เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 03:30:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ที่มีใบ ป.12 แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 12272 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 09:36:39 AM »

ไปขอได้อย่างไร ทำไมถึงได้ โปรดได้อธิบายโดยละเอียดทุกขั้นตอนด้วยครับ อยากได้เหมือนกัน   ได้ยินเขาว่าขอกันยากนักยากหนา   แล้วก็ปืนที่จะออกใบ ป.12 ได้ต้องมีขนาดไม่เกิน 9 มม. ด้วยใช่หรือไม่ครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ 

การออกใบอนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว ที่เป็นไปตามพรบ.อาวุธปืนฯ ได้ให้อำนาจนายทะเบียนในการกำหนดหลักเกณฑ์
ซึ่งก็ได้มีการปรับเปลี่ยนหลักเกณฑ์มาเรื่อยๆ ตามยุคสมัย

จนถึงวาระมท.1ของท่านวันฯ ได้ใช้เหตุผลเพื่อความสงบเรียบร้อย ก็สั่งทำหมันชั่วคราวระงับการออกใบอนุญาตป.12
เป็นการสั่งการโดยอำนาจตามกฎหมาย ซึ่งต้องระบุเหตุผลและกำหนดเวลา
คำสั่งมาสิ้นสุดในวาระของมท.1ท่านโภคิน ท่านก็ได้สั่งยืดการทำหมันป.12 ต่อไปอีก
ซึ่งจะสิ้นสุดเวลาการระงับในเดือนมิ.ย.48 นี้

ในวาระของมท.1 ปัจจุบัน ยังไม่มีใครรู้ว่าจะเอายังไง อีกทั้งยังเป็นการเปลี่ยนหน่วยงานที่รับผิดชอบด้านนี้ด้วย
ระเบียบแบบแผนใหม่ยังไม่กำหนดออกมา ก็ป่วยการเอาระเบียบวิธีการเดิมมาเล่า

ปัจจุบันหน่วยราชการก็อาศัยช่องว่าง เลี่ยงบาลี หลบพรบ.อาวุธปืนซะ
โดยการออกเป็นหนังสือรับรองการปฏิบัติหน้าที่ หน่วยงานรัฐด้วยกันก็อลุ้มอล่วยกันไป

ถ้าเป็นประชาชนเต็มขั้น ก็พกพาได้ตามความจำเป็นและเร่งด่วน
อย่าให้โดนจับ ไม่ต้องมี ป.12
ถ้าโดนจับ ก็ไปแสดงเหตุผลหลักฐานต่อศาล Grin

เดิมการขอป.12 บางหลักเกณฑ์จำกัดสิทธิไม่เป็นธรรม
แต่ปัจจุบัน รัฐบาลได้ปิดช่องการขอสิทธิการป้องกันตัวของประชาชนไปแล้วครับ

Lips Sealed

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2005, 09:38:43 AM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 10:32:59 AM »

อ้างถึง
อ้างจาก: ViboonR ที่ เมษายน 08, 2005, 10:30:39 AM
รบกวนถามผู้รู้ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจ/ทหาร...
ขณะที่ผมไปซ้อมที่ ศรภ. มีคนมาชวนคุย และ โชว์บัตรฯ พกพาอาวุธปืนขนาด 9 ม.ม.ให้ดู โดยเขาบอกว่า บัตรออกโดยตำรวจ เซ็นต์โดย ผู้บัญชาการตำรวจ(ในอดีต) สามารถพกพาได้ตลอดชีวิต เสียค่าใช้จ่าย 3 หมื่นบาท ผมไม่สนใจ ก็เลยแยกกันไป
ถามว่า มีบัตรประเภทนี้จริงหรือไม่?
ผมมีความรู้สึกว่า ท่าทางจะเป็น 18 มงกุฎมาหาเหยื่อหลอกให้ซื้อใบพกชนิดพิเศษก็ได้???

พกพาตลอดชีวิต...ไม่มีในกฎหมายที่จะให้อำนาจขนาดนั้น...หลอก..และคุยโม้ให้คุณฟังแน่นอนครับ..

