เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 03:30:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ที่มีใบ ป.12 แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 12269 ครั้ง)
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:38:34 PM »

ไปขอได้อย่างไร ทำไมถึงได้ โปรดได้อธิบายโดยละเอียดทุกขั้นตอนด้วยครับ อยากได้เหมือนกัน   ได้ยินเขาว่าขอกันยากนักยากหนา   แล้วก็ปืนที่จะออกใบ ป.12 ได้ต้องมีขนาดไม่เกิน 9 มม. ด้วยใช่หรือไม่ครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ 
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:46:13 PM »

ตามกฎหมายอาวุธปืน...สามารถขอได้เพราะเหตุจำเป็น...ต้องพกพาอาวุธปืนไป...ทั้งนี้ เหตุและผลต้องเป้นไปตามบุคคล  แต่ถ้าเป็นของเจ้าหน้าที่ที่มีหน้าที่...ก็ต้องได้รับอนุมัติจากหน่วยงาน...

เท่าที่ทราบ...ปัจจุบัน...รัฐบาล...ไม่มีนโยบายจะออกใบอนุญาตให้บุคคล(ประชาชน) มีใบอนุญาตพกพาในขณะนี้...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 02:59:50 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอย่าถามเรื่อง ป.12ครับ เรื่องมันเศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 03:31:44 PM »

Grin อยากได้เหมือนกันทุกท่านเเหละครับแต่มันเป็นไปไม่ได้แล้วตอนนี้........ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 05:58:01 PM »

อ้างถึง
อ้างจาก: ViboonR ที่ เมษายน 08, 2005, 10:30:39 AM
รบกวนถามผู้รู้ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ขณะที่ผมไปซ้อมที่ ศรภ. มีคนมาชวนคุย และ โชว์บัตรฯ พกพาอาวุธปืนขนาด 9 ม.ม.ให้ดู โดยเขาบอกว่า บัตรออกโดยตำรวจ เซ็นต์โดย ผู้บัญชาการตำรวจ(ในอดีต) สามารถพกพาได้ตลอดชีวิต เสียค่าใช้จ่าย 3 หมื่นบาท ผมไม่สนใจ ก็เลยแยกกันไป
ถามว่า มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???

พกพาตลอดชีวิต...ไม่มีในกฎหมายที่จะให้อำนาจขนาดนั้น...หลอก..และคุยโม้ให้คุณฟังแน่นอนครับ..

ผมได้มา..มีอายุปีเดียวเอง...ยังไม่เคยคุยกับใครเลย..นี่เป็นครั้งแรกนะเนี่ย...เขินจัง

Huh อ้าว  Huh แล้วอันนี้ คืออะไรครับพี่ยักษ์ดี ไม่กี่วันเองน้า หรือว่าพี่ยักษ์ หามิใช่บุคคลธรรมดา
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 07:00:29 PM »

Cheesyตอนนี้คงยากนะครับ
ใช้ใบที่ท่านรัฐมนตรีคลัง กับ ท่านผู้ว่าแบงค์ชาติเซ็นต์ไปก่อนแล้วกัน Grin
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 07:07:36 PM »

......ผมเฉยๆ ครับ สำหรับผมใบ ป.3 สำคัญกว่า ป.12 ครับ  Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 07:49:04 PM »

......ผมเฉยๆ ครับ สำหรับผมใบ ป.3 สำคัญกว่า ป.12 ครับ Grin Grin

เหมือนกันเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 08:23:41 PM »

......ผมเฉยๆ ครับ สำหรับผมใบ ป.3 สำคัญกว่า ป.12 ครับ  Grin Grin

Grin Grin Grin Wink

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:20:53 PM »

I   agree   too  :  getting   more   P. - 3 s   easily   is   better   than   having   a   P. - 12     Cheesy

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 10:35:11 PM »

ผมได้มา..มีอายุปีเดียวเอง...ยังไม่เคยคุยกับใครเลย..นี่เป็นครั้งแรกนะเนี่ย...เขินจัง
 Grin Grin Grinผมยังไม่เคยเห็นเลยหน้าตาหล่อขนาดใหนหนอ..ขอดูหน่อยครับ Grin Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
mama
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 11:02:26 PM »

