เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:09:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ มอร์ฟีน  (อ่าน 12718 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:12:11 PM »

ฝิ่นนั้นมีหลายสปีชีย์มากๆ ส่วนมากผลิตยางฝิ่นไม่ได้ เม็ดก็เอามาใช้โรยหน้าขนมไปตามเรื่อง

"ดอกฝิ่นกับวันทหารผ่านศึก"

ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 (1914-1918) พื้นที่หนึ่งของสงครามสนามเพลาะ แคว้นฟลานเดอร์ มีดอกฝิ่นขึ้นตามธรรมชาติในบริเวณระหว่างสนามเพลาะ (No man's land) คือขึ้นมาจากที่ตายของทหาร อังกฤษจึงนำมาใช้เป็นสัญลักษณ์ประดับสำหรับทหารผ่านศึก...

ส่วนชาติอื่นก็แล้วแต่ครับ ของฝรั่งเศสรู้สึกจะใช้เป็นดอกไม้สีน้ำเงิน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:31:13 PM »

ในบรรดาเภสัชกรยุคโบราณ  รู้จัก ฝิ่น มาเป็นพันปีแล้วครับ  น่าจะแพร่จากพื้นที่ เอเชียติดยุโรป มาก่อน  แถว ตุรกี นี้แหละครับ
ในสมัยต่อมา ก็มีนักปกครอง รู้ถึงพิษภัยของมัน  มีการตราโทษ ผู้เสพผู้ครอบครอง อย่างหนัก
ที่มีการค้าอย่างเป็นระบบจนทำให้เป็นบาดแผลของสังคม  เริ่มต้นที่ อังกฤษ  เอามาทำการค้าอย่างเป็นล่ำสัน ใช้เป็นเครืองมือทางการเมืองในรูปแบบหนึ่ง

ดังนั้น คนในภูมิภาคนี้ น่าจะรู้จักฝิ่นมานานแล้วครับ  รู้ในวงหมอยาเท่านั้น  แต่ที่ ระบาดแพร่หลายเสพติดไปทั่วเริ่มจาก อังกฤษ

ฝิ่นคุณภาพดี มาจาก ตุรกี , อิหร่าน , อัฟกานิสถาน

สมัยก่อน คุณปู่ผมไปประมูล ซื้อฝิ่นหลวง  ยังมีของมาจากตุรกี เลย  ราคาจะสูงกว่าเขา แล้วมาเจือกะของในไทย ใส่ตลับดีบุก

....ตามล่า...อีตอแหล
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:47:06 PM »

หลากหลายดีครับ....ขอบคุณครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:51:06 PM »

ตายล่ะ...Agent ค้ายา...ของ ซศ.
นอกจากจะมีท่าน จนท. แล้ว ยังมีท่านโทน อีกแฮ่ะ...คริ คริ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:05:40 PM »

อ่า คุณปู่ท่านประมูลยังงี้ก็เป็นเจ้าภาษีนายอากรสิครับ  : I

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:18:59 PM »

อ่า คุณปู่ท่านประมูลยังงี้ก็เป็นเจ้าภาษีนายอากรสิครับ : I

ไม่ใช่ครับ  แค่เคยมีใบอนุญาต เปิดโรงฝิ่นเท่านั้น

เรื่องประมูลไปถามพ่อมาแล้วครับ  จะเหมือนประกวดราคารับเหมาก่อสร้าง หรือประมูลโรงเหล้าสมัยก่อน  ต้องไปที่คลังจังหวัด ของหลวงแท้จะใส่หลอดดีบุก ตีตราทับ   ภายหลังมีของปลอม ทำหลอดให้เหมือน พร้อมตีตราปลอมมาอีก แต่ดูภายนอกออกว่าของจริงของปลอม  Grin  ขายกันก็ขายแบบหวย จับกันก็จับแบบหวยเถื่อนสมัยนี้ครับ Grin

เพื่อให้ได้กำไรเยอะ  จะซื้อฝิ่นดิบ แอบเคี่ยวขายเอง   คุณย่าผม  มีฝีมือในการเคี่ยวฝิ่น  หัวเราะร่าน้ำตาริน   ถือว่าเป็นฝิ่นเถื่อน ขายปนกะฝิ่นหลวง

หน้าทีพ่อผม คือป้อนฝิ่น ให้แก่ลูกค้าระดับเถ้าแก่  ได้ทิปดีครับ

ที่แปลกคือ ในบรรดาพี่น้องพ่อ ทั้งลุง ป้า โตมาในโรงยาฝิ่น  มีคน กินเหล้า สูบบุหรี่ สูบฝิ่น เพียงคนเดียวครับ  ตอนหลังก็เหลือแต่เพียงดื่มเหล้า สูบบุหรี่   เท่านั้น ส่วนท่านอื่นๆไม่แตะต้องยาเสพติดใดๆทั้งสิ้น   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2007, 09:39:21 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:53:23 PM »

ขี้ยา.............

