เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:26:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราชการ ก็คือราชการ  (อ่าน 3691 ครั้ง)
Drt2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:12:41 AM »

Wink Wink ที่แย่ก็แก้ไขครับ เรายังมีข้าราชการที่ดีๆอีกเยอะและต้องช่วยให้กำลังใจบุคคลเหล่านั้นด้วยครับ อีกไม่นานพวกหลงยุคก็จะตกยุคไปเองครับ  Grin Grin

To be leader is not only " Instructiion " It's " Responsibility "
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:20:43 AM »

Wink Wink ที่แย่ก็แก้ไขครับ เรายังมีข้าราชการที่ดีๆอีกเยอะและต้องช่วยให้กำลังใจบุคคลเหล่านั้นด้วยครับ อีกไม่นานพวกหลงยุคก็จะตกยุคไปเองครับ  Grin Grin

ที่แย่กว่า...คือ พวกที่ไม่ยอมแก้ไข...แต่ชอบสร้างเงื่อนไข..น่ะ Grin

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Drt2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:27:31 AM »

ที่แย่กว่า...คือ พวกที่ไม่ยอมแก้ไข...แต่ชอบสร้างเงื่อนไข..น่ะ Grin

Grin Grin ถูกต้อง และ เห็นด้วยคร๊าบบบ.. Grin Grin ( ยินดีที่ได้รู้จักครับ )

To be leader is not only " Instructiion " It's " Responsibility "
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:55:26 AM »

จากที่ผมได้ติดต่อมาเองครับ...
- ให้โทรช่วงบ่ายแก่ ๆ ครับ  เช้า ๆ ผมก็โทรไม่ติดเหมือนกัน
- ปกติเจ้าหน้าที่นัดวันไหน จะไม่ค่อยเสร็จล่วงหน้ามาก อาจจะเสร็จก่อนวันสองวันก่อนวันนัด เพราะเขาจะรวบรวมเรื่องไปให้นายเซ็นต์ทีเดียว  สมัยโน้นบอกว่าตัวนายไม่ได้นั่งอยู่ที่เดียวกัน
- ปกติถ้าติดต่อกับราชการ หรือลูกค้า (พูดในฐานะคนขายของ) เขาไม่โทรกลับมาหาเราหรอกครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 12:36:14 PM »

เจออีกแล้วครับ ตะกี้แอบแวปไปทำทีขอสอบถามการขอใบ ป.3 ที่อำเภอมา ทำทีถามถามจนท.ว่าขอ ป.3นี่ต้องใช้หลักฐานอะไรมั่ง
แกถามว่าจะขอปืนใหม่หรือโอนล่ะ ถ้าปืนใหม่ นายอำเภอแกไม่ให้เพราะไม่เพิ่มยอดหรือทะเบียนอะไรนี่แหละแล้วแกก็หันหลังทำทีเหม่อๆ555แล้วก็บอกว่าปืนใหม่แพงขนาดแบเรตต้ายังตั้งหกหมื่นแน่ะ  (อย่างนี้ต้องรีบแล้วแบเรตต้าหกหมื่นท่าจะหายากแล้วสมัยนี้55)ท่าทางผมจะเจอข้าราชการยุคหินซะล่ะมั้งเนี่ย Grin ดูจากท่าทีแล้ว ป3ของผมท่าจะมีชื่อในซองผ้าป่าแหงๆทำบุญๆ Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:13:22 PM »

เสียกำลังใจเลยผม หัวเราะร่าน้ำตารินข้าราชการนี่โดนด่าตลอด เกิดเป็นข้าราชการนี่ เฮ้อ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทุกวันนี้ประเทศกำลังพัฒนาเพราะแรงขับเคลื่อนของหน่วยงานราชการและองค์กรเอกชน ขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไม่ได้ อย่าเสียกำลังใจเลยครับเป็นส่วนน้อยเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2005, 02:19:05 PM โดย porpan » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
TAZAN
Jr. Member
**

คะแนน 0

ความสุขเล็กๆ ความสุขน้อยๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:28:29 PM »

