เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:12:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ มอร์ฟีน  (อ่าน 12730 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 10:56:00 PM »

เคยดูในหนังสงคราม เวลาที่ทหารถูกยิงได้รับบาดเจ็บ ทำไมผู้ที่ได้รับบาดเจ็บบางคนถึงต้องร้องขอมอร์ฟีน การใช้มอร์ฟีนเขาใช้กันยังไง คุณสมบัติของมอร์ฟีนมันเป็นยังไงครับ และฉีดเพื่ออะไร บางครั้งคนที่ถูกร้องขอมักจะบอกว่า ไม่ได้ มันจะทำให้หัวใจเต้นเร็วหรือช้า (อันนี้ไม่แน่ใจครับ) แล้วเพราะเหตุใดจึงไม่ฉีดให้ทหารที่บาดเจ็บครับ เป็นเพราะอะไร ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกคำตอบ..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:04:06 PM »

เป็นสารที่สกัดจากฝิ่น มีคุณสมบัติระงับอาการเจ็บปวด  ถ้าให้เกินขนาดก็ถึงตาย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:08:56 PM »

เคยดูในหนังสงคราม เวลาที่ทหารถูกยิงได้รับบาดเจ็บ ทำไมผู้ที่ได้รับบาดเจ็บบางคนถึงต้องร้องขอมอร์ฟีน การใช้มอร์ฟีนเขาใช้กันยังไง คุณสมบัติของมอร์ฟีนมันเป็นยังไงครับ และฉีดเพื่ออะไร บางครั้งคนที่ถูกร้องขอมักจะบอกว่า ไม่ได้ มันจะทำให้หัวใจเต้นเร็วหรือช้า (อันนี้ไม่แน่ใจครับ) แล้วเพราะเหตุใดจึงไม่ฉีดให้ทหารที่บาดเจ็บครับ เป็นเพราะอะไร ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกคำตอบ..
เหลือเชื่อครับว่า......ชีวิตนี้ เต่า....เต๋า    บางเขน จะได้เจอคำถามนี้
ถ้าจะตอบกันจริง ประมาณ 3-4 วัน ก็ไม่จบ เพราะสิ่งที่คุณถามนั้น  เจ้าต้นกำเนิดของสารที่เขาเอามาผลิตเป็นมอร์ฟีนนั้น
เริ่มใช้มาตั้งแต่
สมัยเมโสโปเตเมีย .......ใช้มาแต่สมัยอียิปต์โบราณแล้วเสียด้วยซ้ำ
....ถูกต้องแล้ว มอร์ฟีน มีต้นกำเนิดมาจากสงคราม แล้วเจ้าสงครามตั้งแต่สมัยที่มนุษย์เริ่มคิดวิธีประหัตประหารกันด้วยปืน ด้วยระเบิดนี่แหละ เป็นต้นเหตุให้ นักวิทยาศาสตร์ คิดค้นหายาแก้ปวดชนิดพิเศษ ออกฤทธิ์แก้ปวดได้ดีกว่า พาราแซตตามอล ได้หลายเท่านัก
......ฉีดเพื่อแก้ปวดครับ......ง่ายๆ สั้นๆ ห้วนๆ .....
.....ถ้าจะตอบยาวๆ ต้องใช้เวลา ...ถ้าอยากรู้ ก็ถามมา จะเล่าให้ฟัง
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:19:31 PM »

รอฟังครับพี่ ปูเสื่อแล้ว

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:20:05 PM »

ถ้าจะตอบยาวๆ ต้องใช้เวลา ...ถ้าอยากรู้ ก็ถามมา จะเล่าให้ฟัง
........................................................... ........................................................... ....................................

งั้นขอถามต่อครับ ปริมาณของยาที่ฉีด จะฉีดมากน้อยเพียงใด หรือว่าขึ้นอยู่กับสภาพของทหารที่บาดเจ็บ เป็นรายๆไป การฉีด ฉีดเข้าที่เส้นเลือดหรือว่า ฉีดบริเวณที่ใกล้กับบาดแผมมากที่สุด แล้วฤทธิ์ของยาที่ฉีด มีระยะเวลามากน้อยเพียงใด ต่อการบรรเทาการเจ็บปวด มอร์ฟีนเปรียบเสมือนยาชาถูกต้องหรือเปล่าครับ ยังมีคำถามอีกเยอะเลยครับ เรื่องมอร์ฟีน แต่ยังคิดไม่ออก เดี๋ยวคิดออกแล้วขอถามใหม่ครับ Grin ขอบพระคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ สำหรับคำตอบ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2007, 11:21:40 PM โดย GLOCK 45 » บันทึกการเข้า
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:26:03 PM »

เคยได้ยินมาว่า คนที่จะเป็นขันที ก่อนจะถูกตอนเขาให้สูบฝิ่นด้วยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:26:55 PM »

ผมเคยฉีดมา2เข็มครับ Grin ตอนผ่าตัดหัวเข่ามันปวดกระดูกมาก นอกจากหายปวดแล้ว รู้สึกเคลิ้มๆ สบายใจอิ่มเอิบมีความสุขมาก ยังกับถูกหวยรางวัลที่1 หรือได้ของที่ชอบมากที่สุดในชีวิตเลย ฯลฯ บรรยายไม่ถูก  Grin  หลงรัก เลยเข้าใจพวกที่ใช้จนติดว่าทำไมถึงชอบกันมาก Shocked ของผมหมอดูน้ำหนักแล้วให้แค่2เข็ม เพราะเกินกว่านี้กลัวติดมั๊งครับ  Grin พอดีผมเรียนหมอจบมาแค่หัวครับ ไม่ได้จบทั้งตัว  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2007, 11:31:03 PM โดย buey76 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:31:07 PM »

