เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:24:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม. หัวทองแดงปลายตัด ให้อำนาจหยุดยั้งน้องๆ 11 มม. หัวบอล จริงหรือไม่  (อ่าน 22540 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 11:31:39 AM »

อาจจะด้วยความเชื่อฝังใจทั้งจากการอ่านและโดนกรอกหูมาตั้งแต่สมัยวัยรุ่นว่าอำนาจหยุดยั้งของกระสุน9มม.สู้.45ไม่ได้ เลยค่อนข้างขาดความเชื่อมั่นในลูก9 Undecided พอจำเป็นต้องพกปืนขนาด9มม.ติดตัวเป็นประจำ(เอาเงินเข้าแบงค์เวลาเดิมๆ,เก็บเงินที่เดิมๆทุกวันแต่ทะลึ่งขี้รำคาญไม่อยากเหน็บของหนัก)เลยเลือกใช้กระสุนที่ดีที่สุดเท่าที่มีปัญญาหาได้ แต่ถ้าต้องใช้กระสุน9มม.ปลายตัดติดปืนจริงๆ ผมยอมกลับมาแบกปืน.45ที่ใช้กระสุนFMJดีกว่าครับ
แล้วปืนยี่ห้ออื่นติดหมดเลยหรือเปล่า.......................
วุ้ย..
เอ้า ยกเว้น เอช เคอีกยี่ห้อ
ดีม้ายค้าบ.บ..บ....ทั่น น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

...ไม่ได้ ไม่ได้ ยังไม่พอ ต้องยกเว้น CZ อีกยี่ห้อสิครับ  Wink Cool
ปืนรุ่นลูกรุ่นหลานที่คลานตามCZออกมานี่ นับให้ด้วยมะครับ?  Grin
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 04:47:37 PM »

แต่ถ้าต้องใช้กระสุน9มม.ปลายตัดติดปืนจริงๆ ผมยอมกลับมาแบกปืน.45ที่ใช้กระสุนFMJดีกว่าครับ
Grinก็ใช้สะเลยสิครับแล้วสฟิงก็เอามาปล่อยให้ผมก็ได้ไม่ว่ากันอยู่แล้ว Grin
ปล.ปล่อยถูก ๆ ด้วยน่าพี่น่า Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 05:06:47 PM »

Grinก็ใช้สะเลยสิครับแล้วสฟิงก็เอามาปล่อยให้ผมก็ได้ไม่ว่ากันอยู่แล้ว Grin
ปล.ปล่อยถูก ๆ ด้วยน่าพี่น่า Grin

เอาไว้ให้ประเทศไทยมีแต่ลูก9มม.หัวตัดขายอยู่อย่างเดียวก่อนละเน้อทั่นสน Grin  Grin  Grin กำลังเหล่หาม้าแก่มาเข้าฝูงอีกซักคู่ก็ยังต้อวางแผนแอบๆกับเฮียกล็อคอยู่เลย Wink ปีกลายเพิ่งเปลี่ยนเอา9มม.มาใช้ให้เมียรู้ไปแหม็บๆช่วง1-2ปีนี้ขืนทะเร่อทะร่าเปลี่ยนปืนให้อาเจ๊เห็นชัดๆอีกละก็.....ผมโดนเมียงับหูขาดแน่ๆ คดีจ่ายค่านาฬิกา(ลม)คูณสองเมื่อคราวก่อน เจ๊แกยังไม่ได้นิรโทษกรรมให้เลย Tongue
Biggun หนุ่ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 08:41:53 PM »

อะไรที่ใหญ่ๆผมว่าดีทั้งนั้ละครับ ไม่ว่าแขนใหญ่ ขาใหญ่ หรือกระสุนทีลูกใหญ่ๆ ฮิ ฮิ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 08:00:20 AM »