เขาไม่โทรมาเราก็บุกใปหาสอบถามว่าเรื่องไปถึงไหน เราจะได้สบายใจไงครับมัวรอเครียดเปล่าๆครับ
ต้องเดิมไปด้วยท่าทางที่มาดมั่น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

มี   ศรัตรู    เพิ่มขึ้นหนึ่งคน   ก็มากเกินไป
มี   เพื่อน    เพิ่มขึ้นร้อยคน   ยังน้อยเกินไป
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:40:45 PM »

ถ้าอืดอาดเรื่องมากนักก็ลองเดินเข้าไปแบบฟอร์มป๋าๆหน้ายิ้มๆดูครับ ลองซนเล่นมุขนี้ดูแล้วราบรื่นฉลุยอิ อิ อิ Grin

พูดถึงประสิทธิภาพของหน่วยราชการ ตำบลที่ผมอยู่ปีที่ผ่านมาถูกตั้งเป้าภาษีเอาไว้100ล้านโดนรีดซะหน้าเขียวกันเป็นแถบ เดินขึ้นไปบนที่ว่าการอำเภอตอนบ่าย 2 มีเครื่องคอมพ์วางไว้เยอะกว่าจนท.ซะอีก แต่พอไปขอไอดีของเวบ khonthai.com ที่ออกโดยกรมการปกครอง มีไว้ให้ประชาชนได้ตรวจเช็คเรื่องราว,สถานะของตัวเองทางอินเตอร์เน็ต ดันไม่มีใครรู้เรื่องหรือให้คำตอบได้ แล้วตูจะเสียภาษีไปทามมายยยยยย?
vayuphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 02:19:26 PM »

หัวอกเดียวกันครับผมไปยื่นขอ ป.3 ตั่งแต่วันที่ 4/2/2548 ท่านก็ให้ผมนำเอกสารไปให้ข้าราชการเซ็นให้ก่อนจึงกลับมายื่นใหม่ วันที่ 7/2/2548เวลาบ่าย 3โมง(ประมาณเอานะครับ)ผมก็เตรียมเอกสารมาให้ทางกรมการปกครองจนครบแต่ท่านก็ยังบอกผมว่าผมขาดหนังสือรับการใช้อาวุธจากสนามยิงปืน ผมก็งงครับเพราะทำไมเมื่อวานไม่บอกกันที่เดียวและยื่นขอขนาด 9 มม. ต้องใช้ด่วยหรือครับ แต่ก็ไม่อยากต่อปากต่อคำมากก็เลยกลับบ้านก่อน
วันที่ 8/2/2548 ผมกลับไปใหม่ที่นี้ ท่านก็รับเรื่องแล้วก็ให้พิมพ์มือ เสร็จก็ออกใบนัดเป็นกระดาษสีขาวใบเล็กๆให้ นัดวันที่18/3/48(ก่อนไปให้โทรไปถ่ามก่อน)
18/2548ผมก็โทรไปถามได้คำตอบว่า เรื่องกำลังรอพิมพ์มืออยู่ ผมก็ไม่ว่ารออีกครับจน วันที่ 27/32548 ผมก็โทรไปถ่ามใหม่ ก็ได้คำตอบว่า "ขอเบอร์โทรกลับนะคะแล้วจะติดต่อกลับ" ผมก็ให้ไป วันที่ 28/3/2548 ก็โทรมาบอกว่าพิมพ์มือชุดเก่ามีปัญหาพิมพ์ไม่ชัดเนื่องจาก สนง.ตำรวจบอกหมึกที่ใช้จางไปให้เข้าไปพิมพ์ใหม่
ผมก็ไปเมื่อวันที่  4/4/2548 เจอเจ้าหน้าที่น่ารักเสียด้วยพอพิมพ์มือเสร็จก็แจ้งว่าต้องรออีก 45 วันไม่นับเสาร์กับอาทิตย์
ผมก็กำลังรออย่างไม่มีปากเสียงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
vayuphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 02:22:32 PM »

