เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:25:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังแล้ว!!!! เจอจนได้..  (อ่าน 4618 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 06:57:07 PM »

เมื่อบ่ายนี้ครับ ผมขับรถชนกับผู้สูงวัยกว่าท่านหนึ่ง กลางสี่แยกเลย   ท่านนั้นเป็นนายตำรวจนอกราชการ(ก่อนเกษียณ) เคยเห็นหน้ากัน ๒-๓ ครั้ง ผมกลับจากทานข้าวกลางวัน ผมก็ทางโท ท่านก็ทางโท คนละฝั่งกัน  ผมรอท่านรอ ผมเป็นคันแรก แต่ท่านอยู่หลัง จยย. คันเบ้อเริ่ม (สกูตเตอร์ยักษ์ Honda Silverwing) ผมเปิดไฟเลี้ยวขวา ท่านก็เปิดไฟเลี้ยวขวา SilverWing เปิดไฟเลี้ยวซ้าย โอเค..รถว่างเมื่อไหร่ ต่างคนต่างไป

แล้วรถก็ว่าง....ผมดู ซ้ายว่าง ขวาว่าง ให้ SilverWing ไปก่อน เพราะเขาออกตัวเร็วกว่าผมแน่ พอซิลเวอร์วิงพ้น ผมก็ตาม แต่หางตาก็เห็นดีแมกซ์ของท่านผู้อาวุโส พุ่งมาหาผมอย่างแรง ผมเร่งให้พ้นก็ไม่ทันแน่ เลยเบรคมันกลางถนนเพื่อลดแรงปะทะ เสียงดัง "ตึ้ง" ไม่ดังมาก พอรู้ว่า ท่านก็เบรคดีเหมือนกัน เอาล่ะสิ  เวรเล้วไง...

ลงมาดูรถ ท่านก็ลงมา ก้มดูรอยชนแล้วเงยหน้ามองผม ถามผมว่า "พันพรือ ขับรถเป็นม้าย ไซไม่แลไฟมั่ง รถเลี้ยวต้องให้รถตรงไปก่อน หารู้เรื่องมั่งไม่หือ.."   คือว่า ท่านเปิดไฟฉุกเฉิน เปิดไฟเลี้ยวทั้ง ๒ ข้าง เพื่อจะไปตรง
ผมอึ้งครับ อึ้ง ผิดมหันต์ ที่ดูไฟเลี้ยวอีกด้านของท่านไม่เห็น!!!! ยกมือไหว้ท่านท่วมหัว แล้วบอกท่านไปตามตรง ว่าผมเข้าใจว่าท่านจะเลี้ยว เพราะผมเห็นไฟเลี้ยวข้างเดียว พอผมยกมือไหว้ ท่านก็เสียงอ่อนทันที แต่ไม่วาย ตำหนิผมเรื่องไม่แม่นสัณญาณไฟอีกหลายคำ  แล้วตำรวจก็มา ทุกนายยกมือไหว้ท่านทั้งนั้น  แล้วก็สั่งให้ผมถอยรถออก.....

ปัญหามันอยู่ที่ ผมอาจไหว้ท่าน ยอมให้ท่านตำหนิ แต่ไม่ยอมรับว่าผมผิด...ผมขอเรียกประกัน  ตำรวจทำหน้างง ๆ กับพฤติกรรมของผม ที่ทีแรกทำเหมือนกับยอม แล้วพอให้แยกรถกลับเรียกประกัน ผมก็ว่า ผมเรียกไปตั้งนานแล้ว ตอนนี้คงไกล้ถึงแล้วมั๊ง.. ตำรวจบ่นพึมเลยทีนี้ ประมาณว่า เรื่องมาก รอยนิดเดียว(วีโก้ อายุ ๒ เดือน บุบตรงแก้มเท่าฝ่ามือ ท่านว่านิดเดียว..) ท่านผู้อาวุโสก็มีอาการ แต่ยังคิดว่า ท่านจะไม่ต้องเสียเงิน แล้วอาจจะได้เงินอีกด้วย

ประกันมาถึง มากันตั้ง ๓ คน หนึ่งในนั้นเป็นทนายของบริษัท นัยว่า ทานข้าวเที่ยงแล้วก็มาด้วยกันเลย เหตุการณ์โอละพ่อ ตัวแทนประกันมาถามเหตุการณ์จากผม แล้วไปคุยกับทนาย คุยกับท่าน คุยกับตำรวจ เสียงท่านขึ้นเสียงใส่ตัวแทนใหญ่เลย ฟังว่า ใคร ๆ เวลาตรงไปก็เปิดไฟฉุกเฉินกันทั้งนั้น สิบล้อมันเปิดทุกคัน ไม่เคยชนกัน...

