เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:26:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังแล้ว!!!! เจอจนได้..  (อ่าน 4640 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:29:52 AM »

ตกลงคู่กรณีผิดในลักษณะไหนครับ

ผิดเส้นทาง หรือผิดที่เปิดไฟผ่าหมาก

เห็นตัวแทนว่า "เขาชนผม"ครับ ไม่ใช่"เราชนกัน"หรือ"ผมชนเขา" ยังงง ๆ อยู่ ว่า ถ้าผมเบรคเร็วกว่านั้นผมมิเป็นคนผิดเองเหรอ.
    เป็นสำนวนของประกันเค้าครับ แบบโยนความผิดให้อีกฝ่าย
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:31:29 AM »

หลงรัก ชัดเจน ขอบคุณพี่ป้อม ครับ
กรณีนี้น่าจะคล้ายๆกับ ขับรถมาทางเดียวกัน เกิดการชนท้าย จะโทษว่ารถคันหน้าไม่มีไฟเบรก หรือไม่ให้สัญญาณ ไม่ได้
กรณีนี้รถตามหลังชิดเกินไป  จึงไม่สามารถเบครได้ทัน

คันหลังโดนข้อหาประมาทครับ
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:35:59 AM »

ยิ่งตอนฝนตก พวกชอบเปิดกันจัง เราขับตามหลังนี่ไม่กล้าแซงเลย  Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 10:18:56 AM »

ตามแผนที่      ถ้าแต่ละทาง   มีช่องทางเดินรถช่องทางเดียว

รถตรงจะเป็นฝ่ายถูก   ไม่ว่าจะเปิดไฟผ่าหมากหรือไม่  ในทางร่วมทางแยก

รถที่จะเลี้ยวต้องระวังรถทางตรงครับ

พ.ร.บจราจรทางบก     ม.๕๑   การเลี้ยวรถให้ปฏิบัติดังนี้

(๑).............

(๒) ถ้าจะเลี้ยวขวา

(จ) เมื่อรถอยู่ในทางร่วมทางแยก   ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่สวนมาในทางเดินรถทางเดียวกัน

ผ่านทางร่วมทางแยกไปก่อน      เมื่อเห็นว่าปลอดภัยแล้ว   จึงให้เลี้ยวขวาไปได้

พ.ร.บ.จราจรทางบก   มาตรา  ๔๓  ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถ

(๓)   โดยประมาทหรือน่าหวาดเสียว   อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน

(๕)  ในลักษณะที่ผิดปกติวิสัยของการขับรถตามธรรมดา   หรือไม่แลเห็นทางด้านหน้าหรือด้านหลัง

ด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้านได้พอแก่ความปลอดภัย

จะเห็นว่า   ตามกฎหมาย   รถเลี้ยวต้องในรถทางตรงในทางร่วมทางแยกไปก่อน

การเปิดสัญญานไฟผิดประเภท    ไม่ได้เป็นองค์ประกอบความผิดในฐานประมาท

ปกติ  ประกันภัย   ย่อมรักษาผลประโยชน์ของบริษัทตนเองอยู่แล้ว      จากตัวบทกฎหมาย

ที่ผมอ้างให้ดูแล้ว      ผู้ที่เสียเปรียบเส้นทางคือรถเลี้ยวครับ   

ไฟสัญญานฉุกเฉิน  หรือไฟผ่าหมากที่เรียกกัน  ไม่มีผลในการใช้เลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวานะครับ

ผมอ่านแล้วพิจารณา จริง ๆ แล้ว ผมผิดนี่นา  ขอมคุณท่านมากเลยครับ ที่ให้ความกระจ่าง  ผมผิด แต่บริษัทประกัน ทำอีท่าไหนก็ไม่ทราบ กลายเป็นผมถูก นี่สมมุติว่า ถ้าผมไม่มีประกัน และขับรถทางตรง ผมคงหัวฟัดหัวเหวี่ยงกว่านี้อีก ที่โดนเปลี่ยนถูกเป็นผิด

แต่มามองอีกมุมโดยไม่เอากฏหมายมาร่วม ผมมองเห็นท่านฯ เปิดไฟเลี้ยวขวาจริง ๆ แล้วก็ ชะล่าใจ....

