เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 09:41:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุด.......จะทนแล้ว  (อ่าน 7336 ครั้ง)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 02:20:31 PM »

เมื่อคืนได้ดูข่าวทาง astv ถ้ามีการตายต่อปี มากกว่า 1,000 ราย
๊์๊UN อาจเข้ามาจัดการให้มีการเจรจาในประเทศไทย

เรื่องภายใน ไม่น่าจะเอา UN มาเกี่ยว

ถ้ามา ก็ฉิบหายแล้วครับ

ในความคิดคนลูกทุ่งอย่างผม

ถ้ารัฐไทยไม่ยอมซะอย่าง  UN  ก็เข้ามาไม่ได้นะผมว่า    อย่างพม่าก็ไม่เห็น  UN  ทำอะไรได้   ถล่มชนกลุ่มน้อยทุกปีในฤดูแล้ง

ถ้าปิดประเทศชาวบ้านไม่น่าจะอดตาย    แต่พวกค้าขายกุมตลาดค้าต่างประเทศจะโวยวาย   และเสียงดังซะด้วย

อืม.........  เพียงวาบความคิดส่วนตัวนะครับ   ไม่ถือว่าจำเป็นต้องถูกต้องสำหรับท่านอื่น....... Grin Grin

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 03:37:31 PM »

จะแระชดหรือไม่อย่างไร ก้ไม่ว่ากันครับ ครูเปิ้ล แต่คำพูดแบบนี้ น่าจะเกรงใจ วิญญาณ ปู่ ย่า ตา ยาย บ้าง ที่ท่าน อุตส่าสละ เลืดเนื้อ และชีพ ปกป้องผืนแผ่นดินนี้เอาไว้ อย่างน้อย ก็ คุณตาผมคนหนึ่ง ที่ถูกส่งมาจากจังหวัดพิจิต เมื่อครั้งสงคราม 2484 สงครามจบก็ไม่ยอมกลับ ตั้งรกราก อยู่ที่นี่ เพราะคุณยาย เป็นคน หาดใหญ่

ครับ Smiley

ขออนุญาตชี้แจงครับ

อันนี้แสดงความรู้สึกสำหรับผู้ที่อยากจะแบ่งแยกดินแดน

ในฐานะคนไทยครับ มิได้สื่อความหมายถึงท่าน Phonlampoo แต่อย่างใด

เพราะผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนรู้สึกแบบเดียวกัน

เข้าใจตรงกับคุณครูว่าท่านพนธ์ออกความเห็นประชดรัฐบาล

แต่อาจทำให้หลายท่านเข้าใจผิดได้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อความเข้าใจ

ด้วยความเคารพครับ

ครับ Smiley

ขออนุญาตครับ

ผมอ่านดูแล้ว ที่คุณพนธ์ลำพูเขียนไว้
ผมว่าประโยคมันก็บอกชัดเจนนะครับว่า ท่านประชดประชัน
ไม่น่าจะไปตีความว่าท่านแบบนั้น

ผมไม่ได้รู้จักกับท่านเป็นการส่วนตัวใดๆ
เคยแต่อ่านกระทู้แสดงความคิดเห็นของท่านมาบ้าง
ดูแล้วท่านก็ไม่ได้เป็นคนคิดอะไรประมาณนั้นแน่ๆ

เวลาอ่าน"ตัวอักษร" อ่านดีๆ ตีความดีๆครับ
มันไม่มี"สำเนียง" จะเข้าใจกันพลาดได้ง่ายๆ

ด้วยความเคารพครับ

ครับ Smiley
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 04:24:17 PM »

คุณ กระเจี๊ยบ ใจเย็นๆ ครับไม่มีใครอยากสละดินแดนที่บรรพบุรษยอมหลั่งเลือดไว้ไปให้โจรชั่งหรอกครับ Smiley
คุณ phon ลำภู อาจจะไม่ได้ตั้งใจสื่อความหมายอย่างนั้นหรอกครับ Smiley

ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 05:09:23 PM »

ชนกลุ่มน้อยในพม่าไม่มีองค์กรระดับโลกหนุนหลัง   แต่ชาวมุสลิมทั่วโลกได้รับการคุ้มครองดูแลจากองค์กรมุสลิมโลก  ซึ่งองค์กรดังกล่าวมีบทบาทในเวทีโลกสูงกว่าไทยมาก
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 06:14:42 PM »

ชนกลุ่มน้อยในพม่าไม่มีองค์กรระดับโลกหนุนหลัง แต่ชาวมุสลิมทั่วโลกได้รับการคุ้มครองดูแลจากองค์กรมุสลิมโลก ซึ่งองค์กรดังกล่าวมีบทบาทในเวทีโลกสูงกว่าไทยมาก
       สวัสดีครับ ใช่แล้วครับ พวกเค้าพยายามทำให้เป็นเรื่องศาสนา เพราะมีทั้งชาวพุทธ
และมุสลิมต้องเสียชีวิตครับ 
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 07:30:46 AM »

เมื่อคืนได้ดูข่าวทาง astv ถ้ามีการตายต่อปี มากกว่า 1,000 ราย
๊์๊UN อาจเข้ามาจัดการให้มีการเจรจาในประเทศไทย

เรื่องภายใน ไม่น่าจะเอา UN มาเกี่ยว

เราสามารถตอบปฎิเสธเขาได้ไหมครับ ในกรณีถ้า UN บอกว่าจะเข้ามาเกี่ยวข้อง  และถ้าปฎิเสธไปแล้วเขายังรั้นที่จะเข้ามา  เราน่าจะปิดล้อม ยึดอาวุธ แล้วเอาไปให้พี่น้องชาวใต้ดีกว่า