พักหนึ่ง ตำรวจหนึ่งในนั้นก็มาคุยกับผม นัยว่า ให้ผมให้การว่า ไม่เห็น ไม่ได้ดูรถท่าน อะไรเทือกนี้ ทำนองว่า ผมมีประกันช่วยจ่าย แต่รถท่านไม่มีประกัน ต้องจ่ายเอง แถมต้องจ่ายให้ผมด้วย ผมก็ปฏิเสธไป บอกว่า ไม่ได้หรอก ถ้าประกันยังมาไม่ถึงพอว่า นี่ประกันมาแล้ว ผมหน้าบาง ไม่กล้าพลิกหรอก

และแล้วท่านก็อารมณ์สงบ บอกว่า ช่างมัน ถึงคราวจ่ายก็ต้องจ่าย เมื่อวานก็ปล่อยจตุคามได้มาสี่หมื่นแล้ว วันนี้เสียแค่นี้เป็นไรไป

สุดท้าย ผมก็ยังยกมือไหว้ท่านที่ใจนักเลง ไม่ดื้อแพ่งตามกฏจราจรแบบสิบล้อ ท่านยังบอกให้ผมไปดูคอมฯให้ลูกท่านด้วย....

ยาวไปขออภัยด้วยนะครับ ไม่เหมาะสม ขอท่าน วมต. ลบได้เลยครับ
ดูตามรูปนะครับ  รถของท่านสีแดง รถผมสีน้ำเงิน จยย. สีดำ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2007, 06:59:01 PM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:16:49 PM »

ผมก็เคยเถียงหัวชนฝาครับ.. ว่าตัวเองถูก .. ตามรูปแล้ว.. คุณPanฯ ถูก 1000000 % ครับ ไม่ว่า พรบ.อะไรทั้งนั้นครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:23:37 PM »

Smiley ไฟฉุกเฉิน หรือไฟผ่าหมาก เปิดเฉพาะต้องการจอดเท่านั้น

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:28:01 PM »

Smiley ไฟฉุกเฉิน หรือไฟผ่าหมาก เปิดเฉพาะต้องการจอดเท่านั้น

ผมก็ทราบเช่นนั้น  ผมเองไม่เคยเปิดเลย และระมัดระวังเวลามีคนเปิดไฟชนิดนี้ที่สี่แยกเสมอ แต่แดดช่วงบ่ายมันแรง รถก็บัง ดูไฟอีกด้านไม่เห็น      เวร..
ด้วยความเคารพครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:28:51 PM »

ตกลงคู่กรณีผิดในลักษณะไหนครับ

ผิดเส้นทาง หรือผิดที่เปิดไฟผ่าหมาก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:29:26 PM »

ไฟฉุกเฉินใช้ในกรณีให้รถคันอื่นที่ตามมาสังเกตุเห็น เช่นกรณีรถเสียจอดซ่อมข้างทางเป็นต้น

แต่เห็นใช้กันพร่ำเพรื่อ แถมถือเป็นประเพณีปฎิบัติด้วยในการเปิดเพื่อขับตรงตามแยกต่างๆ

ถ้าเกิดหลอดไฟเลี้ยวมันขาดสักดวงล่ะ ก็จะกลายเป็นเปิดไฟเลี้ยวไปซะนี่ อะไรจะเกิดขึ้น

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:32:27 PM »

ผิดเส้นทาง หรือผิดที่เปิดไฟผ่าหมาก

เห็นตัวแทนว่า "เขาชนผม"ครับ ไม่ใช่"เราชนกัน"หรือ"ผมชนเขา" ยังงง ๆ อยู่ ว่า ถ้าผมเบรคเร็วกว่านั้นผมมิเป็นคนผิดเองเหรอ.
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:35:39 PM »

เรื่องเปิดไฟฉุกเฉน  ผมว่าคนไทยเรายังขาดความเข้าใจเป็นอย่างยิ่ง  เปิดกันจัง...เวลารถใกล้4แยก  ตัวเองไปตรงแต่ดันเปิดไฟฉุกเฉิน  ผมบ่นเสมอๆ  (เปิดทำไม)  เพราะคนที่อยู่ทางแยกอีกทางจะมองเห็นแค่ข้างเดียว...ก็นึกว่ารถจะเลี้ยว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ฝรั่งไปเจอก็ด่า  ญี่ปุ่นไปเจอก็บ่น  ...คนไทยขับรถเอาตำราเล่นไหนมาใช้ว่ะ..

