เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:10:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ มอร์ฟีน  (อ่าน 12722 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:59:18 PM »

ถ้าจะตอบยาวๆ ต้องใช้เวลา ...ถ้าอยากรู้ ก็ถามมา จะเล่าให้ฟัง
........................................................... ........................................................... ....................................

งั้นขอถามต่อครับ ปริมาณของยาที่ฉีด จะฉีดมากน้อยเพียงใด หรือว่าขึ้นอยู่กับสภาพของทหารที่บาดเจ็บ เป็นรายๆไป การฉีด ฉีดเข้าที่เส้นเลือดหรือว่า ฉีดบริเวณที่ใกล้กับบาดแผมมากที่สุด แล้วฤทธิ์ของยาที่ฉีด มีระยะเวลามากน้อยเพียงใด ต่อการบรรเทาการเจ็บปวด มอร์ฟีนเปรียบเสมือนยาชาถูกต้องหรือเปล่าครับ ยังมีคำถามอีกเยอะเลยครับ เรื่องมอร์ฟีน แต่ยังคิดไม่ออก เดี๋ยวคิดออกแล้วขอถามใหม่ครับ Grin ขอบพระคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ สำหรับคำตอบ....
ถามว่า มอร์ฟีนเปรียบเสมือนยาชา???......เป็นคำตอบที่.......ผิดครับ
เพราะยาชา ออกฤทธิ์ ที่แผล ที่ให้ชาตรงบริเวณบาดแผล
....แต่มอร์ฟีน ออกฤทธิ์ ต่อระบบประสาทของตัวท่าน
เมื่อท่านฉีดเข้าไปในร่างกาย มันจะเข้าไปทำให้ท่านเคลิ้ม และลืมความเจ็บปวดทางสภาพจิตใจไปชั่วขณะ ทั้งๆ ที่แผลก็ยังเจ็บอยู่ แต่ความเคลิ้มมันมีมากกว่า เป็นความเคลิ้มที่เกิดจากมอร์ฟีน ออกฤทธิ์ต่อระบบประสาทของท่าน
พอมอร์ฟีนหมดฤทธิ์  ความเคลิ้มก็หมดไป ความเจ็บก็มาแทนที่ความเคลิ้ม ทีนี้ ก็ร้องโอ๊ยๆ ต่อไป
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:03:52 PM »

ผมเคยฉีดมา2เข็มครับ Grin ตอนผ่าตัดหัวเข่ามันปวดกระดูกมาก นอกจากหายปวดแล้ว รู้สึกเคลิ้มๆ สบายใจอิ่มเอิบมีความสุขมาก ยังกับถูกหวยรางวัลที่1 หรือได้ของที่ชอบมากที่สุดในชีวิตเลย ฯลฯ บรรยายไม่ถูก  Grin  หลงรัก เลยเข้าใจพวกที่ใช้จนติดว่าทำไมถึงชอบกันมาก Shocked ของผมหมอดูน้ำหนักแล้วให้แค่2เข็ม เพราะเกินกว่านี้กลัวติดมั๊งครับ Grin พอดีผมเรียนหมอจบมาแค่หัวครับ ไม่ได้จบทั้งตัว Grin Grin
นี่ขนาดมอร์ฟีนท่านยังบอกว่า เหมือนถูกหวยรางวัลที่หนึ่ง...เชียว.....
แล้วถ้าท่านลองยาอีกตัว ที่เป็นน้องใหม่ ที่เกิดต่อจากมอร์ฟีน ....มีฤทธิ์แรงกว่า มอร์ฟีนอีกทวีคูณ ....คิดโดยคนเยอรมัน ....น้องใหม่ตัวนี้ ถ้าท่านลอง มิถูกหวยรางวัลที่ 1 ซักพันครั้งหรือครับท่าน.........
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:57:19 PM »

