เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:22:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำขนาด 9 มม. หน่อยครับ  (อ่าน 11307 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 12:43:31 PM »

ตอนนี้ มีอยู่ตัว อยากเชียร์ แต่เชียร์ไม่เต็มปาก เพราะไม่เคยยิง
คือตัวสไตเอ้อร์9มม. ที่ลงทดสอบ อวป.เล่มล่าสุดครับ
(ทดสอบโหดๆนั่นแหละครับ)

ใครเคยลองจับ ลองยิงบ้างครับ

ซื้อมาทำไมไม่ลองยิง แล้วเที่ยวมาบอกอย่างโน้นบอกอย่างนี้ เฮ้อ Tongue
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 12:49:18 PM »

17 ผมว่า มันใหญ่เกินไปนะครับ สำหรับ สุภาพสตรี
กล็อค 19 เถอะครับ พอเหมาะ พอดี กับสุภาพสตรี
โดยเฉพาะสุภาพสตรี ที่ไม่เคยจับปืนมาเลยในชีวิต .................
อันนี้ ไม่ใช่ปัญหาเลย
กล็อค 19 นี่แหละ ผู้หญิงที่ไม่เคยผ่านปืนมาก่อน ใช้ฝึกได้ดีนักแล
เพราะในสนามฝึกซ้อม จากประสบการณ์ของผม นั้น
ถ้าปืนยี่ห้ออื่น นักเรียนหญิงจะถามว่า ครูขา ไอ้ปุ่มนี้ มันอะไรคะ ? แล้วที่มันง้างได้เนี่ย ถ้าไม่ยิง จะเอามันลงอย่างไรค้ะ? แล้วไอ้คันโยกตรงนี้ มันมีไว้ทำไมละค๊ะ Huh

แต่ถ้าเป็นกล็อค นักเรียนจะถามว่า ยิงอย่างไรค๊ะ ....เพราะมันไม่มีอะไรให้ถาม
จากนั้น แม่ก็ขึ้นลำซัดจนหมดแม็ก ......ก่อนปืนยี่ห้ออื่นๆ

แล้วเรื่องปืนออโต พกอย่างไร ใช้อย่างไรให้เซฟ HuhHuh
ก็อย่าขึ้นละไว้ซิครับ ....จะใช้ค่อยขึ้นลำ แค่นี้ ก็ปลอดภัย 1000 เปอร์เซนต์แล้วครับ

Glock 17 ในมือเล็กๆ ของผู้หญิง แฟนผมเอง  Grin Grin  น้ำหนักตัวไม่ถึง 40 กก. ลองพิจารณาดู นะครับ 

ผมก็ว่าใหญ่ไปจริงๆ แถมไม่สามารถขึ้นลำได้อีกด้วย  แต่ก็ดี  Grin Grin เลยได้โอกาสถอย  M60 2นิ้ว อีกกระบอกซะเลย

อันนี้ตอนยิงครับ เนื่องจากจับปืนได้ไม่ถนัดเลย  ด้ามใหญ่มากๆ  อันตรายครับ ปืนแทบหลุดกระเด็นออกจากมือ ยิงนัดนึง ก็ต้องมากริปปืนใหม่ ถ้าต้องยิงซ้ำ ไม่ทันการแน่ๆ (แต่หล่อนก็ยิงไปหมดกล่อง ผมเอาลูกใส่แม็กให้แทบไม่ทัน หัวเราะร่าน้ำตาริน) Grin

ลองพาแฟนไปเลือกด้วยสิครับ ให้เขาลองจับดูด้วย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 12:59:57 PM »

ซื้อมาทำไมไม่ลองยิง แล้วเที่ยวมาบอกอย่างโน้นบอกอย่างนี้ เฮ้อ Tongue

ยังม่ายด้ายซื้อ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:00:08 PM »

ท่านทรัพย์ไม่ได้ซื้อมาครับ ที่ว่ามีอยู่ตัว คือมีอยู่ "ในความคิด" เท่านั้นครับ อิ อิ

ท่านทรัพย์ฯ ไปขอลองจับที่ อส. สิครับ ผมไปจับแล้วรู้สึกว่า

- ด้ามเข้ามือ "ดีมาก" ครับ เข้ามือดีกว่ากล๊อก มุมด้ามชี้เป้าง่าย แนวลำกล้องต่ำ ท้ายโครงรับกับง่ายนิ้วดี ให้ความมั่นใจว่าจะช่วยคุมปืนเวลายิง
- ศูนย์หน้าสามเหลี่ยมขาวชัดเจนจับเป้าเร็ว ศูนย์หลัวเป็นแนวขาวสองข้างไม่ปนกับศูนย์หน้าเวลามองเร็วๆ
- ปืนเปล่าหนักหัวหน่อย ถ้าบรรจุกระสุนแล้วคงพอดี
- โพลิเมอร์และกลไกดูบึกบึนทนทานดีมาก โดยเฉพาะลิ้นหน้าไก
- เซฟปลดง่าย หลุดคมดี
- ไกคมกว่ากล๊อก ไม่สบัดเวลาลั่น
- สไลท์เหล็กเขียวทหาร เท่มากๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:03:00 PM »

