เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:32:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขายปืน  (อ่าน 1896 ครั้ง)
jicko77
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 09:41:06 AM »

ขอถามท่านผู้รู้ครับ หากเราย้ายที่อยู่โดยไม่ได้แจ้งโอนย้ายปืนไปยังที่อยู่ใหม่
และจะทำการขายปืนกระบอกนั้น เราจะต้องทำอย่างไรครับ ต้องไปโอนมายัง
ที่อยู่ใหม่ก่อนทำการขายหรือไม่ครับ หรือสามารถให้ผู้ซื้อไปทำการขออนุญาติ
ซื้อแล้วค่อยไปตัดยอดทีเดียวได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin

ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินท้ายของเผ่าพันธ์
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:02:21 AM »

..ผมกำลังจะโดนครับ ย้ายมาจันทบุรีได้2เดือนกว่าๆแล้ว แต่ปืนยังอยู่ที่อุบลฯ ไม่มีเวลาไปย้าย ติดสอนซัมเมอร์สอนเสร็จ พ.ค.ถึงจะได้ไปย้าย ปลัดบอกว่า "อาจารย์โดน1พันนะครับ ค่าปรับ ช้าเกิน15วัน หัวเราะร่าน้ำตาริน"..ว.2ว.8ครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:04:59 AM »

ไม่มีผลครับ ผมไปตัดโอนปืนกระบอกล่าสุด กรณีเดียวกันเลยคือเจ้าของย้ายที่อยู่แต่ไม่ได้ย้ายปืน ก็ใช้ทะเบียนบ้านใหม่เป็นหลักฐานได้ครับ เพราะสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน กับทะเบียนบ้านเป็นหลักฐานยืนยันบุคคลเท่านั้น  เดี๋ยวนี้ อำเภอเขาออนไลน์ ตรวจสอบง่ายครับ Smiley

เพิ่มเติมนิดหนึ่ง เวลาตัดโอนต้องไปตัดโอนตามท้องที่ใน ป4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2007, 10:07:05 AM โดย se278 » บันทึกการเข้า

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:07:57 AM »

เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าง่ายกว่าแต่ก่อนหรือไม่

เมื่อก่อน
      1. ต้องไปแจ้งย้ายทะเบียนอาวุธปืนให้เรียบร้อยเสียก่อน ให้ที่อยู่ใน ป.4 ตรงกับที่อยู่ตามสำเนาทะเบียนบ้าน คือต้องนำปืนไปแจ้งย้ายออกจากท้องที่เดิม เมื่อแจ้งย้ายออกแล้วก็ต้องนำปืนมาแจ้งย้ายเข้ายังท้องที่ใหม่ด้วย  การแจ้งย้ายออกและย้ายเข้าจะมีการขอตรวจสอบอาวุธปืนด้วย (แต่หากไม่ได้นำปืนไปแจ้งย้ายออก โดยเอาแต่เอกสารที่เกี่ยวข้องไปแจ้งอย่างเดียว ก็พอมีวิธี ที่ทางอำเภอเขาจะอำนวยความสะดวกให้ได้บ้าง  คือ ให้ทางท้องที่ใหม่ ที่จะแจ้งย้ายเข้าตรวจสอบอาวุธปืนให้แทน และทำหนังสือรับรองการตรวจปืนก็ได้) หรือบางท้องที่ก็จะง่ายกว่านี้อีก คือ ไปแจ้งย้ายเข้ายังที่ใหม่เลย โดยให้ท้องที่ใหม่ทำหนังสือตรวจสอบปืน และทำหนังสือถึงนายทะเบียนท้องที่เก่าให้แทงจำหน่ายตัดปืนกระบอกดังกล่าวมายังที่ใหม่ก็ได้
      2. แจ้งย้ายเสร็จแล้ว ก็ทำการซื้อขายได้ครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:10:50 AM »

ถ้าแจ้งย้ายที่อยู่ในท้องที่เดียวกัน คือ ย้ายเลขที่บ้าน หรือย้ายตำบลในอำเภอเดี๋ยวกัน ทะเบียนปืนยังอยู่ที่อำเภอเดิมก็จะง่ายไม่ยุ่งยากนัก

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
pu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:13:34 AM »

เราคงต้องแจ้งย้ายมั้งครับ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:43:09 AM »

ได้เป็นความรู้ครับ Grin Grin
jicko77
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 01:37:13 PM »

ขอบคุณทุกคนครับ :-* หลงรัก

ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินท้ายของเผ่าพันธ์
หน้า: [1]
  พิมพ์