ผมเคยฉีดมา2เข็มครับ Grin ตอนผ่าตัดหัวเข่ามันปวดกระดูกมาก นอกจากหายปวดแล้ว รู้สึกเคลิ้มๆ สบายใจอิ่มเอิบมีความสุขมาก ยังกับถูกหวยรางวัลที่1 หรือได้ของที่ชอบมากที่สุดในชีวิตเลย ฯลฯ บรรยายไม่ถูก Grin หลงรัก เลยเข้าใจพวกที่ใช้จนติดว่าทำไมถึงชอบกันมาก Shocked ของผมหมอดูน้ำหนักแล้วให้แค่2เข็ม เพราะเกินกว่านี้กลัวติดมั๊งครับ Grin พอดีผมเรียนหมอจบมาแค่หัวครับ ไม่ได้จบทั้งตัว Grin Grin
นี่ขนาดมอร์ฟีนท่านยังบอกว่า เหมือนถูกหวยรางวัลที่หนึ่ง...เชียว.....
แล้วถ้าท่านลองยาอีกตัว ที่เป็นน้องใหม่ ที่เกิดต่อจากมอร์ฟีน ....มีฤทธิ์แรงกว่า มอร์ฟีนอีกทวีคูณ ....คิดโดยคนเยอรมัน ....น้องใหม่ตัวนี้ ถ้าท่านลอง มิถูกหวยรางวัลที่ 1 ซักพันครั้งหรือครับท่าน.........
คุณtaoหมายถึงเฮโรอีนหรือครับ Huh
กรณีให้มอร์ฟีนเกินขนาดจะทำให้ความดันโลหิตลดลงจนshockได้ ถ้ามากขึ้นอีกจะทำให้หยุดหายใจ Smileyถ้าจำไม่ผิดสาเหตุที่ทำให้ตายได้บ่อยมีหยุดหายใจกับสำลักเศษอาหารเข้าไปหลอดลม
ที่น่าทึ่งมากสำหรับผมคือรูปแบบของหลอดที่บรรจุยาฉีดเข้าไปใช้ ผมว่าคนคิดเก่งจัง จูบบบบ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:33:17 AM »

เคยได้ยินมาว่า คนที่จะเป็นขันที ก่อนจะถูกตอนเขาให้สูบฝิ่นด้วยครับ
ถูกต้องแล้วครับ....ฝิ่น คือต้นกำเนิดของมอร์ฟีนครับ
ดังนั้น ในสมัยที่ฝรั่งยังไม่มาบุกเมืองจีน ยาแก้ปวดที่ดี ก็สูบฝิ่นนี่แหละครับ
ดีที่สุดแล้ว......ดันมีฝรั่งเจ้ากรรม...นั่นแหละ ทุกอย่างเป็นดาบสองคม ยาทุกชนิดในโลก ล้วนเป็นดาบสองคม มีฤทธิ์พึงประสงค์ และมีฤทธิ์ไม่พึงประสงค์เสมอ
...ฝรั่งเจ้ากรรมนายเวร เห็นว่า ทำไมต้องไปสูบฝิ่นเพื่อค้นหาอาการแก้ปวด
ในเมื่อมีสมอง ก็สกัดสารแก้ปวดออกจากฝิ่นมาให้มันเพียวๆ ไปเลย
ฝรั่งเจ้ากรรม ก็เอาฝิ่นไปสกัดเป็นมอร์ฟีน ไว้ใช้แก้ปวดในยามสงครามด้วยประการฉะนี้แล

เกรงว่าพี่เต๋าจะเข้าใจผิดนะครับ....

เมืองจีนรู้จักฝิ่นหลังฝรั่งครับ...

อังกฤษเป็นประเทศที่นำฝิ่นจากอินเดีย เข้ามาหลอกมอมเมาชาวจีนโดยใช้บริษัทอีสต์อินดีสครับ...

ต่อมาทางจีนอยากห้ามการสูบฝิ่นถึงเกิดสงครามฝิ่น และตามมาด้วยการปิดล้อมเซี่ยงไฮ้...

จนหลังจากนั้นจีนต้องยอมเรื่องฮ่องกง ตั้งเขตการค้าสี่ประเทศในเซี่ยงไฮ้...

ก่อนจะตามมาด้วยกบฏนักมวยครับ... Wink
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:34:48 AM »

อ้างถึง

เกรงว่าพี่เต๋าจะเข้าใจผิดนะครับ....

เมืองจีนรู้จักฝิ่นหลังฝรั่งครับ...