คำนี้มาจาก  ฝิ่น  นะครับ   

สมัยก่อน   ฝิ่น  ถือว่าเป็นสิ่งของที่ถูกกฎหมาย

แต่ก็ราคาไม่ถูก  ใครติดฝิ่น  แล้วไม่มีเงินซื้อสูบ

ก็จะไปขอซื้อเศษฝิ่นที่เหลือจากการสูบ  ในบ้องสูบฝิ่น   มากินแทน

การสูบฝิ่น   จะต้องมีคนให้บริการ    โดยคอยใช้ตะเกี๊ยะ (เหล็กแหลม)

จิ้มฝิ่น  แล้วลนกับไฟ  ปั้นเป็นก้อนกลมในใบลาน   แล้วนำฝิ่นที่ปั้นได้ขนาด

จิ้มลงไปในกล้องสูบฝิ่น    คนสูบก็จะเอาไฟลนกล้อง  ฝิ่นถูกไฟก็จะกลายเป็นควัน

คนสูบก็ต้องสูบควันนั้นเข้าปอด   คราวนี้จะมีเศษฝิ่นเหลือจากการสูบ

คนบริการก็จะต้องเขี่ยเศษฝิ่นที่เหลือจากการสูบเก็บไว้    เศษที่เหลือเรียกว่าขี้ยา

สรรพคุณของขี้ยา   แก้อาการท้องเสียอย่างชะงัด   แก้อาการลงแดงเนื่องจากอยากยา

ก็เลยเกิดสำนวนขี้ยาขึ้นมา     

ฝิ่น    สกัดให้เข้มข้นจะได้  มอร์ฟีน   สารสุดท้ายก็คือ   เฮโรอีน

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:20:11 PM »

การใช้มอร์ฟินรักษาคนไข้ แล้วคนไข้จะไม่มีอาการติดมอร์ฟินหรือครับ
เมื่อหายจากอาการบาดเจ็บ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:46:37 PM »

การใช้มอร์ฟินรักษาคนไข้ แล้วคนไข้จะไม่มีอาการติดมอร์ฟินหรือครับ

ใช้ในผู้ป่วยที่จำเป็น ขนาดที่เหมาะสม ในระยะเวลาที่เหมาะสม ไม่ค่อยติดครับ...

ช่วงหลังจะเจอติดยาแก้ปวดในอนุพันธุ์ฝิ่นเฉพาะในกลุ่มผู้ป่วยระยะสุดท้ายครับ...
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 07:56:11 PM »

ผมเพิ่งใช้มาหมาดๆ  เดาว่าน่าจะเป็นมอร์ฟีนนะครับ  คือจากอุบัติเหตุช่วงตรุษจีนที่ผ่านมา 

ปวดหลังมากจนทนไม่ไหว  คุณหมอเลยฉีดให้ครับ  ใช้ทั้งสิ้น 7วัน  คุณหมอบอกว่าห้ามใช้ต่อแล้ว ไม่งั้นจะติด(ก็เลยเดาเอาว่าเป็นมอร์ฟีน)

แต่ก็หลัง 7วันอาการดีขึ้นมากแล้ว ก็รับยาแก้ปวดอย่างแรงแทนครับ 

ช่วงที่ใช้อยู่มันจะเบลอๆทั้งวัน  จำไม่ได้ว่าใครมาเยี่ยมบ้าง  ส่วนใหญ่จะนอนหลับแทบทั้งวัน  ตื่นมาปวดอีกก็ขออีก  แต่ฤทธิ์ของมันสุดยอดครับ  ไม่มีปวดเลยสักนิดครับ 

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 09:12:10 PM »

ตอนคุณแม่ผมเป็นมะเร็งขั้นสุดท้าย คุณหมอก็ให้มากินที่บ้านเพื่อระงับความเจ็บปวด แต่ให้มาในจำนวนจำกัด(น้อยมากประมาณ 3-4เม็ด) ให้กินทีละครึ่งเม็ดผลที่ได้คือหายปวดแต่จะเบลอๆไปเป็นวัน   หัวเราะร่าน้ำตาริน

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 09:31:14 PM »

ผมมีเหลือจากญาติที่เป็นมะเร็ง เวลาเอาไก่่ไปชนพออาการสาหัสก็ได้ยานี้แหละ  กลายเป็นไก่คนละตัวเลย  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 10:08:01 PM »

ผมมีเหลือจากญาติที่เป็นมะเร็ง เวลาเอาไก่่ไปชนพออาการสาหัสก็ได้ยานี้แหละ กลายเป็นไก่คนละตัวเลย Grin Grin

แม๊...เข้าใจใช้นะครับ

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 10:13:57 PM »

สัปดนมากกว่าครับ  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 10:34:30 PM »

ใช้ในผู้ป่วยที่จำเป็น ขนาดที่เหมาะสม ในระยะเวลาที่เหมาะสม ไม่ค่อยติดครับ...

ช่วงหลังจะเจอติดยาแก้ปวดในอนุพันธุ์ฝิ่นเฉพาะในกลุ่มผู้ป่วยระยะสุดท้ายครับ...

สวัสดีครับคุณหมอ  ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์