เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:16:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซอง/มือใหม่ ขอถามเรื่องกระสุนลูกซอง  (อ่าน 5418 ครั้ง)
Raymond
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 16, 2005, 10:40:19 PM »

สวัสดีและขอบคุณกับทุกคำตอบ เกี่ยวกับลูกซองเฝ้าบ้าน/ด้ามสั้น  มีคำถามเรื่องกระสุนต่อครับ
ปืนลูกซองปั๊ม 5นัดที่ขายในบ้านเรา  ส่วนมากจะเป็นขนาด เกจ12 เช่น เรมิงตัน 870 เบอร์ 12 ปั๊ม5นัด รังเพลิง 3นิ้ว ......
1. ขนาดเกจ 12 คือขนาดของอะไร, มีระบุอยู่ที่ใดของลูก
2. ความยาวของลูกมีกี่ขนาด, มีระบุอยู่ที่ใด
3. ลูกปรายมีกี่ขนาด  ภายในมีกี่เม็ด
4. ลูกโดดมีกี่ขนาด เม็ดข้างในมีขนาดกี่มม. 
5. ถ้ารังเพลิงขนาด 3นิ้ว  หมายถึงใส่ลูกที่สั้นกว่า 3นิ้วได้ทุกขนาดถูกต้องหรือไม่
6. ถ้าต้องการเฝ้าบ้านในกทม.  หวังผลที่ 10-15ม. ใช้เรมิงตัน 870 เบอร์ 12 ลำกล้อง 14นิ้ว cylinder choke ต้องใช้ลูกโดด  หรือลูกปราย ขนาดอะไร
ขอพระคูณล่วงหน้า/ทุกท่าน
Raymond
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 02:17:11 AM »

ดึงกระทู้ให้ครับ คงต้องหาลิงค์เกียวกับลูกซองให้เข้าไปหาอ่านเอง
หนึ่งคำถามต้องตอบเป็นเล่มหนังสือ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 09:57:40 AM »

Grin ไม่มีความรู้เรื่องลูกซอง แต่เข้ามาสนับสนุนรูปครับ  Grin

รูป ด้านล่าง เป็นลูกปลายของบูลเล็ตมาสเตอร์ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 10:00:14 AM »

Grin ลูกโดดครับ มีหลายแบบ  Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 10:57:07 AM »

จุดธูปแล้วครับ........................เดี๋ยว อ.เป๊กซ์ก็มา

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
The Kingdom Of Gun
คนจะงามงามที่จิต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 12:56:15 PM »

จุดธูปแล้วครับ........................เดี๋ยว อ.เป๊กซ์ก็มา

ง่ะ...ตกลงอาจารย์เขาป็นอะไรคับถึงต้องเรียกอย่างนี้ Grin Grin Grin
ล้อเล่นครับ

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 02:06:42 PM »

ลูกโดดน่ากลัวจริง  Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 03:26:41 PM »

มาแล้วครับ ได้กลิ่นธูปเลยต้องมา

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 03:38:21 PM »

มาแล้วครับ ได้กลิ่นธูปเลยต้องมา

Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 07:46:10 PM »

............... Grin..พี่เป็กยังไม่มา   ขอแย่ตอบข้อ 1 ก่อนแล้วกันเพราะง่ายสุด.. Grin

1...ลูกซองขนาด 12 เกจ มีที่มาจาก  สมัยก่อนมีการนำเอาตะกั่วบริสุทธิ หนัก 1 ปอนด์ มาทำให้กลม แบ่งเป็น 12 ลูกเท่าๆกัน ลูกตะกั่วกลม 1 ลูกจะมีเส้นผ่านศูนย์กลางเท่าลูกซองขนาด 12 เกจ   ถ้าเป็น 16 เกจ ก็แบ่งเป็น 16 ลูก ดังนั้นถ้าเกจของลูกซองยิ่งมีตัวเลขมากก็เท่ากับ ขนาดกระสุนยิ่งเล็กลงครับ..  Grin  ส่วนที่กระสุนลูกซองจะระบุขนาดกระสุนไว้ ที่จานท้าย เหมือนกระสุนปืนอื่นทั่วๆไป... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 07:54:33 PM »

ระหว่างรอ อ.เป็กซ์ ลูกปรายแบบ BB ของบูเล็ต มีประมาณ 70 เม็ดครับ ลูก OO BUCK มี 9 เป็นเรียงเป็น 3 แถวครับ แล้วก็มีลูกโดดของ ไทยอามอีก  ในระยะขนาดนี้ควรใช้ลูก OO Buck ครับหรือถ้าหากมีความสามารถในการหากระสุนแบบต่างๆ เช่น 1 ิBuck  4 Buck น่าจะดีกว่าครับ อ้อ หากใช้ลูกแรงตำ่ได้ก็จะดีนะครับเพราะในตัวเมืองบ้านค่อนข้างจะติดกันถ้าไม่แฉลบก็อาจทะลุไปโดนคนอื่นได้ครับ ลูก OO Buck 1 เม็ดจะมีเส้นผ่านศูนย์กลาง .33 นิ้วครับ  ลองยิงที่ระยะ 23 เมตร จาก REM 870 ลำกล้อง 18 นิ้ว โชคแบบ CYL (ไซเลนเดอร์) กระสุนรวมกันประมาณ 8 เม็ด เรียงระดับหน้าอกจากซ้ายไปขวาครับ ถ้าเป็นคนโอกาสรอดยากครับ 14 นิ้วหน้าจะบานมากกว่านี้ครับ 
ลองดูข้อมูลได้ที่ www.winchester.com