หัวอกเดียวกันครับผมไปยื่นขอ ป.3 ตั่งแต่วันที่ 4/2/2548 ท่านก็ให้ผมนำเอกสารไปให้ข้าราชการเซ็นให้ก่อนจึงกลับมายื่นใหม่ วันที่ 7/2/2548เวลาบ่าย 3โมง(ประมาณเอานะครับ)ผมก็เตรียมเอกสารมาให้ทางกรมการปกครองจนครบแต่ท่านก็ยังบอกผมว่าผมขาดหนังสือรับการใช้อาวุธจากสนามยิงปืน ผมก็งงครับเพราะทำไมเมื่อวานไม่บอกกันที่เดียวและยื่นขอขนาด 9 มม. ต้องใช้ด่วยหรือครับ แต่ก็ไม่อยากต่อปากต่อคำมากก็เลยกลับบ้านก่อน
วันที่ 8/2/2548 ผมกลับไปใหม่ที่นี้ ท่านก็รับเรื่องแล้วก็ให้พิมพ์มือ เสร็จก็ออกใบนัดเป็นกระดาษสีขาวใบเล็กๆให้ นัดวันที่18/3/48(ก่อนไปให้โทรไปถ่ามก่อน)
18/2548ผมก็โทรไปถามได้คำตอบว่า เรื่องกำลังรอพิมพ์มืออยู่ ผมก็ไม่ว่ารออีกครับจน วันที่ 27/32548 ผมก็โทรไปถ่ามใหม่ ก็ได้คำตอบว่า "ขอเบอร์โทรกลับนะคะแล้วจะติดต่อกลับ" ผมก็ให้ไป วันที่ 28/3/2548 ก็โทรมาบอกว่าพิมพ์มือชุดเก่ามีปัญหาพิมพ์ไม่ชัดเนื่องจาก สนง.ตำรวจบอกหมึกที่ใช้จางไปให้เข้าไปพิมพ์ใหม่
ผมก็ไปเมื่อวันที่  4/4/2548 เจอเจ้าหน้าที่น่ารักเสียด้วยพอพิมพ์มือเสร็จก็แจ้งว่าต้องรออีก 45 วันไม่นับเสาร์กับอาทิตย์
ผมก็กำลังรออย่างไม่มีปากเสียงครับ
vayuphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 02:24:49 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินขอโทษนะครับที่ติด 2 รอบพอดีมาใช้เป็นครั้งแรกขอโทษครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 04:28:25 PM »

ระบบราชการ....ที่ไหนๆก็แย่เหมือนกันหมด....ไม่ว่าไทยหรือต่างประเทศ Undecided

ระบบราชการปัจจุบันนะถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีครับ  แต่ที่ไม่ดี หรือทำงานชักช้า  ก็เป็นเพราะคนที่ปฏิบัติหน้าที่นั้น ๆ ต่างหาก  เพราะฉนั้นผมว่าอย่าโทษระบบดีกว่า ให้โทษคนที่ปฏิบัติงานในหน้าที่นั้น ๆ ครับ  ซึ่งข้าราชการแต่ละหน่วยงาน กระทรวง กรม กอง ก็ไม่ใช่ว่าทำงานเหมือนกันหมดหรอกครับ  ปัจจุบันข้าราชการหลาย ๆ หน่วยงาน หลาย ๆ ที่  ที่หัวหน้าหน่วยงานมีความจริงจังในการทำงาน เห็นใจประชาชน ก็จะกระตุ้นให้ลูกน้องของตนทำงานด้วยความกระฉับกระเฉงกันทั้งนั้นหละครับ  แต่ก็ยังมีบางหน่วยงานที่ทำงานแบบเช้าชามเย็นชามก็มี  ทั้ง ๆ ที่มีอุปกรณ์ในการอำนวยความสะดวกได้มาก เช่น ไม่ต้องเขียน ไม่ต้องค้นเอกสารเหมือนสมัยก่อน เพราะมีเครื่องคอมพิวเตอร์ช่วยอำนวยความสะดวกแล้วเป็นตน แต่ก็ยังว่านั้นแหละ ถึงเครื่องจะเร็ว  แต่คนไม่เร็วก็จบ.....เฮ้อ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 04:42:44 PM »