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 12:40:36 AM »

ผมเคยถูกเสนารักษ์จิ้มที่ก้น 1 ครั้งจากการที่ถูกกระสุนเฉี่ยวที่แก้มก้น ลักษณะก็เป็นหลอดคล้ายๆกับรูปที่คุณ 51 โพสต์ให้ดูครับ และครั้งที่ 2 ผ่าตัดต่อมทอมซิลอักเสบ ก่อนผ่าตัดปวดมากๆๆๆๆๆ ก็เลยขอให้หมอที่ รพ เซนต์หลุยส์ผสมในนำเกลือเข้าเส้นไป ส่วนปริมาณก็ไม่แน่ใจครับ คงราวๆ 1-2 ซีๆมั้งครับคงต้องรอให้คุณหมอ rute มาตอบแหละ...
ส่วนความรู้สึกก็เหมือนกับคำตอบของคุณ buey 76 แหละครับ... Grin หลงรัก น้ำลายหก

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 05:36:21 AM »

เคยไปเยี่ยมคนป่วยที่ถูกผ่าหลัง มีกระบอกโตๆน้ำใสๆที่ต้องคอยอัดน้ำยาเข้าเป็นระยะๆ.  ตกใจ
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 06:40:25 AM »

มอร์ฟีนจัดอยู่ในตระกูลยากดประสาทผลิตมาจากฝิ่นความรุนแรงของฤทธิ์ขึ้นอยู่กับปริมาณและความเข้มข้นของมอร์ฟีน
เมื่อมอร์ฟีนอยู่ในสภาวะเป็นของเหลววิธีฉีดจะฉีดเข้าเส้นโลหิตดำให้ฤทธิ์ได้รุนแรงและรวดเร็วเป็นวินาที มีระยะออกฤทธิ์ประมาณ
4-8 ชั่งโมงและร่างกายจะขับมอร์ฟีนออกทางปัสสาวะภายในประมาณ2วันแต่บางครั้งสารอยู่ได้ถึง7วันเนื่องจากร่างกายมีการ
ดูดกลับเข้าไปใหม่ มอร์ฟีนมีฤทธิ์กดประสาทส่วนกลางมีผลทำให้ระงับอาการปวดที่รุนแรงได้ ผู้เสพจะหายปวด รู้สึกสบาย
มีอาการเคลิบเคลิ้ม เซื่องซึม ง่วงนอน ไม่สนใจสิ่งต่างๆรอบข้าง หากใช้ยาชนิดนี้เกินขนาด ฤทธิ์ของยาจะทำให้หัวใจหยุดทำงาน
เกิดอาการช็อคถึงแก่ความตายได้ทันที. Wink Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 03:58:31 PM »

เมื่อที่สระแก้ว ชาวบ้านคนหนึ่งดื่มเหล้ามากจนตับแข็งใกล้จะตาย ญาติจะนำออกจากโรงบาลผมเป็นครูเลยไปเยี่ยมแต่ไม่ได้เข้าไปเพราะไม่อยากรบกวน  ญาติบอกว่าหมอให้ใบสั่งยาให้ไปซื้อ มอร์ฟีน จากร้านขายยาเพื่อฉีดให้คนป่วยเห็นว่าประมาณ 12 หลอด ฉีดได้ 4 - 8 ชั่วโมงอย่างที่คุณบางแก้วบอก ที่ต้องฉีดเพราะคนป่วยร้องปวดตับทั้งวันทั้งคืน ฉีดได้ไม่กี่วันก็หมด แต่คนป่วยยังไม่ตายเลยต้องพึ่งกัญชาแทน เกือบ 2 อาทิตย์ คนป่วยถึงเสียชีวิตครับ  หลังจากนั้นไม่นานผมเลยเลิกดื่นเหล้าเลยครับ กลัวเป็นแบบคนที่ตายไม่ได้

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:22:45 PM »

จากฉากหนังเรื่องนี้ ผมจำได้ว่าเค้าเอาผงอะไรโรยครับ
ห้ามเลือดหรือฆ่าเชื้อครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:43:20 PM »

เคยได้ยินมาว่า คนที่จะเป็นขันที ก่อนจะถูกตอนเขาให้สูบฝิ่นด้วยครับ
ถูกต้องแล้วครับ....ฝิ่น คือต้นกำเนิดของมอร์ฟีนครับ
ดังนั้น ในสมัยที่ฝรั่งยังไม่มาบุกเมืองจีน ยาแก้ปวดที่ดี ก็สูบฝิ่นนี่แหละครับ
ดีที่สุดแล้ว......ดันมีฝรั่งเจ้ากรรม...นั่นแหละ ทุกอย่างเป็นดาบสองคม ยาทุกชนิดในโลก ล้วนเป็นดาบสองคม มีฤทธิ์พึงประสงค์ และมีฤทธิ์ไม่พึงประสงค์เสมอ
...ฝรั่งเจ้ากรรมนายเวร เห็นว่า ทำไมต้องไปสูบฝิ่นเพื่อค้นหาอาการแก้ปวด
ในเมื่อมีสมอง ก็สกัดสารแก้ปวดออกจากฝิ่นมาให้มันเพียวๆ ไปเลย
ฝรั่งเจ้ากรรม ก็เอาฝิ่นไปสกัดเป็นมอร์ฟีน ไว้ใช้แก้ปวดในยามสงครามด้วยประการฉะนี้แล
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:50:06 PM »

อีกทีครับ Grin
แล้วฝิ่นมาในรูปแบบไหนบ้างครับ มีแบบชนิดที่ฉีดอย่างเดียวหรือว่า มีแบบชนิดอื่นด้วย เช่นเป็นเม็ด เป็นน้ำ หรือแบบสูบเหมือนกัญชาและบุหรี่...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์