เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:38:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรเจ้าหน้าที่ใช้สำหรับพกพาอาวุธปืน???  (อ่าน 13212 ครั้ง)
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:22:02 PM »

ถ้าเจออีกขอใบสมัครเพื่อผมซัก 1 ชุด  (ทำง่ายอย่างนี้ก็ดีซิ พกกันเต็มเมือง )

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 01:57:01 PM »

รับทราบ ครับ

ขอบคุณครับ คุณ aot
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 06:46:02 PM »

สำหรับ จนท. ตำรวจ ผมไม่ทราบครับ....
เพราะน่าจะพกพาได้อยู่แล้วในขณะปฏิบัติหน้าที่...

ส่วนของ มท. มีครับ.....
เป็นหนังสืออนุญาตพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการ
ซึ่งออกโดย กฎกระทรวง ฉบับที่ 13 (พ.ศ. 2515) ครับ
และมีกำหนดระยะเวลาการพาอาวุธปืนฯ ด้วยครับ

และตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพกพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. 2519

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

ถูกต้อง..........แต่............ไม่มีตลอดชีพแน่นอนครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 06:59:41 PM »

แก็งค์นี้ยังไม่หมดไปง่ายๆครับ
เมื่อก่อนมีทำเป็นบัตรผู้ช่วย ที่ออกโดย ผบตร คนก่อน แล้วเพื่อนของเพื่อนเขามาถามว่ามีจริงหรือไม่
มีคนมาบอกว่าสามารถทำให้โดยแลกเปลี่ยนกับเงินจำนวน 50000 บาท
สอบถามคนเซ็นแล้วปลอมแน่ๆ ได้ของมาดู ที่ลายเซ็นเป็นตรายางปั้มเอา
เลยให้กองปราบไปรวบตัวมาจัดการ แต่คงไม่หมด
เมื่อความต้องการพกพาปืนอย่างถูกต้องสวนทางกับนโยบายของรัฐ
ที่มีอคติกับประชาชนคนเสียภาษี 

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 07:49:46 PM »

น้ำลายหก
ครับ
อยากได้มั่ง
 หลงรัก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 08:01:14 PM »

ล่าสุดเห็น ใบอนุญาตพกปืน ออกโดยสันติบาล ให้จนท.ในสังกัดใช้ พกนอกเครื่องแบบ เป็นนามบัตรเล็กๆ ยังสงสัยอยู่เลยว่าทำไม ไม่ให้จนท.นั้นๆ ไปขอ ป 12  แทน และสงสัยว่าใบอนุญาตของสันติบาล น่าขัดต่อ พรบ.อาวุธปืน และขัดต่อระเบียบราชการ ?  ใครรู้เรื่องระเบียบกฏหมายช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ  Huh Huh

น่าจะเป็นหนังสือแสดงตัวมากกว่า
ตำรวจกับทหาร  พกปืนในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ ไม่ว่าแต่งเครื่องแบบ หรือนอกเครื่องแบบได้อยู่แล้ว
ส่วนหน่วยงานอื่น ๆ ตามกฎกระทรวงจะมีแบบฟอร์ม  เป็นใบพกโดยไม่ต้องใช้ ป.12
แต่ถ้าตีความกันแบบตรงไปตรงมา   ข้าราชการที่ได้รับสิทธิเหล่านี้ จะต้องพกปืนหลวงเท่านั้น   แต่ส่วนใหญ่ก็มั่ว ๆ ใช้ปืนส่วนตัวกัน   รวมทั้งผมด้วย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 09:45:10 PM »

ผมก็เหมือนพี่สุพินท์ครับ..............พกปืนส่วนตัวทำงานหลวง ตอนขึ้นสนาม ก็เขียนรายงานพร้อมแนบสำเนา ป.4 ให้ ผบ.กรม เซ็นต์อนุมัติ เพื่อกันเหนียว Wink

เรื่องใบพกแบบนี้ โดนต้มครับ..............ต้มแบบเปื่อยสนิท เคี้ยวได้เลย Tongue

สำหรับการพกพาอาวุธของ ทหารตำรวจ มี กม.รองรับอยู่แล้วครับ.................สมัยก่อนๆ ประมาณช่วงปี 30 กว่าๆ ..............เคยมีการออกใบอนุญาตให้ข้าราชการทหาร ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่เสี่ยงภัยนอกเครื่องแบบ ติดอาวุธได้...............

ที่ผมใช้คำว่า ติดอาวุธ มีความหมายว่า ไม่ใช่เฉพาะ ปืนพก หรือ ปืนไรเฟิลโจมตี ปืนกลนะครับ..................อาจจะมีพวกเครื่องยิง 40 มม. หรือ จรวดไปด้วยก็ได้ ตกใจ..............ซึ่งใบที่ว่านี้ อนุญาตโดยเจ้ากระทรวง Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 09:57:59 PM »

ใบอนุญาติพกพาอาวุธปืน ใช้ในสามจังหวัดภาคใต้ ออกให้โดยอำเภอ ต่ออนุญาติปีต่อปี ขออภัยที่ไม่ค่อยชัดครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[URL=h
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 09:59:18 PM »

Grin Grin Grinส่วนหน่วยของผม(เรียกซะหรู)ถ้าแต่งเครื่องแบบแล้วพกปืนละก็ วงแตกละก๊าบ.... Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:13:37 AM »

