เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 11:38:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุด.......จะทนแล้ว  (อ่าน 7372 ครั้ง)
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 08:48:34 PM »

ขอให้กำลังใจกับผู้ที่อยู่ทางใต้นะครับ ขอให้รัฐบาลแก้ไขปัญหาได้ในเร็ววันครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 09:35:20 PM »

ถ้าจะไม่ทำอะไร่ ก็ยกให้เขาไปซะสิ้นเรื่อง Angry
คิดเช่นนั้นจริงๆหรือครับ....บรรพบุรุษจะสาบแช่งให้ชีวิตตกอับเอานะครับ

...ผมก็คิดเช่นดียวกับท่าน TOMไทยแท้ บรรพบุรุษเราเสียเลือดเสียเนื้อมาเท่าไหร่แล้วในการปกป้องพื้นแผ่นดินแห่งนี้ ในเมื่อใช้สันติวิธีไม่ได้ สงสัยต้องใช้ไม้แข็งกันบ้างแล้ว คิดถึงเรื่องนี้ทีไร สงสารพี่น้องและเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่จริงๆ ผมคงได้แต่เอาใจช่วยในตอนนี้ครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 09:46:25 PM »

เมื่อสักครู่ดูข่าวใน TITV ชาวบ้านใน ๓ จชต. มีการประท้วงเหตุที่เกิดล่าสุด ผมขอปรบมือเป็นกำลังใจให้กับชาวบ้านเหล่านั้นที่ลุกขึ้นทำอะไรเพื่อตนเองนอกเหนือจากบ้านเมืองแล้ว  ไม่ใช่ไม่อยากให้บ้านเมืองสงบแต่ในเมื่อสงบแล้วไม่หยุดก็ต้องลุกฮือขึ้นสู้  และเมื่อลุกฮือขึ้นก็อาจจะมีมาตราการที่เป็นรูปธรรมเร็วขึ้นเพราะถูกกดดันจากชาวบ้านที่เดือดร้อน และเมื่อเป็นรูปธรรมเร็วขึ้นใน ๓ จชต. กฎหมายก็จะศักดิ์สิทธิ์เร็วขึ้นเพราะไม่อย่างนั้นจะวุ่นวาย
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:00:46 PM »

ดีกว่านั่งรอวันตายครับป๋าอันดามัน  ถ้าผมเป็นคนที่นั่นผมพร้อมจะสู้ และมีคนอีกหลายคนในพื้นที่ที่พร้อมจะสู้ และก็กำลังสู้  แม้ตอนผมไปทำงานที่นั่นผมพร้อมที่จะสู้ และต้องสู้ พูดกับตัวเองอยู่เสมอว่า "ผมจะต้องไม่ตาย  ผมจะตายไม่ได้" เพราะนั่นคือกำลังใจที่ผมสร้างได้ขึ้นมาด้วยตนเอง

....ที่ควรจะเป็นก็คือต้องต่อสู้    แนวทางต่อสู้ป้องกันตัวเองของชุมชน ก็ไม่รู้ว่ารัฐบาลท่านจะเห็นดีกับแนวความคิดของเรามั๊ย  ถ้ารัฐเอาจริง ก็มีแต่กลุ่มต่างๆออกมาคัดค้าน เผลอๆ ก้จะโยนความผิด ฐานฆ่าล้างเผ่าพันธ์ให้อีก เหมือนกรณีปราบยาเสพติด  คณะปฏิวัติยึกอำนาจมาแล้ว ก็ไม่เห็นทำอะไรให้เด็ดขาด เพราะกลัวเสียงคัดค้านและต่อต้าน  ก่อนหน้านั้นก็มีคนชอบพูดว่าเหตุการณ์รุนแรงเพราะนายทักษิณ  ทักษิณ ออกไปแล้วเหตุการณ์ภาคใต้จะสงบ  แต่...ยิงเลวร้ายลงทุกที
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:13:49 PM »

ผมก็หมายความว่าอย่างกระนั้นแหละครับป๋า    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน   ป๋าว่าไหมล่ะ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:20:40 PM »

สู้ๆๆๆๆๆต่อไป เพื่อแผ่นดินเกิด (ถ้าสำนึกว่า ข้าคือคนไทย)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:25:38 PM »

แต่ป๋าว่าไหมล่ะ  เสียงส่วนใหญ่ในพื้นที่ยังไม่สำนึกว่า ข้าคือคนไทย นึกว่าข้าคือคนที่อื่น  มีแต่เสียงส่วนน้อยเท่านั้นคือคนไทย ส่วนใครจะเป็นเสียงส่วนใหญ่เสียงส่วนน้อยป๋าคงทราบดี
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:33:21 PM »

ผมอยากให้ชาวบ้านได้ต่อสู้ครับ   แต่พอมาดูสภาพความเป็นจริงที่ว่า ปืนสั้นบ้านเราราคาเฉียดแสนเข้าไปทุกขณะแล้วเหนื่อยใจครับ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:35:30 PM »

ผมอยากให้รัฐบาลเขกร้านปืน  ฐานราคาปืนแพงชาวบ้านใน ๓ จชต. และอีก ๗๓ จังหวัดในประเทศไทยเดือดร้อน
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:49:53 PM »

ผมอยากให้รัฐบาลเขกร้านปืน ฐานราคาปืนแพงชาวบ้านใน ๓ จชต. และอีก ๗๓ จังหวัดในประเทศไทยเดือดร้อน

...หรือว่าต้องให้ที่น้องชาวไทยใน 3 จชต.ไปขอการสนับสนุนเรื่องอาวุธและเงินทุนจากต่างชาติ เพื่อป้องกันตนเอง (เพราะทำเองแล้วโดนจับ)

