เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:25:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนดี Save ลดนก กับ Save ไก  (อ่าน 5742 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 03:14:42 AM »

ผมว่าเซฟที่ไกของ Glock ไม่มีความหมายครับ นิ้วหลุดเข้าไปลั่นได้แน่

Grin ก็อย่างทีท่านพงษ์อุดรบอกไว้ครับ "ระบบความปลอดภัย..อยู่ที่คนใช้ครับ..สำคัญสุด.... " รู้ว่ากล๊อกเป็นแบบนั้นก็ไม่ควรเอานิ้วเข้าโกร่งไกถ้าไม่ได้มีเจตนาจะลั่นไกครับ รวมทั้งปืนอื่น ๆ ด้วยเช่นกัน Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 04:03:52 AM »

จขกท เป็น ข้าราชการหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นผมเสนอตัวนี้อีกหนึ่งกระบอกครับ Steyr M9A1 มีเซฟอีกชั้นในโกร่งไก นอกจากมีเซฟที่ไก ถ้าปลดเซฟ ก็เหมือนกล็อกครับ เอานิ้วเข้าโกร่งไกก็ลั่นได้เหมือนกัน
CZ 75 P01 หรือ D compact เป็นระบบลดนก เมื่อลดนกแล้ว ถ้านิ้วเข้าโกร่งไกแล้วก็ลั่นได้เหมือนกัน ถึงแม้ไก ดับเบิล จะมีน้ำหนักมาก(ประมาณ 11 ปอนด์)
กล็อก ทำนองเดียวกันครับ ถ้าเอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วลั่นได้เหมือนกัน

สรุปแล้ว เซฟ จริงๆแล้วอยู่ที่นิ้วมือกับสติของเราครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 04:04:52 AM »

ถ้าให้เลือกตัวเดียวเพราะงบและปัจจัยอื่นๆ ผมกล็อก ก็ละกันครับ เพราะปกติไม่เคยขึ้นลำไว้อยู่แล้ว ระบบเซฟตี้ของกล็อก ก็โอเคครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเหนือสิ่งใด เซฟที่สำคัญที่สุด ก็คือ "นิ้ว" ที่เหนี่ยวไกนี่แหละครับ ในความคิดผมนะ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 04:34:32 PM »

แล้วแต่ชอบครับ  สำหรับผม  cz 75 d compact ครับ    เยี่ยม
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:19:35 PM »

ส่วนตัวผมชอบเซฟแบบลดนกครับ Smiley
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:54:51 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนอก กระทู้ ครับ ...กล๊อคไม่ลั่นง่ายอย่างที่กลัวกัน

-  ทดสอบโดยไม่ต้องใส่ลูกแล้วเอานิ้วควงดู...ทำแบบในหนังไทยเลย  ( แต่ถ้าเอานิ้วเหนี่ยวไก ก็อีกเรื่องหนึ่ง )     
    -  ความเห็นส่วนตัวคิดว่าผู้ที่ยังไม่ชำนาญ(มีปืนใหม่ ๆ) เวลาไปซ่อมยิงที่สนามระหว่างปืนตระกูล 1911 กับ กล๊อค    ผมจะกลัวอุบัติเหตุจาก ปืน 1911 มากกว่า
   -  และผมเชื่อว่า...สมาชิกส่วนใหญ่ไม่ว่าจะใช้ปืนอะไรมาก่อนก็ตาม...เมื่อมีกล๊อคแล้ว จะเลือกกล๊อคติดตัว ทั้งที่มีคนพูดตลอดว่าอันตรายกว่าปืนอื่น  ๆ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:19:05 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนอก กระทู้ ครับ ...กล๊อคไม่ลั่นง่ายอย่างที่กลัวกัน

-  ทดสอบโดยไม่ต้องใส่ลูกแล้วเอานิ้วควงดู...ทำแบบในหนังไทยเลย  ( แต่ถ้าเอานิ้วเหนี่ยวไก ก็อีกเรื่องหนึ่ง )     
    -  ความเห็นส่วนตัวคิดว่าผู้ที่ยังไม่ชำนาญ(มีปืนใหม่ ๆ) เวลาไปซ่อมยิงที่สนามระหว่างปืนตระกูล 1911 กับ กล๊อค    ผมจะกลัวอุบัติเหตุจาก ปืน 1911 มากกว่า
   -  และผมเชื่อว่า...สมาชิกส่วนใหญ่ไม่ว่าจะใช้ปืนอะไรมาก่อนก็ตาม...เมื่อมีกล๊อคแล้ว จะเลือกกล๊อคติดตัว ทั้งที่มีคนพูดตลอดว่าอันตรายกว่าปืนอื่น  ๆ