เข้าใจว่าเป็นบัตรเล็กๆสีขาว...ที่ผู้บังคับบัญชาเซ็นให้ขณะปฏิบัติหน้าที่หรือเปล่า....เคยเห็นตร.เขาใช้กัน...สมัยกองทะเบียนเก่า ในสโมสรกองปราบ..เห็นวางขายให้ตร.ครับ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mama
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:15:39 AM »

ผมไม่ใช้ทหารหรือตำรวจและก็ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยครับ แต่ผมมีเรื่องที่อยากเล่าสู่กันฟัง

มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ผมไปซ้อมยิงปืนที่สนามแล้วได้สนทนากับคนที่มาซ้องยิงปืนเหมือนกัน คุยกันไปคุยกันมา มาเข้าถึงเรื่องปืนเถื่อนกันแล้วเขาก็ถามผมว่าผมมีปืนเถื่อนหรือเปล่า ผมก็ตอบไปว่าไม่มี แล้วแฟนของเขาก็พูดขี้นมาว่าเขามีเพื่อนที่จะขายปืนเถื่อนในราคา8,000บาท แล้วเขาก็รีบพูดตัดบทแฟนเขาไปว่าปืนเถื่อนที่ไหน8,000ไม่มีหรอก แฟนเขาก็บอกว่ามี...มีจริงๆแล้วเขาก็หันมาพูดกับผมว่า เขาสารถขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนได้โดยต้องเสียเงินค่าดำเนินการ30,000บาท ผมก็เลยถึงบางอ้อเลยครับท่าน ผมนังคิดอยู่พักนึงว่าผมโดนต้มแน่เลยแล้วผมก็คิดว่าจะเอายังไงกันคนนี้ดี ผมคิดอยู่สามอย่างครับ
          อย่างแรกผมคิดว่าเขาหลอกเอาเงินผมแน่ๆ หรือ สองเขาหลอกให้ผมไปหาปืนเถื่อนมาขึ้นทะเบียนแล้วให้ตำรวจจับผม (คงไม่ทางเพราะยังไงผมก็ไม่มีวันที่จะไปยุ่งกับของเถื่อนแน่ๆก็รู้ๆกันอยู่ว่ามีโทษมากแค่ไหน) แล้วอย่างสุดท้ายก็คือผมจะทำอย่างข้อสองเองรับ นังคิดอยู่พักนึง (คิดอีกแล้ว) ผมก็เลยสรุปว่าไม่เอาสักอย่างเพราะไม่รู้ว่าเขาจะมาไม้ไหน ผมก็เลยบอกเขาไปผมมีธุระจะต้องไปทำขอตัวกลับก่อนนะครับ ผมก็เก็บปืนใส่กระเป๋าเดินหนีจากตรงนั้นเลยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2005, 12:22:23 AM โดย mama » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:26:31 AM »

ที่บอกว่าทหารไม่ต้องใช้บัตร ตรงนี้ไม่ใช่สิทธิพิเศษอะไรหรอกครับ
ลองนึกภาพทหารหนึ่งกองพล   หมื่นกว่าคนออกฝึก  ก็จะมีอาวุธปืนขนาดเล็ก ใหญ่ หรืออาจจะทั้งใหญ่กับยาวด้วย รวมทั้งวัตถุระเบิด รวม ๆ กันแล้วประมาณสองหมื่นรายการ   ถ้าต้องเขียนบัตรที่ว่าละก็  คนเขียนคงบ้าตายก่อน  Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 01:35:57 AM »

น่าจะเป็นหนังสือแสดงตัวมากกว่า
ตำรวจกับทหาร พกปืนในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ ไม่ว่าแต่งเครื่องแบบ หรือนอกเครื่องแบบได้อยู่แล้ว
ส่วนหน่วยงานอื่น ๆ ตามกฎกระทรวงจะมีแบบฟอร์ม เป็นใบพกโดยไม่ต้องใช้ ป.12
แต่ถ้าตีความกันแบบตรงไปตรงมา ข้าราชการที่ได้รับสิทธิเหล่านี้ จะต้องพกปืนหลวงเท่านั้น แต่ส่วนใหญ่ก็มั่ว ๆ ใช้ปืนส่วนตัวกัน รวมทั้งผมด้วย

ขอบคุณครับ  Cheesy

เข้าใจว่าเป็นบัตรเล็กๆสีขาว...ที่ผู้บังคับบัญชาเซ็นให้ขณะปฏิบัติหน้าที่หรือเปล่า....เคยเห็นตร.เขาใช้กัน...สมัยกองทะเบียนเก่า ในสโมสรกองปราบ..เห็นวางขายให้ตร.ครับ Grin Grin

ลักษณะแบบนั้น ละครับ  ติดรูป ระุบุหมายเลขทะเบียนปืน ระบุขนาดกระสุน

....ตามล่า...อีตอแหล
dream_1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 04:47:38 AM »

มีครับก็ ป.13 ไงครับ
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 07:24:41 AM »

ลักษณะแบบนั้น ละครับ  ติดรูป ระุบุหมายเลขทะเบียนปืน ระบุขนาดกระสุน
อ้างถึง
หน้าตาบัตรฟังดูคล้าย ๆ กับที่คุณนาจาว่าครับ แต่ ไม่ระบุทะเบียนปืน บอกแค่ขนาดกระสุนเท่านั้น Smiley
เบื้องต้นขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลและความเห็น เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ในการเรียนรู้ระวังตัว Smiley
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์