แต่ป๋าว่าไหมล่ะ เสียงส่วนใหญ่ในพื้นที่ยังไม่สำนึกว่า ข้าคือคนไทย นึกว่าข้าคือคนที่อื่น มีแต่เสียงส่วนน้อยเท่านั้นคือคนไทย ส่วนใครจะเป็นเสียงส่วนใหญ่เสียงส่วนน้อยป๋าคงทราบดี

..ก็เขาไม่เคยคิดว่าเขาเป็นคนไทยนะสิครับ เขาเป็นต่างชาติ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:57:07 PM »

ลองอ่านกันดู ครับผม
           http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9500000041885

พตท.แฉนักการเมืองท้องถิ่นค้ายาเสพติด - เป็นแนวร่วมป่วนใต้

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 11 เมษายน 2550 15:15 น.

ศูนย์ข่าวหาดใหญ่ - ศปชส.พตท.เผยป.ป.ส.ภาค 9 ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจหาดใหญ่ กวาดล้างกลุ่มผู้ค้ายาเสพติด ในพื้นที่หาดใหญ่ สามารถจับกุมกลุ่มผู้ค้าเสพติดจำนวน 5 คน ซึ่งมีภูมิลำเนาอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดย 3 คนนั้นมีตำแหน่งนายก อบต.

วันนี้ (11 เม.ย.) ศูนย์ประชาสัมพันธ์ กองบัญชาการผสมพลเรือน ตำรวจ ทหาร ศปชส.พตท. เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 5 เม.ย.ที่ผ่านมา เวลา 04.30 น.เจ้าหน้าที่ ป.ป.ส.ภาค 9 ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ได้ทำการกวาดล้างกลุ่มผู้ค้ายาเสพติดในพื้นที่ อ.หาดใหญ่ สามารถจับกุมกลุ่มผู้ค้ายาเสพติดได้ จำนวน 5 คนพร้อมยึดของกลาง ยาไอซ์ และยาอี จำนวนหนึ่ง ทั้งหมดมีภูมิลำเนาอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้แก่

1.นายมะรอสาลี มามะ อายุ 39 ปี อยู่บ้านเลขที่ 39/3 หมู่ 5 บ้านดอนนา ต.บางเขา อ.หนองจิก จ.ปัตตานี เป็นนายก อบต.บางเขา

2.นายบือราเฮง จารง อายุ 43 ปี อยู่บ้านเลขที่ 38/5 หมู่ 7 บ้านนิปิภูเละ ต.เขาตูม อ.ยะรัง จ.ปัตตานี เป็นนายก อบต.เขาตูม

3.นายสุดิง อาบู อายุ 43 ปี อยู่บ้านเลขที่ 88 หมู่ 3 บ้านตันหยง ต.ม่วงเตี้ย อ.แม่ลาน จ.ปัตตานี เป็นนายก อบต.ม่วงเตี้ย

4.นายมะห์มูด กูนิง อายุ 44 ปี อยู่บ้านเลขที่ 41 หมู่ 1 บ้านกะรุบี ต.ตาลีอายร์ อ.ยะหริ่ง จ.ปัตตานี

5.นายอิสมาแอ อาแซ อายุ 34 ปี อยู่บ้านเลขที่ 94/2 หมู่ 7 บ้านค่าย ต.ปุโละปุโย อ.หนองจิก จ.ปัตตานี

จากฐานข้อมูลเดิมพบว่า นายสุดิง อาบู มีพฤติกรรมเป็นแนวร่วมกลุ่มก่อความไม่สงบในพื้นที่ ต.ม่วงเตี้ย อ.แม่ลาน จ.ปัตตานี จึงเป็นสิ่งยืนยันได้ว่า นักการเมืองท้องถิ่นบางคน โดยเฉพาะหน่วยงานองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (อบต.) มีส่วนเกี่ยวข้องกับสถานการณ์ความไม่สงบในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ และใช้ตำแหน่งหน้าที่อำพรางซ่อนเร้นพฤติกรรมดังกล่าว รวมทั้งแสวงประโยชน์ร่วมกับกลุ่มค้ายาเสพติดในพื้นที่ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2007, 11:01:05 PM โดย Wrangler 1 » บันทึกการเข้า

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:18:14 AM »

เห็นภาพในข่าว  TV   ผมรู้สึกจับใจข้อความหนึ่ง    บนแผ่นป้ายชุมนุม

"  จะสู้แบบตัวตาย     หรือจะตายแบบไม่สู้  "

สำนวนชาวบ้าน ๆ   แต่สะดุดใจ   

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:21:11 AM »

ไอ้พวกชอบออกมาประท้วงปิดหน้าปิดตา นี่ซิตัวแสบ..โง่..เลวบัดซบ (ขอโทษด้ยที่ใช้คำแรงๆครับ)

ต่าย-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:44:22 AM »

เห็นภาพในข่าว  TV   ผมรู้สึกจับใจข้อความหนึ่ง    บนแผ่นป้ายชุมนุม

"  จะสู้แบบตัวตาย     หรือจะตายแบบไม่สู้  "

สำนวนชาวบ้าน ๆ   แต่สะดุดใจ   
โดนครับ โดนใจครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:46:14 AM »

รู้ๆกันอยู่พวกหม่ผ้านี้ มันนับถือโจรเช่น....
เวลาพวกมันถูกยิงตาย ทำเหมือนโกรธคนไทยทั้งประเทศ Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2007, 07:49:42 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์