ขอบคุณท่านต๊อก
ขออภัยท่านบ้าบอด้วย ผมเขียนไม่เคลียร์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:05:05 PM »

ตอนนี้ Steyr M9 ราคา 38,000 พูดตรงๆ ว่าน่าใช้มากครับครูเบิ้ล "ไม่ต้องรอด้วย"

ออสเตรียก็ญาติเยอรมันคนทำปืน HK ของครูเบิ้ลนะครับ อิ อิ มาลองใช้ปืนไก นน. เท่ากันทุกนัดแล้วจะติดใจ เพราะสะดวกสบายมั่นใจกว่า

แต่ถ้าจะหาเล็กๆ ผมอยากแนะนำ กล๊อก26 อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:09:16 PM »

ยังม่ายด้ายซื้อ...

แล้วบอกได้ยังไงว่ามีอยู่ตัว   Tongue  ชอบทำอะไรไม่เคลียร์  Tongue  หรือว่าเป็นของผิดกฎหมาย  ตกใจ ตำรวจครับตำรวจ  ช่วยตรวจค้นอีตานี่หน่อยครับ มีเหตุต้องสงสัย เยาะเย้ย โดนชก โดนชก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:12:20 PM »

ตอนนี้ Steyr M9 ราคา 38,000 พูดตรงๆ ว่าน่าใช้มากครับครูเบิ้ล "ไม่ต้องรอด้วย"

ออสเตรียก็ญาติเยอรมันคนทำปืน HK ของครูเบิ้ลนะครับ อิ อิ มาลองใช้ปืนไก นน. เท่ากันทุกนัดแล้วจะติดใจ เพราะสะดวกสบายมั่นใจกว่า

แต่ถ้าจะหาเล็กๆ ผมอยากแนะนำ กล๊อก26 อิ อิ

ขอบคุณครับพี่ที่เชียร์ Hk อิ อิ Grin 
Super Hornet
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:36:06 PM »

ท่านทรัพย์ไม่ได้ซื้อมาครับ ที่ว่ามีอยู่ตัว คือมีอยู่ "ในความคิด" เท่านั้นครับ อิ อิ

ท่านทรัพย์ฯ ไปขอลองจับที่ อส. สิครับ ผมไปจับแล้วรู้สึกว่า

- ด้ามเข้ามือ "ดีมาก" ครับ เข้ามือดีกว่ากล๊อก มุมด้ามชี้เป้าง่าย แนวลำกล้องต่ำ ท้ายโครงรับกับง่ายนิ้วดี ให้ความมั่นใจว่าจะช่วยคุมปืนเวลายิง
- ศูนย์หน้าสามเหลี่ยมขาวชัดเจนจับเป้าเร็ว ศูนย์หลัวเป็นแนวขาวสองข้างไม่ปนกับศูนย์หน้าเวลามองเร็วๆ
- ปืนเปล่าหนักหัวหน่อย ถ้าบรรจุกระสุนแล้วคงพอดี
- โพลิเมอร์และกลไกดูบึกบึนทนทานดีมาก โดยเฉพาะลิ้นหน้าไก
- เซฟปลดง่าย หลุดคมดี
- ไกคมกว่ากล๊อก ไม่สบัดเวลาลั่น
- สไลท์เหล็กเขียวทหาร เท่มากๆ

ผมใช้อยู่ ตามข้างบนเลยครับ แต่ของผม slide สีดำออกน้ำตาลนิดๆ ช่วยเชียร์ครับ จะได้มีเพื่อน  Grin เยาะเย้ย
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:47:50 PM »

เมื่อวันศุกร์เพิ่งไปหลังวัง เห็น CZ วางหลายร้าน กล็อก ก็มีบ้าง
รุ่นพิมพ์นิยม ผมว่า CZ นะ มีให้เลือกเยอะ จะบนขาว ล่างดำ หรือ ขาวทั้งบนทั้งล่าง หรือชอบดำทั้งตัว
เรื่องความทนทาน CZ ผู้ใช้หลายคนเป็นประกันได้ครับ

....ไม่เชียร์ HK USP กับ Walther P99 ครับ เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นปืน 12 ไปซะ ฮิฮิ เหลือเอาไว้ให้ครูเบิ้ลกับผม ใช้กัน 2 คนก็แล้วกัน(ที่สำคัญ ตอนนี้ทั้ง 2 ยี่ห้อไม่มีของ)

