เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:38:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรเจ้าหน้าที่ใช้สำหรับพกพาอาวุธปืน???  (อ่าน 13213 ครั้ง)
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:30:39 AM »

รบกวนถามผู้รู้  โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ขณะที่ผมไปซ้อมที่ ศรภ. มีคนมาชวนคุย และ โชว์บัตรฯ พกพาอาวุธปืนขนาด 9 ม.ม.ให้ดู โดยเขาบอกว่า บัตรออกโดยตำรวจ เซ็นต์โดย ผู้บัญชาการตำรวจ(ในอดีต) สามารถพกพาได้ตลอดชีวิต เสียค่าใช้จ่าย 3 หมื่นบาท ผมไม่สนใจ ก็เลยแยกกันไป
ถามว่า  มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า  ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???   
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:34:44 AM »

รบกวนถามผู้รู้ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ขณะที่ผมไปซ้อมที่ ศรภ. มีคนมาชวนคุย และ โชว์บัตรฯ พกพาอาวุธปืนขนาด 9 ม.ม.ให้ดู โดยเขาบอกว่า บัตรออกโดยตำรวจ เซ็นต์โดย ผู้บัญชาการตำรวจ(ในอดีต) สามารถพกพาได้ตลอดชีวิต เสียค่าใช้จ่าย 3 หมื่นบาท ผมไม่สนใจ ก็เลยแยกกันไป
ถามว่า มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???

พกพาตลอดชีวิต...ไม่มีในกฎหมายที่จะให้อำนาจขนาดนั้น...หลอก..และคุยโม้ให้คุณฟังแน่นอนครับ..

ผมได้มา..มีอายุปีเดียวเอง...ยังไม่เคยคุยกับใครเลย..นี่เป็นครั้งแรกนะเนี่ย...เขินจัง หลงรัก

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:36:07 AM »

^
^
^
ต้องเป็นอดีตตำรวจ อะไรแนวนี้รึป่าวครับ ถึงมีใบพกได้

Sunshine follows thunder'..
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:38:25 AM »

อาชีพ ความจำเป็นเร่งด่วน และเหตุผลทั่วไป(เงิน)  ครับ.. Cheesy

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:43:26 AM »

ต้องกี่ล้านหรือครับ

Sunshine follows thunder'..
Drt2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:44:40 AM »

Huh Huh โห บัตรพิเศษ สำหรับคนพิเศษ อยากเห็นรูปร่างหน้าตา (บัตร) เป็นไง ไม่รู้ว่าจะเหมือนใบขับขี่ตลอดชีพหรือเปล่า  Grin Grin

To be leader is not only " Instructiion " It's " Responsibility "
yakdee
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:48:34 AM »

ต้องกี่ล้านหรือครับ

ประมาณ 6 หลัก...ก็พอ..ไม่ต้องถึงล้าน...น....น Cheesy

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 10:53:02 AM »

สำหรับ จนท. ตำรวจ ผมไม่ทราบครับ....
เพราะน่าจะพกพาได้อยู่แล้วในขณะปฏิบัติหน้าที่...

ส่วนของ มท. มีครับ.....
เป็นหนังสืออนุญาตพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการ
ซึ่งออกโดย กฎกระทรวง ฉบับที่ 13 (พ.ศ. 2515) ครับ
และมีกำหนดระยะเวลาการพาอาวุธปืนฯ ด้วยครับ

และตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพกพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. 2519

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:00:28 AM »

Grin Grin Grin Grinอยากได้มั่งจังเลย แล้วจริงๆมันมีหรือเปล่าครับ Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2005, 11:02:05 AM โดย vichai01 » บันทึกการเข้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:01:11 AM »

อ้างถึง

พกพาตลอดชีวิต...ไม่มีในกฎหมายที่จะให้อำนาจขนาดนั้น...หลอก..และคุยโม้ให้คุณฟังแน่นอนครับ..

หลงรัก
อ้างถึง
ผมตอนแรกที่คุยก็เข้าใจว่าหมายถึง ป.12 ที่ใช้ได้ปีเดียว  แต่เขาว่าเป็นบัตรประจำตัวที่ออกพิเศษให้ในฐานะผู้ช่วย คงหมายถึงเจ้าหน้าที่พิเศษที่ได้รับอนุญาตโดยผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ  หน้าตาบัตรก็เหมือนบัตรสมาชิกสนามยิงปืนที่พิมพ์จากกระดาษ...
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:25:14 AM »

ขออนุญาติ เจ้าของกระทู้นะครับ

สงกราณ์ ศรภ รด ร1 สนามใน กทม เปิดบริการไหมครับ

หรือว่า หยุด กันหมดครับ

POME2026
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:35:39 AM »

ตกใจ ตกใจ ยังไม่เคยได้ยินเหมือนกันครับว่ามันมีแบบนั้นด้วย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 12:28:43 PM »

ระวังนะครับ บัตรแหกตาก็มีนะ  ญาติผู้ใหญ่ผมเคยโดนต้มไป  โดนไปสามหมื่นบาท  ก่อนช่วงที่ท่าน ณรงค์ จะขึ้นเป็น อตร. เล็กน้อย ร่วมยี่สิบปีไปแล้วมั้ง  หลังจากนั้นเรื่อง ป 12 ก็ขอยากมาตลอด มีมาอีกทีก็ช่วงก่อนยุคคุณ ทักษิณ นี้แหละ ใครมีคุณสมบัติครบก็ขอได้  แต่แล้วก็มีคำสั่งฟ้าผ่า สั่งระงับไป

ว่ากันตามหลักการแล้ว แม้จะมี ป12 ก็ไม่มีสิทธิ์พกปืนไปไหนได้ง่ายๆนะครับ

ล่าสุดเห็น ใบอนุญาตพกปืน ออกโดยสันติบาล ให้จนท.ในสังกัดใช้ พกนอกเครื่องแบบ เป็นนามบัตรเล็กๆ ยังสงสัยอยู่เลยว่าทำไม ไม่ให้จนท.นั้นๆ ไปขอ ป 12  แทน และสงสัยว่าใบอนุญาตของสันติบาล น่าขัดต่อ พรบ.อาวุธปืน และขัดต่อระเบียบราชการ ?  ใครรู้เรื่องระเบียบกฏหมายช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ  Huh Huh

....ตามล่า...อีตอแหล
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:06:47 PM »

รบกวนถามผู้รู้ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ถามว่า มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:18:31 PM »

ขออนุญาติ เจ้าของกระทู้นะครับ

สงกราณ์ ศรภ รด ร1 สนามใน กทม เปิดบริการไหมครับ

หรือว่า หยุด กันหมดครับ

ที่ ศรภ. หยุดตั้งแต่ 13-17 เม.ย.  ที่อื่นๆไม่ทราบครับ Cheesy
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์