ผมได้มา..มีอายุปีเดียวเอง...ยังไม่เคยคุยกับใครเลย..นี่เป็นครั้งแรกนะเนี่ย...เขินจัง

Huh อ้าว Huh แล้วอันนี้ คืออะไรครับพี่ยักษ์ดี ไม่กี่วันเองน้า หรือว่าพี่ยักษ์ หามิใช่บุคคลธรรมดา

อะแฮ่ม....ผม..นายยักษ์ดี...ก็คนธรรมดา..เหมือนทุกท่าน...ครับ  และที่ว่าได้มานั้น...ก็ก่อนที่จะเปลี่ยนหลักเกณฑ์ของทางราชการว่า..ไม่ให้...ตอนนี้..เลยไม่มี.. Grin

......ผมเฉยๆ ครับ สำหรับผมใบ ป.3 สำคัญกว่า ป.12 ครับ Grin Grin

เห็นด้วยครับ...แต่ ป. 4  ก็สำคัญ..เหมือนกันนะครับเวลาพกพาไปไหน...ๆ Grin

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 10:41:08 AM »

แสดงว่าบัตรที่นายอำเภอออกให้ข้าราชการ ซึ่งเป็นหนังสือรับรองการพกพาและใช้อาวุธปืน ก็ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ Huh Huh Huh
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 08:41:35 AM »

แสดงว่าบัตรที่นายอำเภอออกให้ข้าราชการ ซึ่งเป็นหนังสือรับรองการพกพาและใช้อาวุธปืน ก็ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ Huh Huh Huh
บัตรที่ว่านี้ ถือว่าไม่ผิดครับ เพราะกรมการปกครองอนุญาตให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นที่ดูแลผู้ใต้บังคับบัญชา เช่นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน
สรบ. อส. ผญบ. สารวัตรกำนัน กำนัน และผู้ใกล้ชิดที่ทำหน้าที่ดูแลท้องถิ่น ฯลฯ พกพาอาวุธปืนส่วนตัวได้เป็นการรับรองขณะปฏิบัติหน้าที่ แต่จริงๆแล้วก็พกกัน 24 ชั่วโมง แถมกร่างอีกตะหาก ดูหน้าตาแต่ละคนสิ น่ากลัว ความรู้น้อย ความคิดต่ำ (คงไม่ทุกคน......แต่เป็นส่วนใหญ่)

ส่วน ป.12 สำหรับประชาชนทั่วไป ต่างจังหวัดลงนามโดย ผู้ว่าราชการจังหวัด มีขนาดและหน้าตาคล้ายๆ ป.4 นั่งเอง (ป.4 ตจว.
มีขนาดเท่ากระ A4 นะครับ ส่วนกทม.และปริมณฑล เป็นแบบเล็กปกแข็ง สมัยก่อนเป็นสีน้ำตาล ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นสีอะไร)

ป.12 ต่างจังหวัดที่ลงนามโดย ผวจ. พกได้เฉพาะเขตจังหวัดนั้นๆ  ส่วนที่ออกโดยส่วนกลางได้ทั่วราชอาณาจักร ........  แต่เชื่อ
ไหมว่า กว่าจะได้รับอนุญาตก็รอไปเกือบครึ่งปี  รับเล่มมากอดได้สัก 6 เดือนก็หมดอายุ ต้องจ่ายเงินอีกแล้ว หลายหมื่นอยู่.....

เอาคร่าวๆนะ มีโอกาสจะถ่ายภาพ ป.12 บ้านนอกให้ดู

sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 10:30:07 AM »

น้ำลายหก
เหมือนครูดำครับ
ตนเป็นที่พึ่งของตนครับ  แต่ก้ออย่าทำอะไรให้น่าเกลีอด  ก่อนใช้คิดให้หนักๆเหมือนว่าเรากำลังหิ้วข้าวสารมาด้วยสัก 1 ถัง
จนท.โดยมากเข้าใจ มีเหตุผลครับ
 หลงรัก
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 12:55:21 AM »

Huh สงกะสัยว่า ปัจจุบันงานใบพก (ป.12) ยังอยู่ที่กองทะเบียนลาดพร้าว หรือ ย้ายมานางเลิ้งแล้วครับ.... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 11:18:28 AM »

ป.3  ป.4 ยังไม่เคยมีเลยครับ อยากได้ใจจะขาดอยู่แล้ว ไม่หวังจะได้ ป.12 หลอกครับ ตอนนี้มีแต่ใบ ป.ตรี หละครับ พอจะพกได้มั้ยหุหุ น้ำลายหก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 01:45:17 PM »

