เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:53:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวรูทำงานยังไงครับ  (อ่าน 11643 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 08:45:21 PM »

เมื่อสัปดาห์ก่อนผมแวะไปซื้อกระสุนหัวรูของS&Bพอซื้อเสร็จคนขายบอกข้อเสียของหัวรูคือยิงใกล้หัวไม่บาน ผมรับฟังอย่างไม่คิดอะไรเพราะใช้ติดปืนมาหลายปีแล้วเพิ่งมาคิดได้วันนี้เอ๊ะ......ใช้หัวรูมานานความเข้าใจที่มีมาตลอดคือเมื่อกระสุนกระทบเป้าหมายที่เป็นเนื้อหนังมังสาเราจะทำให้กระสุนบานออกเนื่องจากตัวเนื้อเราเองเข้าไปกระแทกตรงขอบที่บากไว้หรือเข้าไปในรูเมื่อปริมาตรสูงพอมันไม่มีที่ไปก็จะดันด้านข้างจนแตก.....แต่ถ้าเป็นกรณีที่ร้านปืนพูดน่าจะเป็นเรื่องของการอัดอากาศขณะวิ่งไปซึ่งต้องสะสมซักระยะเมื่อกระทบเป้าอากาศจะเป็นตัวดันด้านข้างหรือ.........ไม่เกี่ยวกันเลยแต่กลับเป็นเรื่องของความเร็วที่สูงมากเมื่อยิงใกล้จึงทำให้บานไม่ทัน Huh Huh  ประโยชน์ที่เรานำไปใช้ถ้าเข้าใจเรื่องนี้ก็คืออย่างเช่นการที่ผมใส่หัวรูเพราะต้องการเปิดแผลกว้างภายในและลดโอกาสที่กระสุนทะลุหรือทะลุแต่อันตรายลดลง   แต่ทีนี้ถ้าร้านปืนถูกการยิงระยะประชิดของหัวรูก็คือการยิงFMJนั่นเองอันตรายหลังเป้าหมายยิ่งต้องระวัง Smileyรบกวนทุกท่านด้วยครับงง 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 08:57:36 PM »

ร้านปืนกล่าวมาไม่ถูกต้องครับ..................

กระสุนหัวรูทั้งหลาย ทำงานเมื่อวิ่งด้วยความเร็วตามที่ออกแบบมา.................เมื่อกระแทกเข้ากับเป้าหมายที่มีลักษณะเหมือนหรือคล้ายๆเนื้อเยื่อ..............แรงกระแทกจะทำให้ขอบของหัวกระสุนบานออกไปคล้ายหัวดอกเห็ด................ทะลุเข้าไปตีคว้านเป้าหมาย โดยความมุ่งหมายต้องการให้หน้าตัดของกระสุนโตขึ้นกว่าเดิม เพื่อเปิดและทำลายเป้าหมายด้วยการตีคว้านมากยิ่งขึ้น....................มากกว่ากระสุนแบบ FMJ ที่หัวกระสุนจะไม่เสียทรงเมื่อหระทบเป้าหมาย และจะเจาะทะลวงเข้าไปโดยไม่ค่อยจะเสียรูปทรงในเรื่องการขายหน้าตัดเพิ่ม.......................

ดังนั้น.............กระสุนหัวรูทั้งหลายจะ"บาน"หรือไม่นั้น..............ขึ้นอยู่กับความเร็วที่หัวกระสุนนั้นว่า"บิน"เร็วแค่ไหน......................ซึ่งขึ้นอยู่กับสเป็คของกระสุนที่ออกแบบมาและขึ้นกับความยาวของลำกล้องของปืนที่ใช้ยิงด้วย................

สมมติว่ากระสุนยี่ห้อA ...........มาตรฐานกำหนดว่ายิงจากปืนลำกล้อง 4 นิ้ว ได้ความเร็ว 1100 ฟุต/วิ..............หัวกระสุนรุ่นนี้จะทำงานเต็มที่ ที่ความเร็ว 1000 ฟุต/วิ เมื่อกระแทกเป้าหมายเนื้อเยื่อ......................เราเอาไปยิงที่ปืน 5 นิ้ว ได้ความเร็ว 1200 ฟุต/วิ แสดงว่าเหลือเฟือ................แต่พอเอาไปยิงในปืน compact ลำกล้อง 3 นิ้ว ความเร็วลดลงเหลือ 950 ฟุต/วิ.............หัวกระสุนอาจทำงานไม่เต็มที่ คือบานได้นิดหน่อย

ดังนั้นยิงใกล้ๆ ก็บานครับ............ถ้าหัวกระสุนบินเร็วตามที่กำหนด เพราะการวัดความเร็วกระสุนจะวัดที่ความเร็วปากลำกล้องครับ................ไกลออกไปความเร็วจะลดลงเรื่อยๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 08:57:40 PM »

