เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:22:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งย้ายเข้ากทม.ทำป.3ได้เลยหรือไม่  (อ่าน 1285 ครั้ง)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:45:52 PM »

เพิ่งย้ายทะเบียนบ้านเข้ากทม.ไม่ถึงเดือน
ผมไปทำป.3ได้เลยหรือไม่ครับ
ถ้าได้รับปืนไปทำป.4ได้เลยหรือไม่ครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:46:35 PM »

ต้องรอให้ครบ 6 เดือนก่อนครับ  Grin

We can either find the way or make one.
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:47:14 PM »

ต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านหรือภูมิลำเนาปัจจุบันไม่น้อยกว่า 6 เดือนครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:55:33 PM »

Grin Grin ;D6เดือนครับ6เดือนอันยาวนาน Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 02:45:34 PM »

ขอcopyข้อความของท่านผู้การสุพินท์มาให้ดูแทนคำตอบนะครับ

จากหัวข้อกระทู้Re: จะไม่ออก ป3 ขนาด 11 มม on: March 20, 2005, 04:26:42 PM

เรื่องไม่ออก ป.3 ให้กับผู้อยู่ในทะเบียนบ้านไม่ถึง 6 เดือน  ทำไม่ได้หรอกครับ  เพราะกฎหมายกำหนดไว้เฉพาะ ป.4 เท่านั้น
(พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 13 วรรคสอง ที่แก้ไขตาม ปร.44)
พูดง่าย ๆ คือย้ายไปอยู่วันเดียวก็ขอ ป.3 ได้  แต่ตอนออก ป.4 ต้องรอให้ครบ 6 เดือนเสียก่อน
แล้วที่บอกว่า จะไม่ยอมรับโอนเข้า กทม.  ก็ทำไม่ได้เหมือนกัน   เพราะ ป.4 ที่ออกโดยนายทะเบียนต่างท้องที่  มันเป็น ป.4 ที่ชอบด้วยกฎหมาย  จนกว่าจะมีการยกเลิก   ซึ่งถ้าจะยกเลิก ป.4  คงสนุกแน่ครับ  เพราะเป็นการยกเลิกเฉพาะเอกสาร ป.4 เฉย ๆ ไม่ใช่ยกเลิกสิทธิการมีและใช้ของเจ้าของ ป.4   เนื่องจากมีคำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๕๑๓๙/ ๒๕๔๕ ตีความกฎหมายว่า “นายทะเบียนได้ออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนให้ตั้งแต่ออกใบ ป.๓ แล้ว   ใบ ป.๔ เป็นเพียงขั้นตอนควบคุมเพื่อให้รู้ว่าอาวุธปืนแต่ละกระบอกอยู่ในความครอบครองของผู้ใดเท่านั้น”
สรุปก็คือ  ยกเลิก ป.4 ที่ออกทีแรก  แล้วต้องออกให้ใหม่ โดยมีวันที่ใน ป.4  ที่ครบกำหนด 6 เดือน

ส่วนเรื่องจะออกระเบียบไม่ออก ป.3 ขนาด.45  ผมท้าให้ออกมาจริง ๆ หน่อยเถอะ   งานนี้อย่าว่าแต่ออกเป็นระเบียบเลยครับ  ต่อให้ออกเป็นกฎกระทรวง (ซึ่งถูกกฎหมาย  ออกระเบียบถือว่าผิดกฎหมาย)   ก็มีช่องทางใช้อำนาจศาลปกครอง ยกเลิกได้
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 03:30:49 PM »

เรื่องไม่ออก ป.3 ให้กับผู้อยู่ในทะเบียนบ้านไม่ถึง 6 เดือน  ทำไม่ได้หรอกครับ  เพราะกฎหมายกำหนดไว้เฉพาะ ป.4 เท่านั้น
(พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 13 วรรคสอง ที่แก้ไขตาม ปร.44)
พูดง่าย ๆ คือย้ายไปอยู่วันเดียวก็ขอ ป.3 ได้  แต่ตอนออก ป.4 ต้องรอให้ครบ 6 เดือนเสียก่อน

ถุกต้องครับ Smiley Smiley Smiley

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 04:33:41 PM »

อย่างงี้ผมย้ายเข้าไปในท้องที่สัก 7 วันไปขอใบป.3 ก่อน เพราะป.3 มีอายุ 6 เดือน พอวันที่ 178 ผมซื้อปืนเลย ก็ออกใบ ป.4 ได้ซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2005, 06:48:59 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 05:44:24 PM »

อย่างงี้ผมย้ายเข้าไปในท้องสัก 7 วันไปขอใบป.3 ก่อน เพราะป.3 มีอายุ 6 เดือน พอวันที่ 178 ผมซื้อปืนเลย ก็ออกใบ ป.4 ได้ซิครับ

เอางั้นเลยเหรอครับ Grin แต่สถานภาพบุคคลยังไม่มีนะซิ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 05:57:37 PM »

แต่นายทะเบียนส่วนใหญ่จะเข้าใจว่า ต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านครบ 6 เดือน  แล้วจึงจะขอ ป.3 ได้ 

ไม่รู้ว่าเข้าใจผิด  หรือเข้าใจถูก แต่แกล้งทำให้ผิด  Huh Huh

บางโพ 5
หน้า: [1]
  พิมพ์