Cheesyใช่ครับตำแหน่งการวางกระสุน สำคัญที่สุด แต่เราก็อยากได้ที่มันมีประสิทธิ์ภาพที่แน่นอนไว้ก่อนเพื่อความอุ่นใจครับ บางครั้งซื้อมาเป็นปีไม่เคยยิงเลยด้วยซ้ำ วันก่อนไปเดินหลังวังมา เจอแบคทาล่อน พวกบอกราคา นัดละ 300 บาท ยังแซวคนขายเลยว่า ถ้ายิงไม่ถูกไปเก็บกับมาใหม่ เสียดายกระสุน Grin

วานท่านNattapol ช่วยคำนวนสูตรนี้หน่อยครับ

Grin  Grin  Grin แหม...แบบนี้นั่งคำนวณไม่ถนัดครับ  ต้องนอนแล้วค่อยๆคำนวณ ช้าๆครับ  น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 01:18:17 PM »

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านที่กรุณาให้ความเห็นและความรู้ครับ   ตอนนี้ผมประจำการด้วยเบเร็ตต้า 92 fs  ลูกบุลเล็ต หัวตะกั่ว (ซื้อในสนามครับ)  1 แม็ก  บุลเล็ตหัวรูเคลือบแข็ง อีก 2 แม็ก    พูดถึง "ฟิอ๊อกกี้" หัวทองแดงปลายตัดเนี่ยน่าใช้มั้ยครับ เปรียบเทียบกับหัวรู  ถ้าน่าใช้ผมจะได้ซื้อมาเก็บไว้สักหนึ่งกล่องเผื่อถึงคราวจำเป็นต้องได้ใช้   (ยังไงซะชาตินี้  ถ้าไม่มีเหตุให้ต้องได้ใช้ปืนยิงคนด้วยกันด้วยยิ่งดีครับ สาธุ)   

สุดท้าย...  ในฝันของผมเลยคือ โคลท์ 1911    11 มม. ครับ  แต่ก็คงเป็นได้แค่ฝันต่อไป
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:57:42 PM »

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านที่กรุณาให้ความเห็นและความรู้ครับ   

ตอนนี้ผมประจำการด้วยเบเร็ตต้า 92 fs  ลูกบุลเล็ต หัวตะกั่ว (ซื้อในสนามครับ)  1 แม็ก 
บุลเล็ตหัวรูเคลือบแข็ง อีก 2 แม็ก    

พูดถึง "ฟิอ๊อกกี้" หัวทองแดงปลายตัดเนี่ยน่าใช้มั้ยครับ
เปรียบเทียบกับหัวรู 

ถ้าน่าใช้ผมจะได้ซื้อมาเก็บไว้สักหนึ่งกล่องเผื่อถึงคราวจำเป็นต้องได้ใช้   
(ยังไงซะชาตินี้  ถ้าไม่มีเหตุให้ต้องได้ใช้ปืนยิงคนด้วยกันด้วยยิ่งดีครับ สาธุ)   

สุดท้าย...  ในฝันของผมเลยคือ โคลท์ 1911    11 มม. ครับ 
แต่ก็คงเป็นได้แค่ฝันต่อไป

เรียนท่านปืนโต....

ใช้ไปเหอะครับ....ไหน ๆ ก็เสียกะตังค์...ซื้อมาแร้วววว....อิ อิ

หัวอะไร...ก็แปะเอี่ย...ครับ.....

สำคัญว่า....ยิงแล้วม่ายติด...ยิงแล้วม่ายด้าน....ยิงแล้วโดน....มากกว่า....ครับ...