อังกฤษเป็นประเทศที่นำฝิ่นจากอินเดีย เข้ามาหลอกมอมเมาชาวจีนโดยใช้บริษัทอีสต์อินดีสครับ...

ต่อมาทางจีนอยากห้ามการสูบฝิ่นถึงเกิดสงครามฝิ่น และตามมาด้วยการปิดล้อมเซี่ยงไฮ้...

จนหลังจากนั้นจีนต้องยอมเรื่องฮ่องกง ตั้งเขตการค้าสี่ประเทศในเซี่ยงไฮ้...

ก่อนจะตามมาด้วยกบฏนักมวยครับ... Wink
Wink Wink Wink Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2007, 12:38:04 AM โดย XD40 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:48:58 AM »

ผมเคยฉีดมา2เข็มครับ Grin ตอนผ่าตัดหัวเข่ามันปวดกระดูกมาก นอกจากหายปวดแล้ว รู้สึกเคลิ้มๆ สบายใจอิ่มเอิบมีความสุขมาก ยังกับถูกหวยรางวัลที่1 หรือได้ของที่ชอบมากที่สุดในชีวิตเลย ฯลฯ บรรยายไม่ถูก Grin หลงรัก เลยเข้าใจพวกที่ใช้จนติดว่าทำไมถึงชอบกันมาก Shocked ของผมหมอดูน้ำหนักแล้วให้แค่2เข็ม เพราะเกินกว่านี้กลัวติดมั๊งครับ Grin พอดีผมเรียนหมอจบมาแค่หัวครับ ไม่ได้จบทั้งตัว Grin Grin
คุณtaoหมายถึงเฮโรอีนหรือครับ Huh
กรณีให้มอร์ฟีนเกินขนาดจะทำให้ความดันโลหิตลดลงจนshockได้ ถ้ามากขึ้นอีกจะทำให้หยุดหายใจ Smileyถ้าจำไม่ผิดสาเหตุที่ทำให้ตายได้บ่อยมีหยุดหายใจกับสำลักเศษอาหารเข้าไปหลอดลม
ที่น่าทึ่งมากสำหรับผมคือรูปแบบของหลอดที่บรรจุยาฉีดเข้าไปใช้ ผมว่าคนคิดเก่งจัง จูบบบบ

หลอดบีบแบบในสงครามโลกครั้งที่สองครับพี่...

ปัจจุบันไม่ได้ใช้กันเท่าไรแล้วครับ...

มันมีปัญหาเรื่องขนาดยาน่ะครับ...Grin

ขอเสริมพี่ J นิดนึงครับ การเสียชีวิตจากการหยุดหายใจ เกิดจากฤทธิ์ที่กดประสาทส่วนกลาง ส่วนที่ควบคุมการหายใจโดยตรงครับ แปรผันตามขนาดของยาครับ คนทั่วๆไปขนาดที่เราใช้กันคือ 0.1-0.2 mg/kg/dose ไม่ค่อยเกิดครับ ยกเว้นในผู้สูงอายุ หรือพวกที่มีภาวะเสริมอยู่แล้ว เช่น การได้รับยากดประสาทตัวอื่นร่วมด้วย การดื่มสุรา การเสียโลหิตมากๆจนช็อค ฯลฯ...Grin
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:58:10 AM »

อ้าว......ผมนึกว่ายังใช้อยู่ เอ แล้วปัจจุบันเป็นยังไงครับคุณหมอrute Wink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:37:10 AM »

อ้าว......ผมนึกว่ายังใช้อยู่ เอ แล้วปัจจุบันเป็นยังไงครับคุณหมอrute Wink
ผมเดาเอาน่ะครับ ว่าน่าจะเลิกใช้ไปแล้ว...

เพราะ dispossible syringe มีมากแถมราคาถูก...

