เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:40:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HK P2000กับปลอกดีดใส่หน้า  (อ่าน 8936 ครั้ง)
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:42:54 PM »

คุณ J ลองล้างดูก่อนนะครับ...ใช้แปรงสีฟันขัดดู...น่าจะดีขึ้น
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:33:26 PM »

Grin Grin Grin

ไม่ต้องซีเรียสครับ.....Walther P99 ของผมก็เป็น มันก็เป็นรอยแค่นั้นแหละครับ นิดหน่อย  Grin Grin Grin Grin
พท.ที่มันเป็นรอย(เหนือขอรั้งปลอก บนสไลท์)ก็เป็น พท.ที่สะเก็ดการระเบิดของกระสุน ซึ่งดินขับเผาไหม้แล้วประกายไฟซึ่งส่วนผสมของดินขับกระสุนเมื่อโดนความร้อนแล้วมีสารเคมีอะไรบ้างก็ไม่รู้ ปฏิกิริยาดังกล่าวก็ย่อมทำให้ พท.ส่วนนั้นรับสะเก็ดของดินส่งกระสุนครับ อย่าไปคิดมากเลยครับ ปืนใช้งาน (HK ประเทศไทย ดูแลลูกค้าดีครับ)

ส่วนปลอกตกใส่หัว ก็เป็นการจับ ถือปืนเป็นสาเหตุหลัก จะว่าเป็นที่ชิ้นงานตัวเตะปลอก หรืออะไรก็แล้วแต่ผมว่าสาเหตุรองครับ หรือสาเหตุมาจากกระสุนไม่ได้มาตฐาน เพราะท่าน จขกท.ใช้กระสุนหลายยี่ห้อ ลองสังเกตนะครับ

รอผู้รู้มาชี้แนะครับ(อย่าเชื่อผมทันทีนะ ฟังไว้ประกอบข้อมูลแล้วกัน)

ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin

ปล. ลูก 9 มม. ยิงกระดาษเป็นรูอย่างนั้น หัวรูหรือหัวตัดใช่ไหมครับ ปกติหัวเคลือบแข็งจะไม่ทำให้กระดาษขาดลักษณะกลมๆ(รูจะเล็กด้วย)
      Royal หัวรู หัวตัด กล่องเท่าไหร่ครับ(ถ้าข้อมูลผิด ขออภัยนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2007, 11:00:04 PM โดย T4WD&P99 » บันทึกการเข้า
jim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:53:20 PM »

เป็นอย่างไรบ้างครับ วันอาทิตย์หน้าคาดว่าจะไปที่สนาม ฯ  คงได้เจอกัน เพราะผมจะเอากล็อค 17 ไปซ้อมมืออีก ปืนHK P 2000 ยิงดีมาก คงจำได้นะครับที่เจอกันที่สนามยิงปืนวันอาทิตย์  รอยสีเหลืองน่าจะเป็นสีจากปอกกระสุนมากกว่า ล้างออกครับ บอกขายเมื่อไรติดต่อผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2007, 11:00:43 PM โดย RED RICE » บันทึกการเข้า
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:21:48 PM »

มีความคิดเห็นเหมือนคุณทัดมาลาครับ....

ลองกริปแน่นๆ...ไม่โช๊คช่วย...น่าจะมีผลแตกต่างนะครับ..

การป้อนแม็กและตบแรงๆ...จะทำให้ปืนป้อนลูกเองครับ...ถือเป็นปรกติของปืนรุ่นนี้..

ไม่ทราบว่าปืนของเจ้าของกระทู้เป็นรุ่นVอะไรครับ..

สันด้ามหลังได้เปลี่ยนให้เข้ามือหรือยัง..ถ้ามือไม่ใหญ่มาก..ใช้อันกลางจะสบายที่สุดครับ..

สันสไลด์ตรงช่องคัดปลอกของผมไม่เคยมีรอยอะไรที่ผิดปรกติเลยครับ...ยิงไปประมาณหลายพันนัด

คัดปลอกเป็นไปอย่างดีทุกนัด....ท่านเจ้าของกระทู้ช่วยถ่ายรูปรอยที่เกิดขึ้นให้ดูหน่อยนะครับ..เผื่อเป็นกรณีศึกษา