หัวดีม่ายดี....ยิงม่ายออก...ยิงม่ายโดน.....ก็เท่านั้นแหละครับท่าน....เคี๊ยก เคี๊ยก....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 04:12:56 PM »

ญาติผู้น้องผมเป็นทหารยศสิบเอกอยู่ที่ค่ายอิงคยุทธ  ปัตตานี  แกไม่มีปืนพกส่วนตัวทางกองพันเลยแจกปืนพกส้นขนาด  7.65  ผลิตจากจีนแดงมาให้ 1 กระบอก พร้อมกระสุน 1 แม๊ก 6 นัดเท่ากับขนาดบรรจุของปืนพอดี  ปัญหาก็คือ ทั้งที่ ปัตตานี และที่หาดใหญ่หาซื้กระสุนขนาดนี้ยากมาก  ท่านใดพอจะทราบว่าซื้อไดที่ใหนกรุณาแจ้งด้วยครับ  และหากจะสั่งซื้อที่  กทม. มีที่ร้านใด และส่งด้วยวิธีใหน  ขอบคุณที่กรุณา
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 04:56:44 PM »

ญาติผู้น้องผมเป็นทหารยศสิบเอกอยู่ที่ค่ายอิงคยุทธ  ปัตตานี  แกไม่มีปืนพกส่วนตัวทางกองพันเลยแจกปืนพกส้นขนาด  7.65  ผลิตจากจีนแดงมาให้ 1 กระบอก พร้อมกระสุน 1 แม๊ก 6 นัดเท่ากับขนาดบรรจุของปืนพอดี  ปัญหาก็คือ ทั้งที่ ปัตตานี และที่หาดใหญ่หาซื้กระสุนขนาดนี้ยากมาก  ท่านใดพอจะทราบว่าซื้อไดที่ใหนกรุณาแจ้งด้วยครับ  และหากจะสั่งซื้อที่  กทม. มีที่ร้านใด และส่งด้วยวิธีใหน  ขอบคุณที่กรุณา

ตกใจ 7.65 ก็ .32 ก็คงต้องแนะนำร้านในกรุงเทพฯล่ะครับ หลายร้านน่าจะมี แต่การส่งไปนี่สิครับ ทราบมาว่าส่งไปรษณีย์ก็โดนเอ็กซ์เรย์ด้วยน่ะครับ ตกใจ Undecided

pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 09:34:58 PM »

คุณใหม่ได้ tanfoglio ตัวใหม่หรือยังครับ อาทิตย์ที่แล้วผมไปซ้อมที่ พยุหะ ถามเจ้าหน้าที่สนามแกบอกว่าช่วงนี้คุณใหม่ไม่ค่อยได้มารอปืนตัวใหม่อยู่..ที่ตาคลีขอ ป.3 9 มม.ง่ายไหมครับ ผมกำลังจีบ tanfoglio combat 9 มม. ของพวกกันอยู่ ถ้าได้ก็อีก 6 เดือนกว่า ๆจะไปขอ ป.3 ที่ตาคลี
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 03:07:15 PM »

สูตรคำนวณพลังงานของกระสุนใช่สูตรนี้หรือเปล่าเอ่ย
E  = 0.5mV2
M = น้ำหนักหัวกระสุน ( แปลงน้ำหนักหัวกระสุนเป็นปาวดัลให้หารด้วย ( 7,000 x 32.2 )
V  = ความเร็วหัวกระสุน
ตัวอย่าง
กระสุน 9 มม. พาราฯ มีน้ำหนักหัวกระสุนเท่ากับ 124 เกรน , ความเร็วต้นเท่ากับ 1,150
M = [ 124 / ( 7,000 x 32.2 ) ]
    = 0.000550133096716948

V2 = ( 1,150 x 1,150 )
     = 1,322,500

0.5mV2     = ( 0.5 x  0.000550133096716948 ) x  1,322,500
     E          =  363.78 ฟุต – ปาวด์

ถ้าไม่ใช่โปรดอภัยครับ  นึกได้คุ้นๆครับ  Grin

คล้ายๆกันครับ

ส่วนผมใช้สูตรคำนวญสำเร็จครับ จาก f =ma ซึ่ง a มีหน่วยเป็น V2

สูตรตามหนังสือจะแปลงหน่วยให้เสร็จครับ  คือ    แรงปะทะ(ฟุต/ปอนด์) = มวล(เกรน) X ความร็วยกกำลัง2 หารด้วย 450,240 ครับ