เจออีกแล้วครับ ตะกี้แอบแวปไปทำทีขอสอบถามการขอใบ ป.3 ที่อำเภอมา ทำทีถามถามจนท.ว่าขอ ป.3นี่ต้องใช้หลักฐานอะไรมั่ง
แกถามว่าจะขอปืนใหม่หรือโอนล่ะ ถ้าปืนใหม่ นายอำเภอแกไม่ให้เพราะไม่เพิ่มยอดหรือทะเบียนอะไรนี่แหละแล้วแกก็หันหลังทำทีเหม่อๆ555แล้วก็บอกว่าปืนใหม่แพงขนาดแบเรตต้ายังตั้งหกหมื่นแน่ะ  (อย่างนี้ต้องรีบแล้วแบเรตต้าหกหมื่นท่าจะหายากแล้วสมัยนี้55)ท่าทางผมจะเจอข้าราชการยุคหินซะล่ะมั้งเนี่ย Grin ดูจากท่าทีแล้ว ป3ของผมท่าจะมีชื่อในซองผ้าป่าแหงๆทำบุญๆ Grin

คุณ soveat ไม่เห็นต้องซีเรียสเลย  ก็ลองไปเขียนเอกสารเพื่อยื่นขอ ป.3 ดูสิ เอาแบบขอใหม่ แบบที่เจ้าหน้าที่บอกว่านายอำเภอไม่ให้นะ  บอกว่าให้หรือไม่ให้ผมจะขอเข้าไปคุยกับนายอำเภอเอง  แค่นี้แหละครับ  ยิ่งเป็นข้าราชการด้วย ยิ่งไม่ต้องไปคิดมากเลย..ฮ่า ๆ  ซองผ้าปงผ้าป่าไม่ต้องไปสน  หากทางโนนเขาพูด ๆ มาก็บอกครับ ๆ ยิ้ม ๆ ก็พอไม่ต้องไปควัก หรือหากโดนตื้อหนัก ๆ ก็บอกไปว่าหากผมได้ ป.4 แล้วเดี๋ยวผมจะบริจาคเองครับตามกำลังสัทธา  แต่พอได้ ป.4 แล้วก็ทำเฉย ๆ ซะ  เพราะเราควักเมื่อไหร่นั้นหละยิ่งเป็นการสร้างวัฒนธรรมอันไม่พึงประสงค์กับผู้อื่นที่จะขอ หรือเป็นการทำให้ผู้ปฏิบัติหน้าที่ได้ใจกินกันตามน้ำไปเรื่อย ๆ สร้างวัฒนธรรมที่ไม่ดี

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 06:34:03 PM »

เห็นใจผู้ปฎิบัติงานระดับล่างหน่อยเถอะ
บางวันเจอคนเบ่งใส่มากๆก็อารมณ์เสียบ้างเหมือนกัน
บางคนก็อดทน  หลายคนพูดจาดี  ผมว่าข้าราชการยุคนี้พยายามปรับปรุงตัวอยู่
ต้องให้เวลาท่านบ้าง  ส่วนที่อยู่มานานคงเปลี่ยนนิสัยได้ยาก แต่ก็มีไม่น้อยที่อัธยาศัยดีมาก แม้จะอาวุโสแล้วก็ตาม

ส่วนเรื่องโทรศัพท์อาจไม่สะดวก เพราะต้องบริการประชาชนจำนวนมากที่มารอคิวอยู่
หากรับโทรศัพท์บ่อยๆ ก็โดนด่าหาว่าเวลาทำงาน บ้าแต่โทรศัพท์ คือว่า.......เจอทั้งขึ้นทั้งล่อง
ผู้รับบริการต้องการให้ตนเองได้รับความสะดวกรวดเร็ว แต่บางครั้งไม่ได้อย่างใจก็เลยมีอารมณ์

ช่วยๆผ่อนผัน ให้ความเห็นใจซึ่งกันและกัน นึกถึงอกเขาอกเรา โลกนี้คงมีความสุขมากขึ้น

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 07:01:01 PM »

เฮ้อ.......... เซ็งครับ  Undecided

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์