น่าจะเป็นเซ็ตสำเร็จมาเลย เหมือนพวกวัคซีนรุ่นหลังๆน่ะครับ...
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:07:31 AM »

อีกทีครับ Grin
แล้วฝิ่นมาในรูปแบบไหนบ้างครับ มีแบบชนิดที่ฉีดอย่างเดียวหรือว่า มีแบบชนิดอื่นด้วย เช่นเป็นเม็ด เป็นน้ำ หรือแบบสูบเหมือนกัญชาและบุหรี่...
เท่าที่ผมเห็นมาตอนเด็กๆฝิ่นมาเป็นก้อนๆสีดำเหมือนยางมะตอย ถ้าคนมีตังค์หน่อยจะกินเพียวๆเหมือนยาลูกกลอนเรียกว่าบอมบ์ หรือใส่กล้องยาสูบ ส่วนคนจนหน่อยจะเอาฝิ่นใส่ขันต้มกับน้ำแล้วเอาใบข่อยหรือใบพลูจุ่มในขันแล้วย่างใบข่อยหรือใบพลูให้แห้งจากนั้นก็หั่นเป็นฝอยแล้วเอาไปสูบในบ้องกัญชา หรือมวนสูบเหมือนบุหรี่ กลิ่นออกมาก็กลิ่นเดียวกับกัญชาเลย Sad ส่วนยาแก้ไอน้ำดำก็ผสมฝิ่นเหมือนกัน เขาว่าน้ำในบ้องสูบฝิ่นแก้โรคบิดได้ชงัดนักแล  Wink รูปแบบอื่นผมไม่รู้ครับ รอคุณหมอของจริงหรือท่านที่รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:30:01 AM »

อีกทีครับ Grin
แล้วฝิ่นมาในรูปแบบไหนบ้างครับ มีแบบชนิดที่ฉีดอย่างเดียวหรือว่า มีแบบชนิดอื่นด้วย เช่นเป็นเม็ด เป็นน้ำ หรือแบบสูบเหมือนกัญชาและบุหรี่...
เท่าที่ผมเห็นมาตอนเด็กๆฝิ่นมาเป็นก้อนๆสีดำเหมือนยางมะตอย ถ้าคนมีตังค์หน่อยจะกินเพียวๆเหมือนยาลูกกลอนเรียกว่าบอมบ์ หรือใส่กล้องยาสูบ ส่วนคนจนหน่อยจะเอาฝิ่นใส่ขันต้มกับน้ำแล้วเอาใบข่อยหรือใบพลูจุ่มในขันแล้วย่างใบข่อยหรือใบพลูให้แห้งจากนั้นก็หั่นเป็นฝอยแล้วเอาไปสูบในบ้องกัญชา หรือมวนสูบเหมือนบุหรี่ กลิ่นออกมาก็กลิ่นเดียวกับกัญชาเลย Sad ส่วนยาแก้ไอน้ำดำก็ผสมฝิ่นเหมือนกัน เขาว่าน้ำในบ้องสูบฝิ่นแก้โรคบิดได้ชงัดนักแล Wink รูปแบบอื่นผมไม่รู้ครับ รอคุณหมอของจริงหรือท่านที่รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ Grin

สูบแบบ กัญชา เขาเรียก "สูบหมู" ครับ  คนทำประณีตดีแท้  บางที่ตีเยื่อไผ่ให้เป็นเส้นละเอียดบางๆ นุ่มกว่าใยที่นอนราคาแพงเสียอีก  มาเช็ดคราบน้ำฝิ่นสูบ  ตอนละลายในกะทะจิ๋ว  เหมือนของเล่นเด็ก จะผสมยาแก้ปวดสารพัดขนาดไปด้วย

ถ้าจะสูบแบบปกติ ยุ่งยากมากครับ  ต้องมีตะเกียง  เอาเนื้อฝิ่น ขนาดสักหัวไม้ขีดสามหัวรวมกัน  มาลนไฟ นวดให้ดี  ก่อนจะใช้สูบ เวลาสูบต้อง เอาไฟลนให้ไหม้   แค่เตรียมการ ก็ร่วม  30-45 นาทีไปแล้ว

กินเป็น ก้อน จะปั้นเป็นขนาดเท่าเมล็ดถั่ว   ซดน้ำชาร้อนๆ ตาม  ห้ามกินเหล้าตามเด็ดขาด    แต่ถ้าสร่าง กินเหล้าถอนได้