Grin ร้านพูดถูกแล้วครับ การที่กระสุนหัวรูยิงใกล้มาก ๆ เช่นการยิงประชิดตัวรูอาจไม่บาน เป็นเพราะหัวกระสุนยังเร่งความเร็วไม่เพียงพอครับ จริง ๆ แล้วหัวกระสุนเมื่อเพิ่งพ้นปากกระบอกไปยังมีความเร็วไม่สูง แต่จะเพิ่มความเร็วขึ้นไประยะหนึ่งสั้น ๆจนถึงความเร็วสูงสุด ก่อนที่ความเร็วจะลดลงมาครับ Grin

Grin อ้าว โพสสวนกับพี่มะขิ่นครับ อย่างที่พี่มะขิ่นบอกครับ คือขึ้นอยู่กับความเร็วของหัวกระสุนแบบนั้น ๆ ว่าสามารถแสดงประสิทธิภาพได้สูงสุดที่ความเร็วที่เท่าไร เอาเป็นว่าร้านพูดถูกส่วนหนึ่งคือถ้ายิงแบบประชิดตัว (ใกล้มาก ๆ ประมาณจ่อยิง) ในระยะที่หัวกระสุนยังเร่งความเร็วไม่ถึงความเร็วที่ควรครับ Grin

Grin แย้งกับป๋า ป๋าจะเตะมั๊ยเนี่ย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 09:04:33 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:12:13 PM »

ถ้าผมคิด .. ใช้เถอะครับ ..
ถึงระยะใกล้จะไม่บาน หรือบานน้อย ..
ก็น่าจะดีกว่า FMJ  ครับ .. ที่โอกาสบานไม่มีเลย  Grin
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:19:13 PM »

หลงรัก
ครับ
เคยเรียนถาม ดร. ผณิศวร  อ.เคยตอบว่า  ใกล้ใช้ลูกหัวเบา  ไกล ใช้ลูกหัวหนักครับ
เคยทดสอบลูก 230 เกรน ไฮ ชอค ยิงจากสปริงฟิว ลำ 5 นิ้ว
ที่ระยะ 5 เมตร ลูกเสียทรง  8 เมตรลูกบานสัก 95% ครับ
ที่ระยะ 4 เมตร  ลูกหัวรูไทย บานเต็ม 100 ครับ
เคยทดสอบลูก .357  158 เกรน ไฮดร้าช็อค  กับ 125 เกรน ไฮ ชอค  กับปืน 686-3 ลำ 6 นิ้ว
ที่ระยะ 4 เมตร บานเต็มร้อยครับ
เคยทดสอบลูก 9 มม หัวรูของไทย กับลูกไฮดร้า ชอค  ที่ระยะ 4 เมตร ยิงจาก ซีแซด 75 บี ลำ 5 นิ้ว
บานเต็ม100 ครับ
 หลงรัก
ไกลกว่านี้ไม่เคยลอง  ใกล้กว่านี้ไม่คิดลองครับ
ยิงกันจริงก้อคงระยะ 3-4 เมตรครับ
คงไม่มีใครคิดยิงคนร้ายที่อยู่ไกล กว่า 10 เมตรแน่
 ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 09:24:45 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:20:58 PM »

Grin

อรินทราช 26
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:03:13 PM »

อืม.....ชักหายงงแล้วถ้าที่พี่มะขิ่นพูดนั่นคือคือความเร็วเป็นปัจจัยหลักซึ่งน่าจะเป็นความเร็วปากลำกล้องแต่มึนต่อตอนที่ท่านNaimaiบอกว่าความเร็วจากปากลำกล้องต่ำกว่าระยะที่บินออกไปซักพัก....เอ แล้วมันไปเอาแรงที่ไหนมาเพิ่มความเร็วครับหรือมันทรงตัวดีขึ้นเลยแหวกอากาศดีขึ้น Huh Huh Huh
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:15:44 PM »

เป็นไปไม่ได้ครับ ที่เมื่อหัวกระสุนพ้นปากลำกล้องไปแล้ว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นไปอีก
คิดตามเหตุผลแล้วความเร็วจะเพิ่มขึ้นจากอะไรครับ
มีแต่ความเร็วจะลดลง เพราะหัวกระสุนต้องวิ่งต้านแรงเสียดทานของอากาศ

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:19:58 PM »

ขอบคุณ พี่ ๆ ..ได้ความรู้ดีครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:25:32 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:38:18 PM »

เป็นไปไม่ได้ครับ ที่เมื่อหัวกระสุนพ้นปากลำกล้องไปแล้ว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นไปอีก
คิดตามเหตุผลแล้วความเร็วจะเพิ่มขึ้นจากอะไรครับ
มีแต่ความเร็วจะลดลง เพราะหัวกระสุนต้องวิ่งต้านแรงเสียดทานของอากาศ

