เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:24:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีฝึกไม่ให้ตกใจเสียงปืน  (อ่าน 8209 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 15, 2005, 05:37:06 PM »

โอกาสทองเลยล่ะ.... Grin
...ของการผลาญกระสุน

ใช้สอยเอา ไม่ผลาญเท่าไหร่ 5555 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2005, 05:48:31 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 12:05:02 AM »

ใช้สอยเอา ไม่ผลาญเท่าไหร่ 5555 Grin

ไม่ใช่ต้นมะม่วงนะเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 12:24:20 AM »

ช่ายยครับ เมื่อวานมีคนไปยิงเล่นตั้งแต่ 8 โมง หมดไปตั้ง 300 แถม ลูกซองอีกเท่าไหร่ไม่รู้ เราตื่นมา ล้างปืนกลับบ้านไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

We can either find the way or make one.
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 10:42:09 AM »

ช่ายยครับ เมื่อวานมีคนไปยิงเล่นตั้งแต่ 8 โมง หมดไปตั้ง 300 แถม ลูกซองอีกเท่าไหร่ไม่รู้ เราตื่นมา ล้างปืนกลับบ้านไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว๊ายๆ คุณ paint ball มีคนเผาเจ้าคะ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 06:47:00 PM »

อาการตกใจเสียงปืนที่เสียงปืนนั้นเกิดจาก
1. เสียงปืนที่เรายิงเอง
2. เสียงปืนที่คนอื่นยิง เช่น ช่องข้าง ๆ หรือยิงข้าง ๆ บ้าน อะไรทำนองนี้

ทั้งสองสิ่งที่เกิดขึ้น ทุกคนตกใจหมดแน่นนอนครับไม่ว่าคุณจะเก่งกาจแค่ไหนก็ตกใจเหมือนกัน หากเสียงที่เกิดขึ้นนั้นคุณไม่ได้มีเจตนาที่จะฟังมัน หรือเขาเรียกว่าสติมันแว๊บ หรือไม่มีสมาธิชั่วขณะ (คือเราตั้งสติว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ แล้วอยู่ ๆ ก็เกิดเสียงดังขึ้น) แต่ถ้าเสียงนั้นมันดังอยู่ตลอดจนคุณชินชา สติคุณก็จะไม่แว๊บหรือแว๊บน้อยมาก ยกตัวอย่างเช่นคนกลัวเสียงปืน พอไปนั่งในสนามยิงปืน ที่มีคนกำลังจะยิง ส่วนคุณก็กำลังจะคุยอยู่กับคนอื่นที่อยู่ห่างจากจุดยิง สติเรามันก็จะไปจับอยู่ว่าเจ้าคนยิงเมื่อไหร่มันจะยิง เลยทำให้ไม่มีสมาธิที่จะคุย  หากคนไม่กลัวเสียงปืน เขาก็จะคุยสนทนาได้สบาย ๆ

การแก้ ข้อ 1. มักจะเกิดกับคนที่ฝึกยิงปืนใหม่ ๆ หรือคนที่เคยยิงมาแล้ว แต่นาน ๆ ได้ยิง เช่น ไม่ได้ยิงมาเกือบปีอะไรทำนองนี้ เกิดความกังวลในสิ่งที่กำลังจะทำ ดังนั้นการแก้คือ ตั้งสมาธิ (ไม่ต้องถึงกับนั่งสมาธินะครับ..ฮ่า ๆ) เราต้องมีสมาธิ (ไม่ตื่นเต้น) ว่าเรากำลังจะทำอะไร เล็งศูนย์ปืนไปที่เป้า เป็นต้น และแก้ได้อีกแบบหนึ่งคือ ไปฝึกยิงบ่อย ๆ ถ้าจะให้ดีหาโอกาสยิงคนเดียวที่ไม่มีใครยิงอยู่ข้าง ๆ สักพักเดี๋ยวก็หาย