ด้วยความเคารพครับ แล้วยังงี้ ผมควรทำไงดี ไปขอขมาท่านดีไหมครับ ท่านก็นักเลงพอสมควร ผมว่าท่านไม่น่าเคืองถ้าผมขอโทษ  หรือท่านอื่นเห็นว่าอย่างไรครับ

ผมไม่รู้จะปรึกษาใครแล้ว!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 10:29:31 AM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 10:45:51 AM »

ผมอ่านแล้วพิจารณา จริง ๆ แล้ว ผมผิดนี่นา ขอมคุณท่านมากเลยครับ ที่ให้ความกระจ่าง ผมผิด แต่บริษัทประกัน ทำอีท่าไหนก็ไม่ทราบ กลายเป็นผมถูก นี่สมมุติว่า ถ้าผมไม่มีประกัน และขับรถทางตรง ผมคงหัวฟัดหัวเหวี่ยงกว่านี้อีก ที่โดนเปลี่ยนถูกเป็นผิด

แต่มามองอีกมุมโดยไม่เอากฏหมายมาร่วม ผมมองเห็นท่านฯ เปิดไฟเลี้ยวขวาจริง ๆ แล้วก็ ชะล่าใจ....

ด้วยความเคารพครับ แล้วยังงี้ ผมควรทำไงดี ไปขอขมาท่านดีไหมครับ ท่านก็นักเลงพอสมควร ผมว่าท่านไม่น่าเคืองถ้าผมขอโทษ หรือท่านอื่นเห็นว่าอย่างไรครับ

ผมไม่รู้จะปรึกษาใครแล้ว!!!!!!

Wink ถ้าคุณเฉยๆปล่อยเลยตามเลย คุณ คือ คนธรรมดาทั่วๆไป  แถ้คุณไปขอขมา คุณ คือ ยอดคน ลูกผู้ชายตัวจริง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
CCCF14
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 11:27:28 AM »

การเปิดไฟฉุกเฉินขณะรถวิ่งโดยเฉพาะในทัศนวิสัยเลวร้าย เช่น ฝนตก,มีหมอกควัน  จะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้โดยง่าย  ด้วยหากมีการเปลี่ยนช่องเดินรถ จะไม่มีไฟอะไรเหลือให้ใช้เป็นสัญญาณบอกรถคันอีนได้อีก
    การเปิดไฟฉุกเฉินข้ามทางแยก  จะทำให้รถในเส้นทางที่มาจากด้านข้างเห็นไฟด้านนั้นเพียงด้านเดียว ซึ่งทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้
    เพื่อเป็นสัญญาณให้รถคันอื่นระวังในสถานการณ์ข้างต้น ควรเปิดไฟหน้า และเพิ่มความระมัดระวังกว่าปกติเป็นตัวช่วย  สำหรับไฟฉุกเฉินเก็บไว้ใช้ขณะต้องจอดรถบริเวณไหล่ทาง หรือรถเสียบริเวณที่มียวดยานวิ่งผ่านจะเป็นการดีที่สุดครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 11:29:57 AM »

ระวังกันหน่อยนะครับ ไกล้สงกรานต์แล้วเดี๋ยวหมดสนุกครับ........... Wink
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 11:45:54 AM »

ไฟฉุกเฉินเอาไว้เปิดตอนจอดเท่านั้นครับ.......
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 01:20:12 PM »

ลองอ่านครับมีประโยชน์ดี..................เกียวกับการเปิดไฟฉุกเฉิน Grin Grin Grin
 http://www.elib-online.com/cars/general_emergency1.html

...ขอบคุณครับ ผมว่าคุณวรพล เขียนบรรยายได้ชัดเจนดีครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ttt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 01:26:53 PM »

ที่เจอบ่อยกว่าก็เป็นรถที่ เปิดไฟฉุกเฉินตอนจะเข้าช่องจอดครับ ...รถจอดนิ่ง เปิดไฟฉุกเฉิน เราก็นึกว่าจะส่งคน พอจะแซง ดันเลี้ยวซะงั้นครับ Angry 
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:54:32 PM »

เจอบ่อยๆเหมือนกันครับ ไม่รู้ไปได้ใบขับขี่มายังไง Huh Huh

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:55:13 AM »

ดีใจด้วยครับ จบลงด้วยดี ท่านมีสติและเหตุผล  ยอมงอเมื่อจำเป็นดีกว่าปล่อยหักและยืนยันในหลักการไม่ปล่อยให้โทสะครอบงำจนเสียเชิงมวย
ผมเองพยายาม ยังทำไม่ค่อยได้เลยเพราะความร้อนใจบ่อยๆ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:10:39 PM »

สามปีกว่า ล่วงมาแล้ว..... ขำก๊าก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:14:52 PM »

เยี่ยมครับ
เปิดไปฉุกเฉิน เวลาผ่านแยกนี่ ชนกันมาเยอะแล้ว

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์