Huh สงกะสัยว่า ปัจจุบันงานใบพก (ป.12) ยังอยู่ที่กองทะเบียนลาดพร้าว หรือ ย้ายมานางเลิ้งแล้วครับ.... Huh

ณ วันนี้ยังอยู่ที่กองทะเบียนลาดพร้าวครับ

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 01:59:15 PM »

ป.3  ป.4 ยังไม่เคยมีเลยครับ อยากได้ใจจะขาดอยู่แล้ว ไม่หวังจะได้ ป.12 หลอกครับ ตอนนี้มีแต่ใบ ป.ตรี หละครับ พอจะพกได้มั้ยหุหุ น้ำลายหก

เห็นด้วยกับคุณแมวบ้าเลยครับ ตัวเองก็มีแต่ ใบ ปอตรี ใบเดียว กลับไปกรุงเทพ อยากจะได้ปอสาม หรือปอสี่ มาประดับคู่กับในปอตรีสักที

ขอพระอวยพรคุณแมวบ้า และพี่น้องทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 03:58:31 PM »

เสริมข้อมูลที่คุณPU45 ว่าไว้นะครับ
ผมแนบไฟล์มา เป็นระเบียบกระทรวงมหาดไทย 2546
เป็นอำนาจตามกฎหมาย

ออกให้กับผู้มีหน้าที่งานปกครอง รวมถึงพนักงานฝ่ายปกครองอื่นที่ได้รับมอบหมายให้ปฏิบัติหน้าที่
เช่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ประจำตำบล ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน สมาชิกกองอาสารักษาดินแดน
สมาชิกอาสาพัฒนาและป้องกันตนเอง (อปพ.) สมาชิกไทยอาสาป้องกันชาติ (ทสปช.)

ดีกว่าป.12 ตรงที่ไม่ต้องต่อทุกปีครับ

Lips Sealed

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2005, 04:22:48 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 07:53:08 AM »

เอารูปแบบหนังสือรับรอง ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยมาให้ดูครับ
ได้ทั้งปืนส่วนตัว ปืนหลวง

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 01:29:40 PM »

แสดงว่าบัตรที่นายอำเภอออกให้ข้าราชการ
ซึ่งเป็นหนังสือรับรองการพกพาและใช้อาวุธปืน
ก็ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ Huh Huh Huh

เอารูปแบบหนังสือรับรอง ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยมาให้ดูครับ
ได้ทั้งปืนส่วนตัว ปืนหลวง

ตามแบบหนังสืออนุญาตพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการ
ซึ่งได้มีการแก้ไขเพิ่มเติม และมีผลบังคับใช้อยู่ในปัจจุบัน
คือ แบบหนังสืออนุญาตฯ ที่ประกาศใช้ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 13 (พ.ศ. 2525)
ให้ไว้เมื่อวันที่ 11 ส.ค. 2525
โดยมีการลงนามร่วมกันระหว่าง รมว.กระทรวงกลาโหม (พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์)
และ รมว. กระทรวงมหาดไทย (พล.อ.สิทธิ จิรโรจน์) นั้น 

เป็นการแก้ไขเพิ่มเติมจากกฎกระทรวง ฉบับเดิม
ที่ได้ออกตามความใน พรบ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 

โดยมีการระบุ หมายเหตุไว้ท้ายกฎกระทรวง ฉบับที่ 9 (พ.ศ. 2522) 
อันเป็นกฎกระทรวงฉบับแรก 
ที่ประกาศใช้เกี่ยวกับพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการ 
ซึ่งได้มีการกำหนดหรือระบุไว้อย่างชัดแจ้งครับ
ในตอนท้ายของกฎกระทรวง ว่า

หมายเหตุ:- เหตุผลในการประกาศใช้กฎกระทรวงฉบับนี้ 
คือ  โดยที่สมควรให้หน่วยราชการบางแห่งและประชาชนซึ่งทางราชการมอบหมายให้ช่วยเหลือสนับสนุนทางราชการ
ปราบปรามการก่อการร้ายสามารถมีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนบางประเภทได้
โดยไม่อยู่ในบังคับแห่ง พรบ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490
เพื่อให้สามารถช่วยเหลือการปราบปรามผู้ก่อการร้ายร่วมกับ จนท. ฝ่ายทหารและตำรวจ  และป้องกันการลอบโจมตี
การก่อวินาศกรรมและรักษาสถานที่สำคัญ ๆ ของหน่วยราชการ
ซึ่งอาจจะถูกลอบโจมตีจากผู้ก่อการร้ายและฝ่ายตรงข้ามได้
จึงจำเป็นต้องออกกฎกระทรวงนี้