...ลองเลือกดูครับด้วยความเคารพ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 02:45:01 PM »

ขอบคุณท่านต๊อก
ขออภัยท่านบ้าบอด้วย ผมเขียนไม่เคลียร์ครับ

...เอ..ผมว่าก็เขียนเคลียร์ดีนี่ครับ อ่านปุ๊บก็เข้าใจปั๊บ   คุณบ้าบอเขาเขียนแซวเล่น ใช่มั๊ย..
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 02:58:19 PM »

ข้อพิจารณาระหว่างสองกระบอกนี้คือ CZ นกนอกยิงแห้งด้วยมือเดียวง่ายกว่าครับ เพราะนกอยู่ข้างนอก... ส่วน G19 ต้องใช้มือดึงลำเลื่อนถอยหลังพอให้ไกเซ็ตตัว...

นายสมชายใช้ G19 มาสิบกว่าปี หยิบมายิงแห้งไม่เกินปีละสามสี่ครั้งครับ พบว่าที่ชอบเอา 1911 ติดตัวเวลามีธุระฉุกเฉินเป็นเพราะเวลาไม่ชอบพกปืนรังเพลิงว่าง กลัวขึ้นลำไม่ทัน ครั้งดึงเอาลูกเข้ารังเพลิงรอก็เสียวไส้ครับ... ดังนั้น G 19 เลยนอนอยู่ในตู้เป็นส่วนใหญ่ ยกเว้นเดินทางต่างจังหวัด...

ช่วงหลังนายสมชายชอบ CZ 75 Compact เพราะมุมด้ามใกล้เคียงกับ 1911 มากกว่า และชอบหน้าตัดด้ามรูปไข่...

ขออ้างคำพี่สมชายครับ  ผมเองมีปืนสั้น5ตัวเป็นนกในหรือไม่ก็ซิงเกิ้ลผมใช้เองไม่มีปัญหาแต่ภรรยากับแม่สอนไม่รู้กี่รอบก็ตะกุกตะกัก  สุดท้ายต้องหาซื้อปืนนกนอกเพราะง่ายดีสำหรับภรรยาแนะนำHK P2000ตัวนี้ผมเปลี่ยนกริปเป็นเบอร์Sภรรยากำได้ถนัดดีมากใส่ลูกขึ้นลำลดนกทิ้งไว้สบายใจเฉิบไกนัดแรกหนักดีต้องตั้งใจยิงจริงๆ Grin อีกตัวที่ชอบคือCZ75Dcompactปืนอาไร้...กำถนัดและแม่นเป็นบ้า เยาะเย้ย Grin Grin
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 03:38:00 PM »

ถ้าไม่ค่อยได้พก ผมว่าเลือก cz ก็ดีนะครับ
jojo19
What ever it takes....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 03:55:44 PM »

38,000 baht??? Where can i buy this gun sir???
Please tell me the name of this gun shop.
Thank you krub.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2007, 04:06:29 PM โดย jojo19 » บันทึกการเข้า

Life Is Beautiful, Always....  Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 03:58:17 PM »

ลองพาแฟนไปเลือกด้วยสิครับ ให้เขาลองจับดูด้วย

HK USP Compact ด้ามเล็กกว่า Glock ครับ ผมเคยพบสามี-ภรรยาคู่หนึ่งมาสมัครเรียนยิงปืนที่ ร.ด.  คุณภรรยารูปร่างเล็ก มือเล็กครับ มาทดลอง USPC แล้วชอบใจ จับถนัดกว่า Glock แต่ไม่สามารถเหนี่ยวดับเบิ้ลได้ เพราะนิ้วไม่ถึง .... หลังจากเรียนจนจบหลักสูตรชั้นต้นแล้ว ก็พากันไปซื้อ ...... Glock ครับ .... เพราะพอยิงปืนเป็นแล้ว ต่อให้ด้ามโตกว่าเบเร็ตต้า 92FS ก็ยิงได้ครับ

จากรูป ขอวิจารณ์เล็กน้อยครับ ... ให้ล็อกข้อมือ อย่าล็อกข้อศอก/หัวไหล่ครับ .... ผมพาภรรยาตัวเองไปยิง ก็บอกเธอไปว่าพอปืนถอย ให้ยกแขนผ่อน อย่าไปต้านมัน ... ใช้ได้ครับ ยิงลูกบวกพีบวกได้สบาย (แต่ยิงเสร็จมีตาเขียวใส่  Grin ... ก็ผมเป็นคนใส่ลูกกับมือ   Wink)

ถ้าปล่อยข้อมืออ่อน ปืนดีดข้อมือเจ็บได้ครับ (ภรรยาผมโดน Glock 17 ยิงลูกซ้อม ดีดเจ็บมาแล้ว) ... Grin Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์