ถ้าเอาฝิ่นละลาย ผสมเหล้า จะได้เป็นยาพิษแทน

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:45:19 AM »

เคยได้ยินมาว่า คนที่จะเป็นขันที ก่อนจะถูกตอนเขาให้สูบฝิ่นด้วยครับ
ถูกต้องแล้วครับ....ฝิ่น คือต้นกำเนิดของมอร์ฟีนครับ
ดังนั้น ในสมัยที่ฝรั่งยังไม่มาบุกเมืองจีน ยาแก้ปวดที่ดี ก็สูบฝิ่นนี่แหละครับ
ดีที่สุดแล้ว......ดันมีฝรั่งเจ้ากรรม...นั่นแหละ ทุกอย่างเป็นดาบสองคม ยาทุกชนิดในโลก ล้วนเป็นดาบสองคม มีฤทธิ์พึงประสงค์ และมีฤทธิ์ไม่พึงประสงค์เสมอ
...ฝรั่งเจ้ากรรมนายเวร เห็นว่า ทำไมต้องไปสูบฝิ่นเพื่อค้นหาอาการแก้ปวด
ในเมื่อมีสมอง ก็สกัดสารแก้ปวดออกจากฝิ่นมาให้มันเพียวๆ ไปเลย
ฝรั่งเจ้ากรรม ก็เอาฝิ่นไปสกัดเป็นมอร์ฟีน ไว้ใช้แก้ปวดในยามสงครามด้วยประการฉะนี้แล

เอ......อันนี่ ไม่แน่ใจเหมือนกันนาครับ.......คาดว่า ชาวจีน น่าจะรู้มาก่อนนาครับ ถึงวิธีการใช้ฝิ่น
เพียงแต่ว่า ภายหลัง ฝรั่งคิดจะครอบงำ จีน จึงหาวิธีทำลายคนจีนด้วยฝิ่น โดยไปปลูกที่อินเดีย ตามที่คุณว่า
เชื่อว่า จีน น่าจะรู้จักฝิ่น มาตั้งแต่สมัยเป็นจีนหัวจุก......ฝรั่งพึ่งจะเข้ามาในจีน ก็ตอนเป็นจีนหางเปีย แมนจู  ปลายรัชสมัยของเฉียนหลง...ฮ่องเต้ ประมาณนี้แล้วครับ ใกล้จะสิ้นระบบกษัตริย์ของจีนแล้วนะครับ
.......พอดีผมดูหนังจีนมากไปหน่อย .....ก็เลยเดาเอาว่าจีนน่าจะรู้มาก่อนเท่านั้นเอง
สมัยกรุงศรีอยุธยา ก็มีกฎหมายปราบฝิ่นกันแล้ว เขาว่า คนไทย รู้จักฝิ่นมาจากจีนนี่แหละ แต่มันก็เฉียดฉิว เพราะสมัยอยูธยา ฝรั่งเริ่มเข้ามาในภูมิภาคนี้แล้ว รวมทั้ง กรุงศรีฯด้วย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:50:46 AM »

หนังสือบางเล่มครับ

- Politics of heroin in Sountheast Asia ของนาย Mac Coy (โม้ๆ มันๆ) มีแปลภาษาไทยจำชื่อไม่ได้ครับ
- Opium ของนาย Martin Booth (ตอนนี้นายนี่เขียนเรื่องกัญชาด้วย)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:56:37 AM »

เรื่องยาเสพติด หรือเสพแล้วติดคนขาย

ท่าน จนท. ผู้เชี่ยวชาญจาก ซศ. ทีม
และท่าน tao บางเขน รู้สึกว่า...จะชำนาญกันเป็นพิเศษ เลยนะครับ คริ คริ

Agent ค้า    มาเองแหง๋ม แซะ
ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:21:38 PM »

ผมเคยได้รับการรักษาจากลุงโดยการใช้ ฝิ่น ไม่ทราบว่าสุก หรือ ดิบ เห็นแต่เป็นก้อนสีดำ