และตามความข้อ 6. ในกฎกระทรวง ฉบับที่ 9 (พ.ศ. 2522) ระบุไว้ชัดแจ้งเลยครับ ว่า 
สำหรับข้าราชการหรือลูกจ้างประจำที่ใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนของหน่วยราชการ
ตามข้อ 1. (ซึ่งรวมถึง กรมการปกครอง ด้วย: ผู้ post) 

การพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการในกรณีที่มิใช่เหตุฉุกเฉิน 
ผู้นำออกไปต้องมีหนังสืออนุญาตหัวหน้าหน่วยราชการหรือผู้ซึ่งหัวหน้าหน่วยราชการมอบหมายออกให้กำกับไปด้วย…

(ผู้ว่าราชการจังหวัด ระดับ 10 ก็คือหัวหน้าหน่วยราชการ ในจังหวัดนั้น ๆ
ส่วนผู้ซึ่งหัวหน้าหน่วยราชการมอบหมาย  ก็คือ นายอำเภอ ระดับ 8 ครับ 
เป็นการมอบหมายการลงนามกำกับ โดยต้องกระทำเป็นลายลักษณ์อักษร
และเป็นการมอบหมายเฉพาะบุคคล
ซึ่งนายอำเภอไม่สามารถมอบหมายต่อให้บุคคลอื่นครับ)   

ตีความง่าย ๆ ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 9 (พ.ศ. 2522) อันเป็นฉบับแม่…
และตามแบบหนังสืออนุญาตพาอาวุธปืนฯ
ที่ออกให้เพื่อกำกับการพาอาวุธปืนฯ แก่ข้าราชการหรือลูกจ้างประจำ
ซึ่งมีการปรับปรุงแก้ไข ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 13 (พ.ศ. 2525) นั้น….
ออกไว้เพื่ออำนวยให้แก่ข้าราชการหรือลูกจ้างประจำที่มีหน้าที่รับผิดชอบพาอาวุธปืนของทางราชการ (ปืนหลวง) พร้อมเครื่องกระสุนปืน
ออกไปนอกบริเวณที่ตั้งของหน่วยราชการเท่านั้น ครับ 
มิได้รวมถึง อาวุธปืนที่จัดหาโดยส่วนตัว….(ปืนราษฎร์)ครับ…

แล้วเดี๋ยว…ผมจะชี้แจง…ถึงการพาอาวุธปืนที่จัดหาโดยส่วนตัว (ปืนราษฎร์) ของ จนท. รัฐ ครับ

จากนิ้ว…ที่จิ้มแป้น….
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2005, 01:38:31 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 02:57:12 PM »

มาแนบไฟล์เอกสารที่ทางราชการเลี่ยงบาลีกันเอง...ไม่เกี่ยวกับประชาชนครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2005, 11:51:26 AM »

มาแนบไฟล์เอกสารที่ทางราชการเลี่ยงบาลีกันเอง...ไม่เกี่ยวกับประชาชนครับ

เลี่ยงบาลีไม่ได้ เลี่ยงไม่เป็น ถึงต้องขอป.12 ไงครับ

ถ้าเรามาดูความเป็นมาในพรบ.อาวุธปืน เดิมไม่มีข้อห้ามในการพาอาวุธปืนติดตัว
มามีมาตรา 8ทวิ ห้ามการพาฯ เมื่อปี 2519 โดยคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน

ให้การพาฯ ต้องขอรับใบอนุญาต ป.12 เ้ว้นแต่เมื่อ “มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน”

โดยเปิดช่องไว้ ไม่ให้บังคับแก่ ทหารตำรวจ ข้าราชการ พนักงานลูกจ้างรัฐ ที่ปฏิบัติหน้าที่
และ รวมถึงประชาชนที่อยู่ในระหว่างช่วยเหลือราชการ

หน่วยราชการต่างๆก็ต้องออกระเบียบให้ออกช่องนี้ อย่างที่เห็นๆทราบๆกัน
หน่วยตั้งใหม่ก็เขียนในพรบ.ไปเลย ว่าไม่ต้องอยู่ใต้ พรบ.อาวุธปืนฯ