ขออนุญาตครับถ้ามองว่าลั่นง่ายหรือยากอยู่ที่ตัวคน สำคัญคือผมว่าความมีสติครับ เรามองกันส่วนใหญ่แค่   ............ ปืนแต่ละกระบอก มีระบบดีหรือไม่ดีอย่างไร  .....   แต่บางทีเราลืมมองที่ตัวเราเอง  .... ชีวิตประจำวัน เราเป็นคนแบบไหน  ....  มีสติฝึกฝนตลอด หรือขาดสติเป็นประจำ ไม่ว่าเรื่องไหน  ..... 
         ยามคนเรามีสติ ผมเชื่อว่า ไม่ว่าระบบไหนถ้าคนที่สนใจศึกษาเรื่องปืนก็สามารถเรียนรู้ได้ แต่ยามเมื่อไม่มีสติ ความพลั้งพลาดมันมีอยุ่ครับ  ....... 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
mr.hkusp
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 06:43:27 PM »

กฎแห่งความปลอดภัยท่องจำไว้ครับ   สำคัญมากๆ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:00:56 AM »

เซฟที่นิ้วครับ แล้วเดินไปซื้อG19 มาหนึ่งกระบอก

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 03:09:22 AM »

ผมแนะนำแค่2ตัวพอครับคือ CZ 75 Compact ตัวที่เป็นเหล็กไม่แนะนำตัวที่เป็นอันลอยเพราะมันซ่อมยากกว่าเหล็ก
ตัวที่2คือ Glock 19 ส่วนเรื่องความปลอดภัยนี้ก็ขึ้นอยู่กับนิ้วเราแหละครับว่าจะให้มันลั่นไม่ลั่นแต่ดีกรี Glock ดีกว่าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 03:14:41 AM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:42:57 AM »

เซฟที่นิ้วครับ แล้วเดินไปซื้อG19 มาหนึ่งกระบอก
ครับ...เห็นด้วยกับ ท่าน fink เคยมีพี่ท่านหนึ่งพูดอยู่เสมอว่า ไม่เหนี่ยวไม่ลั่น
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:58:00 AM »

ผมใช้ปืนพก ใน caliber 9 มม. พาราฯ เช่นกันครับ
ระบบลั่นไก แบบ single ล้วน....

ชิ้นส่วนที่ฝืดที่สุด ในปืนของผม ก็คือ คันเซฟ ครับ...
...ผมจะใช้ คันเซฟ เฉพาะอยู่ในสนามยิงปืน เท่านั้น ครับ

ส่วนลักษณะการนำพาอาวุธปืนของผม...
ผมใช้วิธีขึ้นลำบรรจุกระสุนไว้ 1 นัดในรังเพลิงและลดนกชิดโครงปืนเสมอ....

วิธีการเตรียมพร้อมในการใช้งาน...
มี 2 ลักษณะคือ ง้างนกครึ่งทาง...ตั้งแต่อยู่ในซองพก
และง้างนกสุด...พร้อมเข้าเซฟ ตั้งแต่อยู่ในซองพก

ซึ่งจากการใช้งานจริง...(มากกว่า 1 ครั้ง)
มีเพียงครั้งเดียว เท่านั้น ครับ ที่ใช้งานจากการง้างนกสุดแล้วเข้าเซฟ

วิธีปรับตัวง่าย ๆ ให้เข้ากับปืนที่มีระบบลั่นไกแบบ single ล้วน
ก็คือ  ปาดมือสัมผัสกับปืนในลักษณะ นิ้วหัวแม่มือ พร้อมที่จะง้างนก ในจังหวะแรก
ตั้งแต่ปืนยังอยู่ในซองพก..ครับ
หรือฝึกฝน...การง้างนกปืนด้วยนิ้วหัวแม่มือข้างซ้าย หรือมือข้างที่ไม่ถนัด
ในขณะชักปืนขึ้นมาพร้อม ก่อนที่จะเข้าแนวเล็ง

น้ำหนักไกและความคุ้นเคย...ในการหยั่งนิ้วชี้
รวมถึงความเคยชินของการวางนิ้วชี้ ขนานไปกับลำเลื่อน
เป็นสาเหตุสำคัญ...ที่บรรเทาอันตราย ซึ่งเกิดจากการทำปืนลั่น โดยไม่ตั้งใจ ครับ

ส่วนระบบกลไก ไม่ว่า...จะเป็นแบบลดนกทั้งอัตโนมือหรืออัตโนมัติ
และมีนกสับ ไม่มีนกสับ  ดับเบิ้ลล้วน ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล นั้น
เป็นการช่วย "บรรเทา" การทำปืนลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เท่านั้น ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:09:26 AM »

ถ้าจะเอาแบบชัวว์เห็นๆ แนะนำคูก้าครับ ทั้งลดนก พลิกเข็ม ไกวืด ในคราวเดียวกัน

ขอ อนุญาติเชียร์ของตัวเอง อิอิ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:28:00 AM »

Glock 19 (All in One)
Elay_GP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:05:19 AM »

เลือกเอาที่เราชอบ แล้วฝึกฝนในการใช้ให้ชำนาญ  ควาปลอดภัยมันอยู่ที่ตัวผู้ใช้เป็นหลักนะครับ ตามความคิดของผม

ในหนังเรื่อง Shoot 'em Up พระเอกพูดว่า นิ้ว ของเรา คือเซฟปืน ที่ดีที่สุด .....!
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์