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:18:55 AM »

เหนื่อยจนไม่อยากพูดถึงเรื่องนี้อีก

อรินทราช 26
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:39:20 AM »

เราสามารถตอบปฎิเสธเขาได้ไหมครับ ในกรณีถ้า UN บอกว่าจะเข้ามาเกี่ยวข้อง และถ้าปฎิเสธไปแล้วเขายังรั้นที่จะเข้ามา เราน่าจะปิดล้อม ยึดอาวุธ แล้วเอาไปให้พี่น้องชาวใต้ดีกว่า
      สวัสดีครับ  เหตุการณ์คล้ายกับที่ติมอร์ไงครับ ผลสุดท้ายเค้าก็สามารถแยกการปกครอง
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:51:50 AM »

น่าจะใช้แผนเกลือจิ้มเกลือ รบนอกแบบตอบโต้ไป แบบครั้งที่เราเคยใช้จคม ต่อสู้กับ ขจก และมาเลย์ครับ เรื่องนี้มันผิดตั้งแต่ยุทธศาสตร์แล้วครับ
ยุทธศาสตร์ที่ผิดพลาดรบยังไงก็แพ้ แต่ถ้าวางยุทธศาสตร์ถูกต้องยังไงก็ชนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2007, 10:53:39 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:58:05 AM »

เมื่อวาน12/4/50 ยะลา โดนหนักเช้าระเบิดลูกดึกระเบิดอีกลูก เช้านี้เงียบมากๆๆผมยังไม่เห็นใครออกมาเล่นน้ำสงกรานตร์เลย หน้าศาลากลางคนก็ยังเต็มเห็นบอกว่าจะณาปนกิจกันตรงนั้นเลยวันอาทิตย์............. ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

[URL=h
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 04:31:05 PM »

...ก็คนไทยของเรานี่แหละ ที่พยายามจะโยง UN เข้ามายุ่ง(ตั้งแต่รัฐบาลทักษิณ) ในประเทศของตัวเอง ลองไปถามบรรดาพวก NGO ดูสิ มีใครบ้าง ทุกท่านคงรู้ดี
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 02:19:03 PM »

จับมาแล้วมีคนมาประท้วง แล้วให้ปล่อยตัว ไอ้ ระบบนี้ เอามา ใช้ ได้อย่างไรครับ เพราะว่า รัฐธรรมนูญ บอกว่า ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน ทำไมครับ มุสลิมทางไต้มีสิทธิพิเศษอะไรครับ

ใครเรียนกฏหมายตอบทีครับ บ้านเราน่าจะเก่งกว่าใครนะมีรัฐธรรมนูญ มากเป็นอันดับต้นๆของโลก
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 02:41:06 PM »

ถ้าจะไม่ทำอะไร่ ก็ยกให้เขาไปซะสิ้นเรื่อง Angry

ใช่ครับเป็นคำประชดเฉยๆ ตอนนี้ใครก็อยู่ในอารมณ์นี้ทั้งนั้นครับ รักชาติเหมือนกัน ก็รัฐบาลมัวแต่รอสมานฉันท์อยู่ได้นี่ครับ

สำหรับประโยคนี้ ผมคิดว่าคงพูดประชดรัฐบาลนะครับ คงต้องรอเจ้าของกระทู้มายืนยันอีกทีว่าใช่อย่างที่ผมบอกไปหรือเปล่า Smiley

ขออนุญาตครับ.........ใจเย็น ๆ ก่อนครับเพื่อนสมาชิกเวปบอร์ด

น่าจะเป็นคำประชดอย่างท่าน babor ว่า เพราะท่าน พนธ์ลำภู ใช้คำว่า " ถ้าจะไม่ทำอะไร "

ก็น่าจะหมายถึงว่า ก็ควรจะทำอะไรเสียบ้าง กับเหตุการณ์ขนาดนี้แล้ว
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 02:50:31 PM »

น่าจะใช้แผนเกลือจิ้มเกลือ รบนอกแบบตอบโต้ไป แบบครั้งที่เราเคยใช้จคม ต่อสู้กับ ขจก และมาเลย์ครับ เรื่องนี้มันผิดตั้งแต่ยุทธศาสตร์แล้วครับ
ยุทธศาสตร์ที่ผิดพลาดรบยังไงก็แพ้ แต่ถ้าวางยุทธศาสตร์ถูกต้องยังไงก็ชนะครับ

เพราะไม่ทราบว่าจะไปรบกับใครยังไงล่ะครับ...พลาดขึ้นมาไปทํากับคนที่ไม่รู้เรื่องเข้า ก็เท่ากับผลักมวลชนไปเข้ากับอีกฝ่าย..
เรื่องนี้ละเอียดอ่อนครับ...ความเห็นเรื่องภาคใต้ในหลายกระทู้..ยังมีความรู้สึกแบ่งเขาแบ่งเรากันอยู่ ซึ่งอันตรายครับ..
ลองคิดดูว่า..พี่น้องมุสลิมจะไม่รู้สึกหรือครับว่าเขาก็ถูกแบ่ง...แล้วถ้าพวกเขารู้สึกอย่างนั้นจริงๆเมื่อไหร่ ก็เสร็จ เข้าทางเลย..
ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ก็ไม่เอาด้วย....แต่ถ้ายังแก้ไม่ได้ แนวร่วมก็จะถูกขยายออกไปมากขึ้น...อันนี้น่ากลัว ดูแล้วน่าเป็นห่วงจัง..
ในฐานะที่เป็นคนปัตตานีโดยกําเนิดครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์