ข้อมูลจากเว็บ gun.in.th ครับ

อยากพกพาปืน ทำอย่างไรดี
หลายๆท่านเมื่อมีปืนแล้ว ก็อยากจะนำติดตัวไปด้วยเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน เพราะตามกฏหมาย ใบ ป.4 เพียงแค่อนุญาตให้ท่านมีและใช้ เท่านั้นไม่ให้พกพาไปไหนมาไหน ไอ้ครั้นจะหวังพึ่งตำรวจ ก็พึ่งได้ยากเสียเหลือเกิน ก็ขนาดสถานฑูต ซึ่งเป็นสถานที่สำคัญ ยังปล่อยให้คนพกทั้งปืนกล ระเบิดมือไปยึดได้ง่ายๆแบบนั้น ก็หมดหวังละครับ
ทีนี้เราจะทำยังไงกันดี ที่จะพกปืนแล้วไม่ผิดกฏหมาย ตรงนี้ กฏหมายท่านให้ช่องไว้ครับ แต่อยากจะบอกว่าช่องนี้มันเล็กเหลือเกิน แถมมันไม่แน่นอนไม่มีกฎตายตัวเสียด้วย คือท่านต้องยื่นเรื่องขอใบอนุญาตพกพาครับ (ป.12) ซึ่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยเท่านั้นที่มีอำนาจออกให้ได้ครับ เป็นไงครับ ใหญ่โตดีไหม ออกใบพกปืน 1 ใบ ต้องให้รัฐมนตรีออก แถมออกตามดุลยพินิจเสียด้วย ท่านหมั่นไส้ใครไม่ออกให้ ก็ทำอะไรท่านไม่ได้หรอกนะครับ แต่ถ้าท่านคิดว่าท่านเส้นดีๆ ก็ลองทำดูครับเผื่อจะได้มา แต่เมื่อได้มาแล้วลองอ่านๆดูจะได้สาระดังนี้ว่า ท่านห้ามพกปืนไปในที่สาธารณะ ที่ที่มีงานนมัสการ งานสมโภส ห้ามพกโดยเปิดเผย กล่าวคือ ใบ ป.12 ให้พกได้ตามป่าเขาครับ แต่ทว่าในหลักความเป็นจริง ตำรวจมักเกรงใจคนมีใบ ป.12 ครับ ด้วยความที่ ขอยาก และรัฐมนตรีเป็นคนเซ็น คนที่มีใบนี้ก็คงไม่ขี้ไก่เสียทีเดียว
มาถึงตอนนี้ หลายๆคนคงเริ่มท้อเสียแล้วว่ามีปืนแล้วพกไม่ได้จะมีทำไม ยังครับ ยังมีวิธีพกอยู่ มีกฏหมายอยู่ข้อหนึ่งบัญญัติไว้ว่า " ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไป ในเมือง ในหมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่กรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ "
เว้นแต่กรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ประโยคนี้เองครับเป็นทางออกแก่ผู้ที่สิ้นหวังอย่างเราๆท่านๆ แล้วจะทำอย่างไร หรือรู้ได้อย่างไรครับว่าอันไหนเร่งด่วน ไม่เร่งด่วน จำเป็นหรือไม่จำเป็น และควรหรือไม่ควร อันนี้เป็นเรื่องที่ผมเคยได้ยินและได้อ่านมา ไม่ขอรับรองและให้ยึดเป็นหลัก เพื่อนที่อ่านควรศึกษาเพิ่มเติมด้วยและโปรดใช้ความคิดประกอบในการอ่าน กล่าวคือ เมือจะพก ไปควรพกอย่างปกปิด ถ้าจะให้ดี ต้องทำให้ปืนอยู่ในสภาพที่ไม่พร้อมยิง หรือยิงยากที่สุดที่จะมากได้ เช่น มีโครงปืนอยู่ลิ้นชักหน้ารถ ลูกอยู่ในกล่องท้ายรถ ลำสไลด์ อยู่กระโปรงท้ายรถ มีล็อกอย่างดี อันนี้ ท่านว่าน่าจะหลุด 98 % คือยิ่งทำให้หยิบมาใช้งานยาก เปอเซ็นการไมèโดนจับก็ มากขึ้นไปด้วย อันต่อไปก็คือ ความจำเป็น อย่างไรจึงเรียกว่าจำเป็น ถ้าท่าน โดนขโมยขโมยรถแล้วหนีไป ต่อหน้าต่อตา ท่านหยิบปืนออกไปตามขโมยอันนี้พอจะถือได้ว่าจำเป็น เพราะท่านมีสิทธิที่จะปกป้องทรัพย์สินของท่าน และท่านไม่รู้ว่า ขโมยดังกล่าวมีอาวุธหรือไม่ แต่หากท่านหยิบไปเพราะท่านโดนขโมยรถ เมื่อ เดือนที่แล้ว อันนี้ความจำเป็นของท่านคงหมดไปแล้ว
สำหรับเพื่อนๆที่สนใจ เรื่องนี้อยากให้ลองไปหาอ่านเพิ่มเติม ตามหนังสือกฏหมายจะได้ข้อมูลดีขึ้น สำหรับการพกข้อต่อไป ซึ่งหลายๆคนใช้วิธีนี้อยู่คือ พกได้ตราบจนตำรวจไม่พบปืนของท่าน อันนี้ไม่มีใบ ป.12 ก็พกได้นะครับ แต่โดนจับแล้วไม่ค่อยจะคุ้ม ต้องเสียค่าปรับ เผลอๆอาจจะโดนริบปืนได้อีกนะครับ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 11:20:26 PM »

