เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:38:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของร้านทองยิงสู้โจร  (อ่าน 2790 ครั้ง)
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 12:58:31 PM »

ในความเห็นส่วนตัว คนไม่เคยเจอกับตนเองคงไม่ทราบหรอกว่า ในสถานการณ์คับขัน เราจะสามารถควบคุมสติได้ดีแค่ไหน ความแม่นยำในการยิงและการใช้อาวุธปืนเราจะเป็นอย่างไร

เมื่อมีเหตุการณ์เกิดขึ้น แล้วไม่มีการเสียชีวิตของฝ่ายไหนเลย ผมว่าโชคดีทั้งคู่ แต่โจรคนอื่นก็คงไม่คิดมาปล้นร้านทองที่รู้ว่าเจ้าของร้านมีอาวุธปืนป้องกันตัวหรอกครับ ยกเว้นตั้งใจฆ่าเจ้าของทรัพย์อยู่แล้ว ดังนั้นเมื่อเข้าร้านปุ๊บก็ยิงเจ้าของร้านทันที ผมเชื่อว่าต่อให้เป็นนักยิงปืนที่เก่งที่สุดก็ต้องเสร็จทุกรายครับ

คนที่ต้องคอยระวังยังไงก็ต้องมีเผลอ  ส่วนคนจ้องจะทำร้ายก็คงต้องมองหาโอกาสเผลอนั้นแหละครับ
sira
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 12:59:57 PM »

โชคดีจริงๆ  ไม่สูญเสียอะไร จับโจรได้
พลาดอีกอย่างที่ยิงขึ้นฟ้า ขู่ไปอีก 4 นัด

คิดบวก ชีวิตบวก
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:08:08 PM »

Smiley Smiley Smiley...ไม่ได้ดูครับ...แต่น่าจะยิงให้โดน...ไม่งั้น...มันอาจจะกลับมาเอาคืน... Smiley Smiley Smiley

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 03:29:17 PM »

ยิงกันไม่น่าจะเกิน 3 เมตร โดนผนังร้านเป็นรู โจรวิ่งล้มจนหัวทิ้ม ปืนกระเด็นหล่น Grin Grin ไม่ทันได้เก็บวิ่งจนตับแล๊ป เกือบตาย........... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2007, 03:35:13 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 03:37:19 PM »

โชคดีจริงๆ ครับ แต่เสียดายไม่ได้ดูข่าว

ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน ได้ฟังข่าวปล้นทองเหมือนกัน แต่สถานการณ์กับตรงกันข้าม หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนร้ายใช้ปืนจี้บุกปล้นทอง แยกปืนเจ้าของร้านและยิงเจ้าของร้านผู้หญิงเสียชีวิต Huh ขณะกำลังหลบหนีได้ยิงพ่อค้าแวร้ายทองบาดเจ็บ นายดาบตำรวจผ่านมาประสบเหตุวิสามัญคนร้ายได้ สุดท้ายพบว่าปืนที่คนร้ายนำมาเป็นปืนปลอม ตกใจ

มีปืนควรรู้จักหมั่นฝึกฝนและใช้จะได้มีสติในสถานการณ์คับขัน...

"Sound Mind in Sound Body"
เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 05:10:21 PM »

เป็นโชคดีของทุกฝ่าย
1. โชคดีของเจ้าของร้านที่ปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สิน อีกข้อหนึ่งคือไม่ต้องสู้คดีครับเพราะยิงไม่โดนคนร้ายแต่จับกุมตัวได้ ต้องชมครับว่าสติแกดีมาก ๆ ถ้าใครไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเองคงไม่รู้หรอก และเป็นจังหวะดีมาก ๆ ที่ช่วงเวลาที่แกหยิบปืนขึ้นมาต่อสู้คนร้ายเป็นจังหวะเดียวกับที่คนร้ายเปลี่ยนมือที่ถือปืนพอดี เลยล้มลุกคลุกคลานทำปืนหล่น
2. โชคดีของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่สามารถจับกุมตัวคนร้ายได้
3. โชคดีของคนร้ายที่ไม่ถูกยิงตายซะ

จบลงด้วยดีครับ
gogang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:33:00 PM »

ดูแล้วสะใจมาก โดนชก
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:45:04 PM »

เป็นการยิงไล่โจรครับเข้าผนังปูนถ้าโจรมันเกิดยิงสวนก็แย่ ถ้ายิงแล้วไม่โดนโจรไปโดนคนอื่นที่เดินผ่านก็แย่ กรณีนี้ถือว่าโชคดี ถ้าเป็นกรณีเชียงใหม่เสียชีวิตทั้งคู่และมีผู้บาดเจ็บด้วย หัวเราะร่าน้ำตารินไม่คุ้มกันครับ อาชีพนี้ปัจจุบันเสี่ยงมากๆ สงสัยต้องติดลูกกรงกันแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:50:58 PM »