เหตุเกิดจากไปตกปลาที่ประตูน้ำ แล้วพอดีคุณแม่ผมได้ปลาดุกทะเลขึ้นมาผมเลยอาสาไปปลด

ด้วยการไปเหยียบ พี่ที่บอกให้เหยียบเขาให้เหยียบทั้งตัวแล้วปลด ผมดันไปเหยียบแค่หาง ปลาดุกมันเลยแว้งเอา

แค่เป็นแผลนิดเดียวแต่ปวดมากๆ บีบให้เลือดออกก็แล้ว น้ำแข็งประคบก็แล้ว วิ่งรอบเขื่อนก็แล้ว

ปวดมากๆ นอนก็นอนไม่หลับ เขาว่าพอน้ำขึ้นทีมันจะปวดที แต่ผมอยู่บ้านไม่ทราบว่าน้ำมันขึ้นทั้งคืนหรือยังไง

พอตอนเช้าสมุนไพร หลากหลายชนิดก็แห่มากันมากมายไปหมด แล้วก็เจอก้อนเล็กๆ สีดำๆ นี่แหละครับ

ปิดที่ปากแผล ไม่ถึง 2 นาที หายสนิด แต่ไม่กี่ ชม. ก็ปวดอีก

สุดท้ายคุณแม่จึงพาไปหาหมอ คุณหมอก็ฉีดยา เป็นหลอดน้ำใสๆ หรือ หลอดยานั้น จะใช่ มอร์ฟิน หรือเปล่าครับ

คราวนี้พอหายปวดจาก พิษปลาดุก กลายเป็นปวด...

ขออณุญาตครับ ผมรู้แต่ภาษาชาวบ้านเขาเรียกว่า " ไข่ดัน " แทน

ยังใช่ สนทนาภาษาปืน อยู่ใช่มั้ยครับ...

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:33:31 PM »

ผมเคยได้รับการรักษาจากลุงโดยการใช้ ฝิ่น ไม่ทราบว่าสุก หรือ ดิบ เห็นแต่เป็นก้อนสีดำ

เหตุเกิดจากไปตกปลาที่ประตูน้ำ แล้วพอดีคุณแม่ผมได้ปลาดุกทะเลขึ้นมาผมเลยอาสาไปปลด

ด้วยการไปเหยียบ พี่ที่บอกให้เหยียบเขาให้เหยียบทั้งตัวแล้วปลด ผมดันไปเหยียบแค่หาง ปลาดุกมันเลยแว้งเอา

แค่เป็นแผลนิดเดียวแต่ปวดมากๆ บีบให้เลือดออกก็แล้ว น้ำแข็งประคบก็แล้ว วิ่งรอบเขื่อนก็แล้ว

ปวดมากๆ นอนก็นอนไม่หลับ เขาว่าพอน้ำขึ้นทีมันจะปวดที แต่ผมอยู่บ้านไม่ทราบว่าน้ำมันขึ้นทั้งคืนหรือยังไง

พอตอนเช้าสมุนไพร หลากหลายชนิดก็แห่มากันมากมายไปหมด แล้วก็เจอก้อนเล็กๆ สีดำๆ นี่แหละครับ

ปิดที่ปากแผล ไม่ถึง 2 นาที หายสนิด แต่ไม่กี่ ชม. ก็ปวดอีก

สุดท้ายคุณแม่จึงพาไปหาหมอ คุณหมอก็ฉีดยา เป็นหลอดน้ำใสๆ หรือ หลอดยานั้น จะใช่ มอร์ฟิน หรือเปล่าครับ

คราวนี้พอหายปวดจาก พิษปลาดุก กลายเป็นปวด...

ขออณุญาตครับ ผมรู้แต่ภาษาชาวบ้านเขาเรียกว่า " ไข่ดัน " แทน

ยังใช่ สนทนาภาษาปืน อยู่ใช่มั้ยครับ...
โธ่.....ๆๆๆๆๆ....ยังเป็นเรื่องปืนอยู่ซิครับ...แหม.....ก็พวกเรามันเพื่อนๆ กันทั้งนั้น คุยกันไป ก็มีเลยเถอด กันไปบ้าง คุยเรื่องนี้ ไปออกเรื่องนู๊น คุยเรื่องนู๊น ไปออกเรื่องนั้น ......สานุกดีจาตายป่าย ครับ..........
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์