เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:14:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรเจ้าหน้าที่ใช้สำหรับพกพาอาวุธปืน???  (อ่าน 13169 ครั้ง)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 10:00:51 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   หลอกกันล้านเปอร์เซ็นต์

แต่ใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนตลอดชีพเคยมีนะครับ........แต่เป็นรุ่นสมัยคุณพ่อ...พวกที่ได้รับอนุญาตน่าจะเกือบถึงฝั่งหมดแล้ว

แต่ยังไม่ได้ยกเลิกนะครับ.........เหมือนใบขับขี่นะ.....ปัจจุบันทำใบอนุญาตตลอดชีพไม่ได้แล้ว..........แต่ใบอนุญาตที่เคยออก

ให้........ก็ใช้ไปได้ตลอดชีพ

ข้าราชการตำรวจ....ยศตั้งแต่ร้อยตำรวจเอกขึ้นไป.....สามารถพกพาอาวุธปืนได้โดยไม่ต้องใช้   ป.๑๒   มีไว้ในระเบียบการตำรวจ

ไม่เกี่ยวกับคดี   

ใบอนุญาตที่ผู้บังคับบัญชาระดับตั้งแต่    ผู้กำกับการขึ้นไปออกให้  ข้าราชการตำรวจ   เพื่อใช้พกพาอาวุธปืนออกนอกพืนที่

มีกำหนดระยะเวลาไม่เกินหกเดือน        มีกฎกระทรวงรองรับ

ใบอนุญาตพาอาวุธปืนติดตัวอีกอย่างหนึ่งนะครับ.........เงินสดครับ...........พกเงินสดติดตัวสักล้านหนึ่ง.....อ้างเหตุจำเป็นได้ตาม

ควรแก่พฤติการณ์      โดยอ้างได้ว่าไปเก็บเงินเร่งด่วน.....(มุขนะครับ ....แต่ใช้ได้จริง)  เงินหนึ่งล้านมีธนบัตรฉบับละ ๑๐๐๐บาท

๑๐๐๐  ฉบับ   มีน้ำหนักน้อยกว่าปืนหนึ่งกระบอก........ปืนขนาดลำกล้องตั้งแต่สี่นิ้วขึ้นไป......น้ำหนักไม่เยอะครับ...แต่หายาก Grin

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 10:10:26 AM »

ใบอนุญาตพาอาวุธปืนติดตัวอีกอย่างหนึ่งนะครับ.........เงินสดครับ...........พกเงินสดติดตัวสักล้านหนึ่ง.....อ้างเหตุจำเป็นได้ตาม

ควรแก่พฤติการณ์      โดยอ้างได้ว่าไปเก็บเงินเร่งด่วน.....(มุขนะครับ ....แต่ใช้ได้จริง) 

Oh ...... One   million   Bahts ..... it   is   very   hard   to   get   this   amount  ,  so   what   is   the   minimum   amount   ?   krub ......   Cool

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 11:12:52 AM »

ควรแก่พฤติการณ์      โดยอ้างได้ว่าไปเก็บเงินเร่งด่วน.....(มุขนะครับ ....แต่ใช้ได้จริง) 

Oh ...... One   million   Bahts ..... it   is   very   hard   to   get   this   amount  ,  so   what   is the   minimum   amount   ?   krub ......   Cool

สัก    สองหรือสามแสนก็พอครับ.....พออ้างได้

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
(โซ_เซ)
*บทเรียนของชีวิต คือประสบการณ์ในอดีตที่ผ่านมา*
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:16:33 PM »

อืมน่าคิดนะ  แต่ฟังหูไว้หูดีกว่า :Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 01:44:31 PM »

รบกวนถามผู้รู้  โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ขณะที่ผมไปซ้อมที่ ศรภ. มีคนมาชวนคุย และ โชว์บัตรฯ พกพาอาวุธปืนขนาด 9 ม.ม.ให้ดู โดยเขาบอกว่า บัตรออกโดยตำรวจ เซ็นต์โดย ผู้บัญชาการตำรวจ(ในอดีต) สามารถพกพาได้ตลอดชีวิต เสียค่าใช้จ่าย 3 หมื่นบาท ผมไม่สนใจ ก็เลยแยกกันไป
ถามว่า  มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า  ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???   