เสียดาย ไม่ได้ดู

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 08:44:25 PM »

จบลงด้วยดีครับ
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:29:50 AM »

ผมได้ดูเหมือนกันครับ ดีที่เจ้าของร้านมีสติและก็หมั่นซ้อมบ่อยๆ แต่ผมสังเกตว่า
 1 .  เวลาโจรมันจะปล้มมันจะเลือกช่วงที่ปลอดคนและเจ้าของร้านอยู่คนเดียว โดยเฉพาะคนขายเป็นผู้หญิงหรือคนแก่
 2 . ร้านทองที่โนปล้นมักจะไม่มีตำรวจเฝ้าร้านผมว่าเสียเงินนิดหน่อยแต่ก็น่าจะคุ้มนะครับ
 3.  ข้อสังเกตส่วนตัวของผมนะครับ คือระยะห่างจากประตูเข้ามาที่ตู้ทองหรือเคาเตอร์มีระยะทางที่น้อยมาก บางครั้งเจ้าของร้านยังไม่ทันตั้งตัวเลย ดูในข่าวเจ้าของร้านนั่งบนเก้าอี้ในสภาพกึ่งนอนกึ่งนั่งทำให้เสียเวลาในการป้องกัน
 4. การป้องกันมีเพียงชั้นเดียวคือ ประตูล๊อคอัตโนมัติ ผมว่าน่าจะเพิ่มเคาเตอร์อีกชั้นหรือทำเป็นห้องกระจกอีกชั้นเหมือนเคาเตอร์จ่ายยาตามโรงพยาบาลน่าจะช่วยป้องกันได้ดีขึ้น
  อาจจะไม่สะดวกบ้างแต่ปลอดภัยแน่นอนครับ ไม่ว่าโจรมือสมัครเล่นหรือมืออาชีพต้องเสียเวลาหรือไม่สามารถเข้าไปเอาทองได้แน่ครับ     
                ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของร้านทองที่ไม่เป็นอะไรและจับตัวโจรได้ Smiley
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 04:33:03 PM »

เห็นแล้วว่าใครก็ไม่รู้มีผ้าคลุมหน้า พยายามจะดันประตูเข้ามา แต่เปิดประตูให้เข้ามา เปิดประตูแล้วก็ลงไปนั่งยอง ๆ หลังเคาน์เตอร์พร้อมลากปืนพกออกมารอ พอคนร้ายเดินเข้ามาถึงหน้าเคาน์เตอร์พร้อมชี้ปืนมาในทิศทางซึ่งรู้ว่ามีคนอยู่ โดยไม่รู้ไม่คาดคิดว่าคนอยู่พร้อมปืนพก เสียงปืนพกนัดแรกก็ดังขึ้น...คนร้ายถลาออกไปทางประตู แต่เสียหลักหัวทิ่มซะก่อน เจ้าของร้านลั่นไกไปในทิศทางเดิมอีก 3 นัด โดยยังนั่งอยู่ที่เดิม...ทั้งที่คนร้ายถลาออกเลยแนววิถีกระสุนไปแล้ว สรุปว่า...
ความผิดพลาดร้ายแรงที่สุดคือ เปิดประตูให้คนที่มีผ้าคลุมหน้าเข้ามาครับ
เมื่อคนร้ายเข้ามาในร้านได้แล้ว ความบาดเจ็บล้มตายอาจเกิดขึ้นได้ในร้านที่เกิดเหตุ...ไม่ฝ่ายใดก็ฝ่ายหนึ่ง กรณีนี้คนร้ายใช้ปืนไม่มีกระสุนมาก่อเหตุ กระสุนที่จะโดนคนร้ายคือ กระสุนนัดแรก เพราะกระสุนนัดที่ 2-4 ถูกยิงไปในทิศทางเดิม ขณะที่ตำแหน่งของคนร้ายเปลี่ยนไปแล้ว และหากปืนพกคนร้ายมีกระสุน อีกฝ่ายหนึ่งก็น่าจะถูกยิงในตอนแรกเช่นกันครับ
กระสุนนัดที่ 2-4 เป็นการยิงส่ง ๆ  ไม่ให้คนร้ายได้เข้ามาอีกมากกว่า เป็นการป้องกันตัวอย่างหนึ่งครับ
การถือปืนพกวิ่งไล่หลังไป แต่เราไม่พร้อมที่จะยิง ถ้าคนร้ายมีอาวุธปืนเราอาจถูกยิงครับ
การลั่นไกใส่หลังผู้อื่นที่กำลังวิ่งหนี เราก็ไม่เห็นว่าเขามีอาวุธปืน เขาก็เอาแต่หนี อันตรายได้ผ่านพ้นไปแล้ว...ไม่ใช่การป้องกันตัว และจะจับกุมผู้ร้ายด้วยกระสุนปืนก็ไม่ได้ พากันวิ่งถือปืนตามผู้ร้ายออกไปด้วยความตกใจไร้สติมากกว่าครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์