คนพาอาวุธปืนโดยไม่ต้องมีป.12 จำนวนเท่าใด ถูกต้องเหมาะสมหรือไม่
ไปปฏิบัติหน้าที่จริง หรือแตกแถวไปเป็นมาเฟียหรือเปล่า คงหาคำตอบยาก

แต่สำหรับป.12 มหาดไทยเป็นผู้มีอำนาจตามพรบ.อาวุธปืนฯ
ควบคุมออกกำหนดระเบียบกฏเกณฑ์ ระเบียบเป็นธรรมหรือไม่ ไม่อยากพูด
ประวัติคนก็สอบ ปืนก็ต้องยิงเก็บข้อมูล เอากันอย่างนี้แล้ว

แต่ดูเหตุผลในคำสั่ง 386/2547 นี้เอาเถอะ

ดูเหมือนคนถือป.12 ถูกมองว่าเป็นพวกไปก่อกวนความสงบ และคุกคามความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สินประชาชน

พ้น 30 มิ.ย 48 ของคำสั่งนี้
ไม่รู้ผู้มีอำนาจท่านจะคิดใหม่รึเปล่า

524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2005, 12:23:11 PM »

เลี่ยงบาลีไม่ได้ เลี่ยงไม่เป็น ถึงต้องขอป.12 ไงครับ

ถ้าเรามาดูความเป็นมาในพรบ.อาวุธปืน เดิมไม่มีข้อห้ามในการพาอาวุธปืนติดตัว
มามีมาตรา 8ทวิ ห้ามการพาฯ เมื่อปี 2519 โดยคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน

ให้การพาฯ ต้องขอรับใบอนุญาต ป.12 เ้ว้นแต่เมื่อ “มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน”

โดยเปิดช่องไว้ ไม่ให้บังคับแก่ ทหารตำรวจ ข้าราชการ พนักงานลูกจ้างรัฐ ที่ปฏิบัติหน้าที่
และ รวมถึงประชาชนที่อยู่ในระหว่างช่วยเหลือราชการ

หน่วยราชการต่างๆก็ต้องออกระเบียบให้ออกช่องนี้ อย่างที่เห็นๆทราบๆกัน
หน่วยตั้งใหม่ก็เขียนในพรบ.ไปเลย ว่าไม่ต้องอยู่ใต้ พรบ.อาวุธปืนฯ

คนพาอาวุธปืนโดยไม่ต้องมีป.12 จำนวนเท่าใด ถูกต้องเหมาะสมหรือไม่
ไปปฏิบัติหน้าที่จริง หรือแตกแถวไปเป็นมาเฟียหรือเปล่า คงหาคำตอบยาก

แต่สำหรับป.12 มหาดไทยเป็นผู้มีอำนาจตามพรบ.อาวุธปืนฯ
ควบคุมออกกำหนดระเบียบกฏเกณฑ์ ระเบียบเป็นธรรมหรือไม่ ไม่อยากพูด
ประวัติคนก็สอบ ปืนก็ต้องยิงเก็บข้อมูล เอากันอย่างนี้แล้ว

แต่ดูเหตุผลในคำสั่ง 386/2547 นี้เอาเถอะ

ดูเหมือนคนถือป.12 ถูกมองว่าเป็นพวกไปก่อกวนความสงบ และคุกคามความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สินประชาชน

พ้น 30 มิ.ย 48 ของคำสั่งนี้
ไม่รู้ผู้มีอำนาจท่านจะคิดใหม่รึเปล่า

.... Huh..คำสั่งที่ ๓๘๖/๒๕๔๗ "..หากบุคคลใดมีความจำเป็นพิเศษกว่าปกติธรรมดาและประสงค์จะขอมีอนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว จะต้องได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงานโดยการอนุมัติ ของ มท ๑.. (อำนาจของ มท ๑ .ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๖ ทวิ).. อาจมองเห็นได้ว่า..เจตนา เปิดทางให้ กับสมัครพรรคพวกของตน.. แต่ปิดทางให้กับประชาชนทั่วไป.. อาจเป็นการเลือกปฎิบัติโดยอาศัยกฎหมายที่ให้อำนาจแก่ตนเอง.. เป็นทางเลือกอีกทางครับ ..ที่สามารถฟ้อง มท ๑ ต่อศาลปกครอง.. Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์