปืนแพง มีแต่ความเห็นใจและอยากช่วยเหลือให้พี่น้องทางใต้ซื้อปืนในราคาเป็นธรรม...
...แต่ที่ปืนแพงอยู่ทุกวันนี้ เป็นเพราะบรรดาผู้ประกอบการร้านปืน ฉวยโอกาสซ้ำเติมความทุกข์ยากของพี่น้องทางใต้ ในขณะที่โควต้าปืนมีจำกัด แต่ความต้องการเพิ่มมากอย่างไม่เคยมีมาก่อน พวกผู้ประกอบการเลยถือโอกาสเรียกราคาแบบไร้มนุษยธรรม...
..หากท่าน TC01 ติดตามเว็บนี้มาโดยตลอด จะเห็นว่าพวกเราจะพยายามแนะนำร้านปืนที่ควรคบหาในราคาที่พอรับได้ในเวลานี้ และร้านปืนที่ควรหลีกเลี่ยง เพื่อไม่ให้พี่น้องทางใต้จ่ายแพงแถมยังโดนปล้นแบบซึ่งหน้า...
...ด้วยความเคารพครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:45:54 AM »

ผมว่าคงอยากได้งบประมาณมาซื้อเครื่องมือที่ว่านี้ เป้าหมายก็คือเรื่องเงินนั่นแหละ เพราะไม่ใช้ราคาบาทสองบาท มีคนรู้ทันนะเด็กโง่
หรืออีกอย่างคือตำรวจมักกลัวประชาชนมีเขี้ยวเล็บ ก็เลยหาทางกำจัดยังไงละ แผนลึก

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:06:41 AM »

ผมว่าคงอยากได้งบประมาณมาซื้อเครื่องมือที่ว่านี้ เป้าหมายก็คือเรื่องเงินนั่นแหละ เพราะไม่ใช้ราคาบาทสองบาท มีคนรู้ทันนะเด็กโง่
หรืออีกอย่างคือตำรวจมักกลัวประชาชนมีเขี้ยวเล็บ ก็เลยหาทางกำจัดยังไงละ แผนลึก

Smiley Smiley Smiley...อิ ๆ ๆ ...เจอคนที่คิดเหมือนผมแล้ว...ผมว่าอาจจะมีโครงการเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้แล้วก็ได้...ทั้งซ่อม...ทั้งซื้อใหม่...ทั้งระบบจัดเก็บข้อมูล... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:07:50 AM »

โดยความเคารพท่านเจ้าของกระทู้และผู้เขียนบทความนะครับ "...ประเทศไทยจัดอยู่ในลำดับที่ 3..."   

...โดยส่วนตัว  ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ  Huh

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
PT92
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:33:01 PM »

ผมว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของท่าน..ชุมศักดิ์..เสียมากกว่า 50%นะ เท่าที่ติดตามอ่านมา งานเขียนของท่านเหมือนมีอะไรลึกๆในใจเสียมากกว่า
อีกอย่าง พี่ๆน้องๆคงไม่ต้องกลัวหรอกครับคงไม่มีใครฟังคำพูดของคนคนเดียวแล้วไปออกกฎหมายมาบังคับใช้หรอกครับ ผมว่าภาครัฐท่านคงมีเหตุผลพอ 
(ถ้าความเห็นของผมไม่เหมาะสมกรุณาลบได้เลยนะครับ)

รักชาติของเรา ไว้เถิดผองไทย
ผืนแผ่นแหลมทอง รวมพี่รวมน้องด้วยกัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์