เพื่อนผมเคยโทรมาเล่าให้ฟังเมื่อปลายกพ.นี่เอง (เค้าทำงานขายประกันฯ)
ไม่คิดว่าคุณจะโดนไปด้วย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 01:51:59 PM »

อ้อ...พกแบบไม่มีใบพก แบบที่พี่ป้อมว่าครับ
กรณี ที่ต้องคุ้มครองเงินสดหรือทรัพท์สินอื่นๆ(ทอง เพชร สำหรับผู้ทำธุรกิจนี้)

หรือเกิดเหตุฉุกเฉิน
เช่น เพื่อนบ้านฝั่งตรงข้ามที่สนิทสนมกัน ถูกฉุดขึ้นปิคอัพไป
(เคยเกิดจริงแถวบ้านผม)
บ้านนี้ คว้าปืนลูกซองขึ้นรถไล่ตามได้ ไม่ผิดกติกาใดๆครับ
ถือว่าเป็นเหตุซึ่งหน้า เพื่อติดตาม ช่วยเหลือ
(แต่งานนั้นโชคดี ที่ไม่ได้ยิงกัน เพราะรถคันติดตาม โทรแจ้งเหตุไปด้วย สกัดจับได้ ตำรวจตำหนิ คนไล่ตามเล็กน้อย เพราะการที่เค้าทำ อาจเป็นอันตรายแก่ตัวเขาเองได้)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2005, 09:36:30 PM »

ผมเคยเห็นใบอนุญาตมี/ใช้ เอ็ม16 ครับ จริงๆ นะ

ตราครุฑพ่าห์ ผู้ลงนามเป็น ผอ.กอ.รมน. สมัยนั้นครับ พล.อ.... จำไม่ได้แร้ว

ผู้รับอนุญาตเป็นพลเรือน (เดี๋ยวนี้พี่ชายแกเป็น ส.ส.พรรคใหญ่ของไทยสมัยที่2แล้้วครับ)

ดูวันที่ออกแล้ว ออกให้ตอนยุค ผกค. ครับ แต่ดูแล้วไม่มีส่วนไหนบอกว่าหมดอายุวันใด ตอนนั้นแกรับเหมาสร้างทางให้หน่วยทหารในพื้นที่สีชมพู

แกยังพูดเล่นๆ ว่า ใบอนุญาตไม่มีวันหมดอายุ เลยเอาของไว้ท้ายรถตลอด 555

ถ้าเจอแกอีก จะขอมา scan อวดกันครับ
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 08:03:58 AM »

น้ำลายหก
ครับ
เคยเห็นสมัยมี ผู้ก่อการร้าย  พื้นที่อันตราย ครับ
 น้ำลายหก
TAZAN
Jr. Member
**

คะแนน 0

ความสุขเล็กๆ ความสุขน้อยๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:01:18 AM »

พี่ป้อมทองครับ ผมเห็นด้วยกับความคิดพี่ครับ
   ...แต่ตอนนี้เงินไม่มี  ขอยืมติดกระเป๋าวักห้าแสนก็พอ....
   ....เวลาโดนจะได้อ้างได้ว่า   มีความจำเป็นเร่งด่วน
.......พี่ ๆทีมเยือนดื่มกันเก่ง  ฮิ..ฮิ..ฮิๆๆๆๆๆๆ Wink Wink Wink
               หลงรัก หลงรัก หลงรัก

มี   ศรัตรู    เพิ่มขึ้นหนึ่งคน   ก็มากเกินไป
มี   เพื่อน    เพิ่มขึ้นร้อยคน   ยังน้อยเกินไป
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:16:21 AM »

เงิน พกมา ไม่ถึง ล้าน ... แต่...พา ลูกสาวบุญธรรม (วัยสะรุ่น+สวย หมวย อึ๋ม) มาด้วย .. แพงกว่า (เงินล้าน) .... พกปืนเพื่อคุ้มครอง ได้ ครับ .. สมเหตุ สมผล ... ยุคสมัยเนี้ยพวกบ้ากาม ชอบรุมข่มขืนแยะ  ...