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:41:28 PM »

กลางสี่แยก เคยเจอเหมือนกัน พวกเปิดไฟกระพริบสองข้าง (ผ่าหมาก) เรานึกว่าเขาจะเลี้ยว ที่ไหนได้วิ่งตรงซะนี่ เบรคกันตัวโก่งเลย..
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:43:30 PM »

ไฟฉุกเฉินใช้ในกรณีให้รถคันอื่นที่ตามมาสังเกตุเห็น เช่นกรณีรถเสียจอดซ่อมข้างทางเป็นต้น

แต่เห็นใช้กันพร่ำเพรื่อ แถมถือเป็นประเพณีปฎิบัติด้วยในการเปิดเพื่อขับตรงตามแยกต่างๆ

ถ้าเกิดหลอดไฟเลี้ยวมันขาดสักดวงล่ะ ก็จะกลายเป็นเปิดไฟเลี้ยวไปซะนี่ อะไรจะเกิดขึ้น

เห็นด้วยครับพี่ปูครับ Wink 

ตัวอย่างของ จขกท. เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่มันอันตราย

เพราะจังหวะแบบนี้ละครับ

ไฟ ฉุกเฉิน ก็น่าจะใช้เฉพาะ ฉุกเฉิน  Grin

เมื่อก่อนคงเห็นรถตำรวจ รถพยาบาล

รถร่วมฯ เปิดผ่าไฟแดงกันจนชินเลยคิดว่าเปิดแล้วจะผ่า4แยกได้บ้าง

เลยเข้าใจกันผิดต่อๆกันมา

ด้วยความเคารพครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:46:00 PM »

Cheesy ถูกต้องครับพี่ปู........เห็นด้วยครับ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:52:48 PM »

เห็นตัวแทนว่า "เขาชนผม"ครับ ไม่ใช่"เราชนกัน"หรือ"ผมชนเขา" ยังงง ๆ อยู่ ว่า ถ้าผมเบรคเร็วกว่านั้นผมมิเป็นคนผิดเองเหรอ.
ครับผมก็งงๆ......เนื่องจากภาพมันฟ้องว่าคุณเลี้ยวขวา......แล้วโดนรถทางตรงชน
ทำไมชี้ว่ารถทางตรงผิด.....และลักษณะการชนๆแบบหัวรถชนกัน......งงจริงๆครับ
คงต้องให้ผู้รู้  หรือท่านใดที่เป็น สว.จร.มาไขข้อข้องใจละครับ Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 07:55:32 PM »

Smiley ผมเห็นทีแรกยังนึกว่าคุณ. pandanus เป็นฝ่ายผิดเสียอีกครับ ปกติต้องให้รถทางตรงไปก่อนไม่ใช่หรอครับ เอ..หรือว่าผมเข้าใจผิด

Smiley ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน แต่กรณีของผมกลับรถแต่ไม่พ้น พอจะถอยเพื่อหักให้พ้น รถจักรยานยนต์มาขับทางตรงมาชน เรียกประกันชั้นหนึ่งของผมมาเค้าบอกว่าผมผิด

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:14:45 PM »

ทางตรงผิดตรงที่เปิดไฟฉุกเฉินทำให้ผู้จะเลี้ยวขวาเข้าใจผิดว่าจะเลี้ยวขวา จึงเป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ(ไฟฉุกเฉินเปิดได้กรณีข้างหน้ามีอุบัติเหตุให้ระวังหรือรถเสียจอดข้างทางนะครับ)

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:37:48 PM »

"ไฟผ่านรก" ทำคนเสียหายมาเยอะแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเปิดไปทำไม เมื่อก่อนไม่มี ก็ไม่ค่อยเห็นใครเป็นอะไร พอมีหน่อย...เปิดกันไม่เกรงใจไดนาโมกัน เจอเยอะครับผมใส่เลยไม่สนหรอก...อย่างมากขึ้นศาล... ก็ไฟฉุกเฉิน มีไว้เวลารถเสียจอดข้างทาง ไม่ได้มีเพื่อ ขับผ่านสี่แยก ขับกันเป็นขบวน หรือขับเวลาสภาพอากาศไม่ดี บ้านเรามันน่าตัดออกไปซะ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์