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 08:02:11 PM »

Grin  Grin คุณทรัพย์อีกแล้ว.......เจ้ากรรมจิ๊ง........  Cry  Cry  Cry

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 08:19:44 PM »

"ถ้าต้องการเฝ้าบ้านในกทม.  หวังผลที่ 10-15ม. ใช้เรมิงตัน 870 เบอร์ 12 ลำกล้อง 14นิ้ว cylinder choke ต้องใช้ลูกโดด  หรือลูกปราย ขนาดอะไร"

กะจะใช้ลำกล้อง 14 นิ้ว ของ  เรมิงตัน 870 เชียวเหรอะครับ??? เพราะ 14 นิ้วที่ว่าน่ะ ที่อเมริกา ต้องเป็นตำรวจเท่านั้นถึงมีสิทธิ์ซื้อ ลำกล้องเกือบจะเท่าหลอดกระสุน 4 นัดเชียวนา  Grin

กลุ่มกระสุนของลำกล้อง 14 นิ้วจะบานมาก หวังผลระยะปานกลางยาก อันตรายมากครับ สำหรับคนที่ไม่มีความชำนาญเพียงพอ อาจพลาดไปโดนสิ่งอื่นที่ไม่ไช่เป้าหมายได้ง่าย ๆ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 09:15:08 PM »

Grin 14 นิ้ว ใช้ตัวนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ มาช่วยยืนยันว่าน่าใช้จริงๆครับ เจ้าเอ็กเพรสแม็กนั่ม  Grin

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:39:41 AM »

ง่ะ...ตกลงอาจารย์เขาป็นอะไรคับถึงต้องเรียกอย่างนี้ Grin Grin Grin
ล้อเล่นครับ

เป็นคนใบ้หวยมั๊งครับ  ตกใจ

ไม่ต้องเสียเวลาตอบเลยตามกลิ่นธูป
1. ขนาดเกจ 12 คือขนาดของอะไร, มีระบุอยู่ที่ใดของลูก
ตอบ  นาย นินจา๑๙ตอบไปแล้วครับ

2. ความยาวของลูกมีกี่ขนาด, มีระบุอยู่ที่ใด
ตอบ  ความยาวของกระสุนลูกซอง จะวัดกันเมื่อปลอกคายออกหมดหรือเมื่อยิงเสร็จแล้ว ความยาวที่นิยมมีตั้งแต่ 2.5 นิ้ว 2.75 นิ้ว และ 3นิ้ว แม็กนั่ม บางแบบมีถึง 3.5 นิ้วครับ ขนาดจะระบุที่ปลอกหรอกล่องที่บรรจุ

3. ลูกปรายมีกี่ขนาด  ภายในมีกี่เม็ด
ตอบ ลูกปรายมีขนาดต่างและเหมือนกันราว 24 ขนาด การบรรจุจะมากน้อยขึ้นอยู่กับขนาดเม็ดลูกปราย ถ้าลูกเล็กก็ใส่ได้มาก เราจะนบจำนวนเม็ดลูกปรายจากน้ำหนักรวมของเม็ดลูกปรายว่าใส่ไว้กี่ออนซ์ครับ

4. ลูกโดดมีกี่ขนาด เม็ดข้างในมีขนาดกี่มม. 
ตอบ ลูกโดด ดูตามรูปที่คุณ IRON ส่งมาให้ดู มีเม็ดเดียวครับ แบบสองเม็ดไม่นิยม

5. ถ้ารังเพลิงขนาด 3นิ้ว  หมายถึงใส่ลูกที่สั้นกว่า 3นิ้วได้ทุกขนาดถูกต้องหรือไม่
ตอบ ถูกต้องครับแต่อาจมีผลเสียในเรื่องการรั่วไหลของแก็ส เว้นแต่บริษัทได้ออกแบบไว้แล้วให้รองรับปลอกกระสุนหลายขนาด

6. ถ้าต้องการเฝ้าบ้านในกทม.  หวังผลที่ 10-15ม. ใช้เรมิงตัน 870 เบอร์ 12 ลำกล้อง 14นิ้ว cylinder choke ต้องใช้ลูกโดด  หรือลูกปราย ขนาดอะไร
ตอบ ปืนที่กล่าวมาถือว่าใช้ได้ครับ กระสุนควรเป็นแบบลูก OO Buck/SG บรรจุ 9 เม็ด ขนาด .33 แรงปะทะราว 1800 ฟุต/ปอนด์ สามารถยับยั้งมนุษย์ทั่วไปได้ค่อนข้างดี ถ้าผนังบ้านบางหน่อยก็สามารถใช้ลูกปรายยิงนก BB /เบอร์ 1 หรือ 2 ได้ตามสะดวก

ขออภัยถ้าตอบได้ไม่ละเอียดนัก เรื่องกระสุนลูกซองนั้นยาวมากๆ เคยบอกไปแล้วว่าถ้าเอากันละเอียดจริงๆน๊ะ ทำวิทยานิพนธ์ปริญญาได้เลยครับ

สวัสดีครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์