FBook   prasop tongtawat
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:25:42 AM »

ผมเคยเห็นใบอนุญาตมี/ใช้ เอ็ม16 ครับ จริงๆ นะ
ตราครุฑพ่าห์ ผู้ลงนามเป็น ผอ.กอ.รมน. สมัยนั้นครับ พล.อ.... จำไม่ได้แร้ว
ผู้รับอนุญาตเป็นพลเรือน (เดี๋ยวนี้พี่ชายแกเป็น ส.ส.พรรคใหญ่ของไทยสมัยที่2แล้้วครับ)
ดูวันที่ออกแล้ว ออกให้ตอนยุค ผกค. ครับ แต่ดูแล้วไม่มีส่วนไหนบอกว่าหมดอายุวันใด ตอนนั้นแกรับเหมาสร้างทางให้หน่วยทหารในพื้นที่สีชมพู
แกยังพูดเล่นๆ ว่า ใบอนุญาตไม่มีวันหมดอายุ เลยเอาของไว้ท้ายรถตลอด 555
ถ้าเจอแกอีก จะขอมา scan อวดกันครับ

เอกสารพวกนี้ ถือว่าออกโดยฝ่าฝืนกฎหมาย   แต่ในทางปฏิบัติ  มันใช้ได้จริง ๆ  Undecided
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:31:48 AM »

ใบอนุญาติพกพาอาวุธปืน ใช้ในสามจังหวัดภาคใต้ ออกให้โดยอำเภอ ต่ออนุญาติปีต่อปี ขออภัยที่ไม่ค่อยชัดครับ
ผมมีใบ ป.12 ซึ่งออกให้โดยนายอำเภอ ต่ออนุญาติปีต่อปี แต่ลักษณะบัตรด้านหลังต่างจากของท่าน 4444 คือระบุชนิด ขนาด เลขหมายประจำปืน เครื่องหมายทะเบียนปืน และเลขที่ ใบ ป.4 ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:56:11 AM »

ใบอนุญาติพกพาอาวุธปืน ใช้ในสามจังหวัดภาคใต้ ออกให้โดยอำเภอ ต่ออนุญาติปีต่อปี ขออภัยที่ไม่ค่อยชัดครับ
ลบรูปกับข้อความดีกว่าครับ   เพราะมันผิดกฎหมาย
เรื่องนี้ผมเห็นใจนายอำเภอที่ออกใบอนุญาต
คือ มท.1 ไปออกคำสั่งห้ามออกใบพก   ผู้ว่าฯ ก็เลยเซ็นต์ ป.12 ไม่ได้
เสร็จแล้ว มท.1 ก็ปกป้องประฃาชนไม่ได้  เรื่องร้ายแรงขึ้นทุกที   ครูไม่ออกไปสอน  หมอไม่กล้าออกไปรักษาคน   นายอำเภอก็เลยต้องยอมเสี่ยงออกใบอนุญาตแบบนี้  ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันผิดกฎหมาย
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 01:03:16 PM »

ลบรูปกับข้อความดีกว่าครับ เพราะมันผิดกฎหมาย
เรื่องนี้ผมเห็นใจนายอำเภอที่ออกใบอนุญาต
คือ มท.1 ไปออกคำสั่งห้ามออกใบพก ผู้ว่าฯ ก็เลยเซ็นต์ ป.12 ไม่ได้
เสร็จแล้ว มท.1 ก็ปกป้องประฃาชนไม่ได้ เรื่องร้ายแรงขึ้นทุกที ครูไม่ออกไปสอน หมอไม่กล้าออกไปรักษาคน นายอำเภอก็เลยต้องยอมเสี่ยงออกใบอนุญาตแบบนี้ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันผิดกฎหมาย

เพราะท่าน มท.๑ ได้รับคำสั่งหรือนโยบายมาจากหัวหน้ารัฐบาล...แต่ผมว่า ในใจ มท.๑ ยังอยากออกใบอนุญาตพกพาอยู่น่ะครับ ท่านผู้การ.. Cheesy

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์