เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:28:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านเจอมาครับ แบบใบอนุญาตนำปืนติดตัว ,พาอาวุธปืน แบบต่างๆนำมาดูกันครับ  (อ่าน 19162 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 12:49:21 PM »

Smiley Smiley Smiley...น่าจะเป็นตามนี้ครับ...(อ่านได้รึปล่าวหนอ...ลองใหม่)... Smiley Smiley Smiley

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2007, 12:55:15 PM โดย ALEX_AMSS7 » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:00:17 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy...พยายามเพ่งกันหน่อยก็แล้วกันครับ...โอย...ปวดตา... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:19:14 PM »

ตาดำ ๆ อย่างผมมีสิทธิ์ขอไหมน้อ  หลงรัก

mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 02:41:49 PM »

ข้อมูลดีๆ มาอีกแล้ว ขอบคุณครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 03:31:12 PM »

ป.๑๒ เท่านั้นครับที่ให้สิทธิคุ้มครองตนเป็นส่วนบุคคล  จะมียกเว้นก็คือห้ามพาโดยเปิดเผยหรือพื้นที่ที่ห้าม

ส่วนหนังสือรับรองการพาของพนักงานฝ่ายปกครอง ใช้ได้เฉพาะการปฏิบัติหน้าที่ราชการในพื้นที่ของตน
ไม่ได้อนุญาตให้พาอาวุธในวัตถุประสงค์ส่วนตัว

การพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง มีข้อกำหนดไว้ว่าต้องเป็นการปฏิบัติหน้าที่ ...และ

๑/รักษาความสงบเรียบร้อยในเขตพื้นที่ของตน
๒/(นอกพื้นที่) โดยร่วมกับฝ่ายปกครองอื่น ทหาร ตำรวจ ในกรณีฉุกเฉิน
๓/(นอกพื้นที่) ผู้บังคับบัญชามีคำสั่งให้ไปรักษาเหตุการณ์เพื่อป้องกันปราบปรามเหตุร้าย
๔/(นอกพื้นที่) เป็นผู้มีหน้าที่จำเป็นต้องสืบสวนจับกุมผู้กระทำผิดอาญานอกพื้นที่ของตน เมื่อจำเป็นและเร่งด่วน
๕/(นอกพื้นที่) เมื่อมีคำสั่งเป็นลายลักษณอักษร และการปฏิบัติหน้าที่จำเป็นต้องพาอาวุธปืนติดตัว

ดังนั้นได้ข้อ ๑ เท่านั้นที่ไม่จับ
นอกพื้นที่ก็ต้องเป็นไปตามที่กล่าว......ต้องมีเอกสารคำสั่งเป็นหลักฐานกำกับ
......ไม่ใช่ใช้ได้ทุกกรณี......คนมีใบพาฯที่รู้จริงบอกผมว่า...ไม่มีดีกว่า  Cheesy

สนใจเรื่องนี้ต้องไปอ่าน ระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ครับ
 Smiley
kok-krab
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 04:12:41 PM »

ใครมีข้อมูลของใบพกที่ออกให้กับผู้ปฏิบัติงานด้านการข่าวของกระทรวงกลาโหมบ้างไหมครับ
ผมเคยเห็นของพรรคพวกที่เป็นพลเรือน แต่ "กระเป๋าใหญ่"
ถามว่าได้มายังไงก็ "อมไว้ ไม่ยอมบอก อ้างว่ารู้จักนาย"

พี่ท่านใดมีข้อมูล ช่วยบอกหน่อยครับ

We leave no man behind
rapee.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 07:54:06 PM »

ผมมีแบบนี้ แต่ถามท่านผู้กำกับแล้วว่า " มีก็จับ " หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเคยเห็นอยู่หนึ่งรุ่นครับ  จะเขียนที่ทะเบียนปืนว่า รก. หรือ รอ. นี่แหละครับ (จำไม่ได้)
มีปืนโดยไม่ต้องขอใบ ป.3 และไม่ต้องมีใบ ป.4 แถมมีใบพกตลอดชีพ จนกว่าจะลาออก
จากราชการ  เห็นแล้วงงมากๆ Huh Huh Huh
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 08:35:19 PM »

ผมมีแบบนี้ แต่ถามท่านผู้กำกับแล้วว่า " มีก็จับ " หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเคยเห็นอยู่หนึ่งรุ่นครับ  จะเขียนที่ทะเบียนปืนว่า รก. หรือ รอ. นี่แหละครับ (จำไม่ได้)
มีปืนโดยไม่ต้องขอใบ ป.3 และไม่ต้องมีใบ ป.4 แถมมีใบพกตลอดชีพ จนกว่าจะลาออก
จากราชการ  เห็นแล้วงงมากๆ Huh Huh Huh

น่าจะเป็นปืนหลวงมั้งครับ ... แต่คนใช้ก็ต้องเป็นคนหลวงด้วยนะครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 07:21:59 AM »

ถ้าผมเป็นตำรวจผมก็จับถ้าหากคุณ "พกปืน" เพราะคุณมีแค่ใบ"พาปืน" ไม่ใช่ใบพกปืน และถ้าไม่ใช่เป็นเจ้าพนักงานปกครองด้วยล่ะก็ผมให้สองเด้งเลย  แต่ส่วนใหญ่มักจะไปสมัครเป็นผู้ช่วยเจ้าหน้าที่เพื่อที่จะให้ได้ใบพาปืนโดยไม่ค่อยได้ทำงานอย่างที่สมัครไป แต่ก็มีอีกหลายท่านที่สมัครไปเพื่อตั้งใจทำงานจริง ๆ

จับก่อนคุยทีหลัง  ต้องตรวจสอบให้เป็นบรรทัดฐานมีมาตราฐานต่อประชาชนทุกคนทุกหมู่เหล่า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์