ขอบคุณครับ
ขอโทษครับมัวแต่ถาม Tongueปืนผมเป็นV3ครับคุณบ้านชายหาด กระสุนในเป้าเป็นFMJธรรมดาครับ ยิงหัวรูเหมือนกันกลุ่มบานแฉ่ง Grin
เป็นอย่างไรบ้างครับ วันอาทิตย์หน้าคาดว่าจะไปที่สนาม ฯ คงได้เจอกัน เพราะผมจะเอากล็อค 17 ไปซ้อมมืออีก ปืนHK P 2000 ยิงดีมาก คงจำได้นะครับที่เจอกันที่สนามยิงปืนวันอาทิตย์ รอยสีเหลืองน่าจะเป็นสีจากปอกกระสุนมากกว่า ล้างออกครับ บอกขายเมื่อไรติดต่อผมนะครับ
Grin Grinคุณjimไม่บอกตั้งแต่วันนั้นนี่ครับไม่งั้นผมแลกกับG17ไปแล้ว ตอนนี้เริ่มรักมันซะแล้ว หลงรัก หลงรัก
redrice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:36:22 PM »

HK p- 2000 ในนิตยสารกันส์แอนแทคติกส์ คุณวิทยาเคยกล่าวว่าเป็นปืนที่ยอดเยี่ยมมาก
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 08:22:07 AM »

ไม่เป็นรอยวันนี้ วันหน้าก้อต้องเป็นอ่ะครับ ขอให้ใช้งานได้เป็นปกติ และเต็มประสิทธิภาพก้อโอเคนะครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 11:34:26 AM »

P2000 ต้อง V3 ครับ สำหรับผม      คล่องและsimple

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 04:05:34 PM »

ยังกะยิงไปซักห้าพันนัด ป.4ยังไม่ออกเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่ยิงสนุกครับชักจะรักนิดๆ หลงรัก ขณะนี้ทำการดึงสไลด์ค้างไว้กะให้อ่อนลงหน่อย(ซักหนึ่งวัน)ม่ทราบเห็นเป็นไงครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้กำลังใจ หลงรัก หลงรัก

Shocked Shocked โอ้โหท่าน ... เปิดซิงซะแดงเถือก  Grin Grin Grin

ขอสอบถามนิ๊ดว่าท่าน J ได้มีการเอากระสุนหยอดรังเพลิงโดยตรงแล้วปลดสไลด์ให้วิ่งกระแทกบ้างหรือเปล่า  Huh (ไม่เกี่ยวกับกระทู้หรอกครับ เห็นขอรั้งปลอกมันสึกด้านหน้าเท่านั้น

รูปปืนผมรูปที่ ๓ ดูจะเป็นกรณีเดียวกันครับ คือผมเปิดซิงด้วยลูกจริงก่อนเลย ก็เกิดรอยเป็นรูปจานท้ายมาตั้งแต่กล่องแรก และรอยนี้กินบริเวณเลยไปขอบ ๆ ของหน้าเลื่อน (ซึ่งไม่น่าโดนความร้อน) ... เดาเอาว่าในจังหวะปลดกลอน ยังมีแรงดันเหลือในรังเพลิงดันออกมาทั้งเขม่าและความร้อน  Grin Grin

ส่วนจุดสีทองประปรายนั้น ผมเดาว่าสีทองเป็นสีรองพื้นครับ คือเขาชุบผิวมาดี (แอบชม) บางจุดเลยติดไม่ดีครับ ... บังเอิญปืนผมเป็นสเตนเลสส ไม่ได้รมดำ แต่จำได้ว่าเคยเห็นปืนท่านอื่นมีจุดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ตำแหน่ง และจำนวนคนละขนาดครับ

ปืนผม รมดำที่ขอรั้งปลอกลอกหมดแล้วครับ ลอกเอง ไม่ได้ลอกเพราะดูแลไม่ดี (ผมดูแลอย่างดี นอนเตียง อาบน้ำมัน แถมเวลาโยเย ก็ป้อนด้วย 9มม. พาราฯเป็นกล่อง ๆ  Grin) สี่ที่ชุบลอกออกเห็นรองพื้นสีทองแดงครับ ไม่ได้เอาอะไรมาขัด ปล่อยมันขุ่น ๆ  ไม่คิดจะเอาไปทำอะไรครับ  หลงรัก

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 04:14:34 PM »

แต่วันนี้ผมใช้ฝ่ามือกระแทก(ไม่แรงนักเมื่อเทียบกับกระบอกอื่นๆ)ปรากฏว่าสไลด์คืนตัวป้อนลูกทันที ตกใจนึกว่านิ้วไปโดนตัวล็อกสไลด์ พอทดลองดูก็เป็นทุกครั้งตอนแรกตกใจแต่พอใช้ไปปรากฏว่ากลายเป็นดีเพราะทำให้เร็วมาก ไม่ทราบกระบอกอื่นเป็นรึเปล่า

ลองปืนเปล่า ไม่ใส่ซองกระสุน แล้วตบด้ามดู สไลด์ก็วิ่งไปเองครับ ... อาการปกติสำหรับอนุกรมนี้ครับ