Grin Grin Grinผมถามท่าน พตท.ท่านหนึ่งบอกว่าเดี๋ยวนี้ ป12 ระดับอำเภอนายอำเภอเป็นผู้ออก,ระดับจังหวัดก็ผู้ว่า,ระดับประเทศก็นั่นแหละครับแต่ถ้าบอกว่ามีอายุแค่ปีเดียว(และบวกอีก40000สำหรับระดับประเทศ)ก็ไม่รู้จะพกไปทำมาหากินอะไรถึงจะคุ้ม Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 11:54:05 PM »

Smiley..การออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว (ป.๑๒) อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๒๒ แห่ง พรบ.อาวุธปืนฯ ๒๔๙๐ ..ออก ป.๑๒  จึงเป็นไปตามกฎหมาย.... และสถานที่ใดห้ามมิให้ คนมี ป.๑๒ เข้าไป ก็จะต้องห้ามไว้ตามกฎหมายด้วย..
   หากได้รับ ป.๑๒ ซึ่งความเป็นจริง ประชาชนในปัจจุบัน รัฐบาลไม่ยอมออกให้.จึงมีคำสั่งในทางปกครองให้ผู้ใต้บังคับบัญชาถือปฎิบัติ...มี ป.๑๒ ..ในทางสาธารณะ. ในที่สาธารณะ พกพาไปได้ทุกแห่ง..เว้นแต่ในบางสถานที่ที่มีข้อห้ามไว้..เช่นที่ทำการศาล .. อาคารท่าอากาศยาน..หรือในที่ชุมนุมชนที่จัดให้มีขึ้นเพื่องานนมัสการ งานรื่นเริง.. Smiley

"ท่านห้ามพกปืนไปในที่สาธารณะ ที่ที่มีงานนมัสการ งานสมโภส ห้ามพกโดยเปิดเผย กล่าวคือ ใบ ป.12 ให้พกได้ตามป่าเขาครับ" ด้วยความเคารพ..แต่ถ้อยคำนี้อาจคลาดเคลื่อนครับ..   
         " ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไป ในเมือง ในหมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่กรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ " ข้อความนี้บังคับเฉพาะคนที่ไม่มี ป.๑๒  แต่ไม่บังคับ คน มี ป.๑๒ .. (ทำไมจึงบอกว่าข้อความก่อนหน้านี้คลาดเคลื่อน)..
      ส่วนคนที่ มี หรือเคยมี ป.๑๒ ส่วนใหญ่จะเข้าใจดีครับว่าควรจะต้องพกพากันอย่างไร...
    ป.๑๒ มีอายุ ๑ ปี ค่าธรรมเนียม ๑,๐๐๐ บาท ที่เกินกว่านั้น ที่ออกโดยอาศัยลายมือชื่อของใครๆที่มีเคยมีอำนาจ ไม่ได้อาศัย อำนาจใน พรบ.อาวุธปืน ฯ.. เป็นเรื่องหน่วยงานของรัฐ.เหล่านั้นต้องเจรจาขอกันคนของเขาเอาเอง.. .. Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 02:06:15 AM »

Grin เห็นด้วยกะท่านครูดำคับ... Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์