การแก้ ข้อ 2. คล้ายข้อ 1. คือ ต้องมีสมาธิ และข้อสองนี้จะค่อย ๆ หายไปเมื่อแก้ข้อ 1. ได้แล้ว การแก้นอกจากที่กล่าวมา คือ เข้าสนามบ่อย ๆ ไปนั่งคุยกับคนอื่นหรือใครก็ได้ ที่การคุยของเราไม่ได้ไปรบกวนสมาธิของคนอื่น นั่งคุย นั่งฟังเสียง เดี๋ยวก็ชิน หรือลงแข่งขันก็ได้ครับ เช่น แข่งปืนสั้นชาวบ้าน ที่มีเวลาเป็นตัวกำหนด เช่น 10 นัด 2 นาที จะเป็นการฝึกสมาธิของเราไปในตัวได้ดีมาก ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 01:54:43 PM »

โอกาสดีจริง รถไม่ติดเลย

บ่ายพฤหัส เจอพี่นาจา แอน เดอะ แก๊ง
เช้าศุกร์ เจอพี่มะขิ่น แอน เดอะ แก๊ง
เช้าเสาร์ เจอ ปีเตอร์ วอรค์เกอร์ แอน เดอะ แก๊ง
เช้านี้ ไม่เจอใครเลย   Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ขากลับรถมากเห็นขึ้นทันตา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 03:00:19 PM »

Grin Grin Grin ไปสนามบ่อยๆไม่ยิงก็ไปนั่งฟัง Grin Grin Grin Grin

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 03:54:02 PM »

บ่ายพฤหัส เจอพี่นาจา แอน เดอะ แก๊ง
เช้าศุกร์ เจอพี่มะขิ่น แอน เดอะ แก๊ง
เช้าเสาร์ เจอ ปีเตอร์ วอรค์เกอร์ แอน เดอะ แก๊ง
เช้านี้ ไม่เจอใครเลย   Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เดินสายทุกวันเลย เอาใจแม่บ้าน....เพื่อซื้อกระบอกใหม่เปล่า เจอคราวหน้าให้ผมช่วยบอกแม่บ้านให้ก็ได้้ ผมยินดี Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 04:00:12 PM »

เดินสายทุกวันเลย เอาใจแม่บ้าน....เพื่อซื้อกระบอกใหม่เปล่า เจอคราวหน้าให้ผมช่วยบอกแม่บ้านให้ก็ได้้ ผมยินดี Grin

ยังมีเหลือที่ยังไม่ได้ซื้ออีกเหรอครับ  Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 04:44:06 PM »

ภรรเมียผมไปวันเจอพี่วันเดียวครับ นอกนั้นไปคนเดียวสามวันซ้อมได้ดี

โอกาสอย่างนี้มีน้อยครับ  Grin Grin Grin Grin Grin ลองยิงให้หายสงสัยกันไปเลย  Grin Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 04:59:49 PM »

ภรรเมียผมไปวันเจอพี่วันเดียวครับ นอกนั้นไปคนเดียวสามวันซ้อมได้ดี

โอกาสอย่างนี้มีน้อยครับ  Grin Grin Grin Grin Grin ลองยิงให้หายสงสัยกันไปเลย  Grin Grin Grin Grin

หายสงสัยหมดไปกี่นัดครับ Grin Grin

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 05:04:10 PM »

หายสงสัยหมดไปกี่นัดครับ Grin Grin

Grin Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 06:40:51 PM »

สามวันก็ลังพอดี  Grin Grin Grin Grinวันนี้มากหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2005, 06:43:46 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 08:47:21 PM »

สามวันก็ลังพอดี  Grin Grin Grin Grinวันนี้มากหน่อย

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 09:07:10 PM »

Grin ของผมไม่ตกใจเสียงปืน แต่ตกใจเสียงเมียอ่ะครับ ถ้าเอาจากประสปการณ์ตรงก็อยากแนะนำว่า ลองนั่งฟังภรรยาบ่นสักครึ่งวัน(ถ้าทนใหว) จากนั้นช่วงบ่ายก็เข้าสนามยิงปืน แล้วจะมีความรู้สึกว่าอยากยิงปืนโดยไม่ใส่เครื่องป้องกันหู เผื่อหูจะได้ตึงแล้วฟังเสียงภรรยาบ่นไม่ได้ยิน....จ๊าก  โดนชก โดนชก Grin

Grin เอาเรื่องจริงๆ อิอิอิ  เข้าสนามบ่อยๆครับ ทั้งยิงเองและฟังเสียงคนอื่นเขายิงปืน(อันนี้สดุ้งได้ง่ายกว่าเพราะไม่รู้ว่าเขาจะลั่นไกตอนไหน) บ่อยๆเข้าก็จะชินครับ
 Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์