ผมเห็นว่าเป็นเพราะร่องบางที่สไลด์ได้ฉาก และเรียบ และที่คันค้างสไลด์ ตรงที่ขัดกับบากก็ทำเป็นแถวนูน ทำให้หน้าสัมผัสน้อย ... พอกระแทกแรง ๆ ก็มีแรงเฉื่อยของคันค้างสไลด์ ช่วยกดตัวเองลงมา (จริง ๆ มันเฉื่อยที่จะอยู่ที่เดิม แต่ตัวปืนเด้งขึ้นแรง คันค้างฯตามไม่ทัน Grin Grin Grin)

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 08:04:18 AM »

ขอสอบถามนิ๊ดว่าท่าน J ได้มีการเอากระสุนหยอดรังเพลิงโดยตรงแล้วปลดสไลด์ให้วิ่งกระแทกบ้างหรือเปล่า   (ไม่เกี่ยวกับกระทู้หรอกครับ เห็นขอรั้งปลอกมันสึกด้านหน้าเท่านั้น
ผมไม่ได้ทำครับเพราะกล้วด้านหน้าขอสึกแต่โดนกระทำโดยผู้อื่น2ครั้งที่ทดลองยิง(ห้ามไม่ทัน Angry)แต่ที่เห็นรอยมากสงสัยจะเป็นแค่คราบตะกั่วจะลองล้างดูครับ Smiley
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 07:28:18 PM »

เนื่องจากวันนี้ผมสงสัยเป็นที่ยิ่งว่าปืนราคา85Kทำไมมันเป็นรอยง่ายดายเพียงนี้จึงนำปืนไปล้างและถูด้วยแปรงสีฟันเสร็จแล้วนำมาดูด้วยกล้องขยายประมาณ250เท่าจึงประจักษ์แก่สายตาว่ามันไม่ใช่รอยเข้าเนื้อโลหะแต่เป็นคราบทองเหลืองฝังเข้าไประหว่างซอกเล็กๆของเนื้อโลหะ เยาะเย้ย เยาะเย้ย ส่วนเนื้อโลหะปืนไม่มีแม้รอยราคีใดๆ ประจักษ์ดังนั้นจึงใช้ปลายcotton budพลาสติกชุบarm3ถูสุดแรงเกิดนานเท่านาน.........ส่องอีกทีคราบหายไปเกือบครึ่ง Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin งานนี้กลายเป็นความสะเหร่อของผมเอง Embarrassed Embarrassedส่วนเรื่องปลอกกระเด็นใส่หลังยิงไป700ปัจจุบันไม่ต้องจับแน่นมากก็ไม่โดนแล้ว กลุ่มแน่นขึ้น   จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบต้องขอกราบประทานโทษพี่น้องชาวHKทุกท่านที่บังอาจสงสัยในปืนHK หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 08:37:45 PM »

ยินดีด้วยครับ มีอุปกรณ์น่าใช้จริงๆ กล้อง 250x เนี่ย Cheesy เช็ดล้างดีๆอีก 20kนัดก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

เนื่องจากวันนี้ผมสงสัยเป็นที่ยิ่งว่าปืนราคา85Kทำไมมันเป็นรอยง่ายดายเพียงนี้จึงนำปืนไปล้างและถูด้วยแปรงสีฟันเสร็จแล้วนำมาดูด้วยกล้องขยายประมาณ250เท่าจึงประจักษ์แก่สายตาว่ามันไม่ใช่รอยเข้าเนื้อโลหะแต่เป็นคราบทองเหลืองฝังเข้าไประหว่างซอกเล็กๆของเนื้อโลหะ เยาะเย้ย เยาะเย้ย ส่วนเนื้อโลหะปืนไม่มีแม้รอยราคีใดๆ ประจักษ์ดังนั้นจึงใช้ปลายcotton budพลาสติกชุบarm3ถูสุดแรงเกิดนานเท่านาน.........ส่องอีกทีคราบหายไปเกือบครึ่ง Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin งานนี้กลายเป็นความสะเหร่อของผมเอง Embarrassed Embarrassedส่วนเรื่องปลอกกระเด็นใส่หลังยิงไป700ปัจจุบันไม่ต้องจับแน่นมากก็ไม่โดนแล้ว กลุ่มแน่นขึ้น   จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบต้องขอกราบประทานโทษพี่น้องชาวHKทุกท่านที่บังอาจสงสัยในปืนHK หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 08:41:45 PM »

ไม่เป็นไรครับ......

สมาชิกหลายๆ ท่าน...เข้าใจตั้งแต่แรกแล้วครับ... Grin Grin
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 11:06:25 PM »

อิอิ........ครูดำก็.....
redrice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 11:14:24 PM »

ยิงไป 700 นัด แล้วหรือ สงสัยครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์