Grin เพราะมันไม่มีความฝึดจากลำกล้องแล้วน่ะสิครับ ตอนหัวกระสุนมันอยู่ในลำกล้องมันมีความฝืดจากการรีดของเกลียวลำกล้องอยู่ เมื่อหัวกระสุนพ้นลำกล้องมาความฝืดจากลำกล้องมันหายไป หัวกระสุนจึงมีความเร่งเพิ่มขึ้นมาระยะหนึ่งเป็นระยะสั้น ๆ ด้วยแรงดันการสันดาปของดินปืนและแรงจลย์จากมวลของหัวกระสุนเองซึ่งจะชนะแรงต้านของอากาศ จนถึงความเร็วสูงสุด ก่อนที่ความเร็วจะลดลงจากแรงเสียดทานของอากาศครับ ระยะที่หัวกระสุนมีความเร่งนั้นจะมีระยะสั้นมากครับ Grin
 Grin ผมจำไม่ได้ว่าได้อ่านเรื่องนี้มาจากไหน แต่ถ้าผมจำผิดหรือเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 10:47:49 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:42:24 PM »

..ได้ครับ ถ้ายิงจากที่สูง ลงที่ต่ำ เช่นบนตึกใบหยก 2 ลงมาที่ล๊อบบี้ หน้าตึก ฮิฮิ....
halls13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:59:53 PM »

Grin Grinมีตัวอย่างหัวกระสุนให้ชมครับ Grin Grin

Grin Grinด้านซ้าย38...S&Bหัวรู ลูกนอก.....ด้านขวา38..บูลเล็ตหัวรู  ไทยครับ

ทั้งสองยิงจากโคลท์..สองนิ้ว..ระยะยิง..สองเมตร....

เป้าเป็นที่รองรีดผ้า..สามชั้น...ชั้นสุดท้ายเป็นแผ่นโลหะใส้คอนกรีต

ทะลุไม้รองรีดทั้งสามแผ่นไปตุงที่เป้าโลหะ..ลึกเป็นหลุมไปครึ่งเซนครับ

Grin Grinซ้ายสุดหัวรู..9  บูลเลตยิงจาก  UZI  E

ถัดมา บูลเลตหัวรู...9 ยิงจากG 19

ถัดมา  บูลเลตหัวรู 9 ยิงจาก Taurus หุ่น92 fs

ถัดมา บูลเลตหัวรู  9  ยิงจาก Beretta  92 fs

เป้าเดิม..ระยะเดิม....กระสุนทะลุทั้งสามที่รองรีด  และทะลุเหล็กด้วย

Grin Grinนัดนี้  11....บูลเล็ต..FMJ...ยิงจาก  MK  80  ระยะเดิมเป้าเดิม...ไปทะลุเหล็กด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 11:03:08 PM โดย Halls » บันทึกการเข้า
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:00:39 PM »

ความเร็วขนึ้อยู่กับ นน.ของหัวกระสุนด้วยหรือเปล่าครับ แบบ115 จะถึงเป้าหมาย
ได้เร็วกว่า 135 หรือ 147 เกรนครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:13:30 PM »

Grin เพราะมันไม่มีความฝึดจากลำกล้องแล้วน่ะสิครับ ตอนหัวกระสุนมันอยู่ในลำกล้องมันมีความฝืดจากการรีดของเกลียวลำกล้องอยู่ เมื่อหัวกระสุนพ้นลำกล้องมาความฝืดจากลำกล้องมันหายไป หัวกระสุนจึงมีความเร่งเพิ่มขึ้นมาระยะหนึ่งเป็นระยะสั้น ๆ ด้วยแรงดันการสันดาปของดินปืนและแรงจลย์จากมวลของหัวกระสุนเองซึ่งจะชนะแรงต้านของอากาศ จนถึงความเร็วสูงสุด ก่อนที่ความเร็วจะลดลงจากแรงเสียดทานของอากาศครับ ระยะที่หัวกระสุนมีความเร่งนั้นจะมีระยะสั้นมากครับ Grin
 Grin ผมจำไม่ได้ว่าได้อ่านเรื่องนี้มาจากไหน แต่ถ้าผมจำผิดหรือเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ Grin

หัวกระสุนออกจากลำกล้องแล้ว ความเร็วจะลดลงเสมอ  ยกเว้นกระสุนปืนใหญ่ หรืิอจรวดบางแบบเท่านั้น
แต่ถ้าเป็นเรื่องการเจาะลึกแล้ว  จะเกิดขึ้นห่างจากปากลำกล้อง 30-50 ม.(ปืนสั้น) และ 100-180 ม.(ปืนไรเฟิล)  เหตุผลคือ เมื่อกระสุนออกจากปากลำกล้องจมีอาการ YAW หัวกระสุนแกว่งรอบแกนตัวเอง  และระยะที่เจาะลึกที่สุดก็คือระยะที่ YAW หายไป  แต่เมื่อไปไกลกว่านั้น การเจาะลึกจะลดลง เพราะความเร็วต่ำลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 11:20:17 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์