ดังนั้น        124 x (1150x1150)/450240 = 364.22 ครับ +- นิดหน่อยตัดทิ้งครับ  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 01:16:17 PM »

ผมใช้ พี 22 อยู่ มันเบาดี แล้วก็ยังคิดไม่ออกเลยว่าเมื่อไหร่จะได้ยิงคนเป็นๆ หลังจากย้ายหน่วยแล้ว ขี้เกียจพกใหญ่ๆ มันหนัก 11 ที่มีก็เอาไว้เข้าสนามเท่านั้น ใช้แต่ลูกซ้อม ไม่เคยยิงลูกจริงเลยครับ ตอนนี้ก็ว่าจะไปเอา เลเซอร์ของกล็อกมาเสริมสมรรถภาพซักหนอย จะได้เลือกได้ว่าจะยิงอะไรดี ตับ ปอด ม้าม เซ่งจี๋ ไส้อ่อน ไส้แก่  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 08:40:01 PM »

คุณใหม่ได้ tanfoglio ตัวใหม่หรือยังครับ อาทิตย์ที่แล้วผมไปซ้อมที่ พยุหะ ถามเจ้าหน้าที่สนามแกบอกว่าช่วงนี้คุณใหม่ไม่ค่อยได้มารอปืนตัวใหม่อยู่..ที่ตาคลีขอ ป.3 9 มม.ง่ายไหมครับ ผมกำลังจีบ tanfoglio combat 9 มม. ของพวกกันอยู่ ถ้าได้ก็อีก 6 เดือนกว่า ๆจะไปขอ ป.3 ที่ตาคลี

Grin ได้ทานโฟฯ ประมาณเดือนหน้าครับ เรื่อง ป.3 สำหรับปืนขนาดไม่เกิน 9 มม. ยังพอได้อยู่ครับ แต่ต้องมาคุยเองครับ Grin
 Grin คุณพงษ์ศักดิ์อยู่แถวไหนครับ ว่าง ๆ จะได้นัดเจอกัน ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ไปที่ รวท. เท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยมีเวลาและกำลังรอปืนใหม่อย่างที่เค้าบอกมาครับ Grin

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 09:25:29 PM »

ตกใจ 7.65 ก็ .32 ก็คงต้องแนะนำร้านในกรุงเทพฯล่ะครับ หลายร้านน่าจะมี แต่การส่งไปนี่สิครับ ทราบมาว่าส่งไปรษณีย์ก็โดนเอ็กซ์เรย์ด้วยน่ะครับ ตกใจ Undecided
I AM NOT SURE ABOUT THAT 7.65 NA KRUB.  I THINK THAT MAY BE THE 7.62 TOKAREV WITH 8 ROUND MAG.  THIS GUN HAS BEEN IN OUR MILITARY FOR A LONG TIME AND WE ARE TALKING BRAND NEW GUN FROM CHINA Smiley   SOMEONE I KNEW GOT ONE FROM A MAEKHONG RIVER TOUR...BRAND SPANKING NEW UNFIRED BUT THE AMMO IS NOT EASY TO FIND EITHER.

REGARDS,
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 09:52:39 PM »

I AM NOT SURE ABOUT THAT 7.65 NA KRUB.  I THINK THAT MAY BE THE 7.62 TOKAREV WITH 8 ROUND MAG.  THIS GUN HAS BEEN IN OUR MILITARY FOR A LONG TIME AND WE ARE TALKING BRAND NEW GUN FROM CHINA Smiley   SOMEONE I KNEW GOT ONE FROM A MAEKHONG RIVER TOUR...BRAND SPANKING NEW UNFIRED BUT THE AMMO IS NOT EASY TO FIND EITHER.

REGARDS,

ตกใจ อืม.... จริงแฮะ อาจจะเป็น 7.62 ก็ได้จริง ๆ ครับ ยิ่งหายากไปหนักเลย ตกใจ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์