เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:27:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนซ้อม อานุภาพที่นึกไม่ถึง  (อ่าน 7504 ครั้ง)
amnatroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 06:36:56 PM »

Jabz
Newbie

กระสุนซ้อม อานุภาพที่นึกไม่ถึง
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 04:33:15 PM »   

วันนี้ลอง ยิงใส่ต้นไม้เล็กๆ  เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ  1 นิ้วครึ่ง ระยะยิง 7 เมตร ที่ในสวนหลังบ้าน
กระสุนหัวตะกั่วของ win  9  mm  โอ้ พระเจ้า มันไม่น่าเชื่อ  ต้นไม้ไม่เป็นอะไรเลย มีแค่รอยถลอก
บนเปลือกแค่นั้นเอง  หลงคิดว่า อย่างน้อยก็ น่าจะเข้าไปฝัง หรือ ทะลุ อะไรประมาณนั้น
ตอนนี้ ที่ใส่กระสุนซ้อม 1 แมก  กะ กระสุนจริง 1 แมก เลยเปลี่ยนเป็น กระสุนจริงทั้งคู่เลย
มีแค่รอยถลอก
บนเปลือกแค่นั้นเอง เป็นเพราะกระสุนเฉี่ยวต้นไม้น่ะครับ อีกอย่างยิงใส่ต้นไม้เล็กๆ  เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ  1 นิ้วครึ่ง[/u](ใหญ่กว่าหัวแม่เท้านิดเดียว) [b]ยิงระยะ 7เมตร[/b] โอ้คุณ! ผมไม่อยากเชื่อเลยครับว่าเป็นจริง รอท่านอื่นให้ความเห็นบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2007, 06:38:38 PM โดย amnatroj » บันทึกการเข้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 06:49:47 PM »

Smiley. ถ้ายิงโดน จะทะลุหรือไม่.. กระสุนต้องเจาะเป็นรูลึก..
 จขกท .อาจเป็นแค่ยิงเฉี่ยวไปเท่านั้น ครับ.

แต่ก็สนับสนุนให้เลือกใช้กระสุนจริงติดปืน
 กระสุนซ้อมไว้เผื่อคราวขาดกระสุนจริง. ครับ. Smiley

สนับสนุนคำตอบคุณโร๊ดครับ

ผมยิงลูกซ้อม 9 มม.ไทยอาร์ม.....ยิงด้วย CZ Rami ใส่ไม้หน้าสามด้านแบน......ทะลุหายจ้อย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:54:03 PM »

ต้นไม้เป็นมวยครับ อิอิ

โดยส่วนตัวคิดว่า ต้นไม้ไม่มั่นคงพอ โดนยิง แรงจากกระสุนแทนที่จะถ่ายพลังงานเข้าสู่ต้นไม้โดยตรง ต้นไม้ ดันเอนตามแรงได้อีก มันก็แฉลบล่ะสิครับ ลองนึกภาพ เอามีดฟันต้นไม้แล้วมีดสะท้อนกลับ กับเอามีดฟันแล้วมีดฝังในเนื้อไม้สิครับ อาการเดียวกัน

บางโพ 5
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 08:26:23 PM »

เนื้อคนไม่เหมือนเนื้อไม้ครับ.......

ผมเคยทดสอบเอาลูกซ้อม 9 ม.ม. ยิงใส่โคนไม้ใหญ่ ไม่เข้าครับ แค่เปลือกนอกแตก เห็นเนื้อไม้สีขาว ส่วนหัวของลูกตะกั่วบานและแตกออกรอบๆ   ลองใหม่ใช้ลูกหัว FMJ เข้าสบายๆครับ

แต่นะครับ........ มีแต่  ซื้อเนื้อหมูก้อนๆมาลองยิง หัวตะกั่วทะลุสบายๆครับ

พออธิบายได้ว่า เนื้อตะกั่วอ่อนกว่าเนื้อไม้จึงแตกออก แต่ตะกั่วแข็งกว่าเนื้อคนทะลุได้แน่ๆ

อย่าคิดว่าลูกตะกั่วยิงไม่ตายครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 09:16:07 PM »

Grin Grin Grin

7เมตร 1.5นิ้ว เป็นผมต้องเกือบกล่อง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 09:32:22 PM »

ลูกซ้อม .38 win... ยิงจากชี๊ฟสามนิ้วใส่สมุดโทรศัพท์วางบนพื้นลานจอดรถกลางของห้างสรรพสินค้า เข้าไปลึกแค่เกือบนิ้วฟุตเท่านั้นเองครับ ตะกั่วบานเป็นแผ่นเหมือนน้ำตาเทียนหยดบนบาตรน้ำมนต์เลย... เสียงเบามากด้วยซ้ำ ยามนั่งเฝ้าประตูทางออกคอยเก็บบัตร ยังนั่งสัปหงกไม่รู้เรื่องราวเลยครับ...

เอ...คุ้นๆว่าที่ jusco รัตนาธิเบศน์รึเปล่าครับพี่ Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 09:48:59 PM »

ผมว่ามันน่าจะแฉลบมากกว่านะครับ น่าจะ

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 10:10:20 PM »

ประมาทไม่ได้เลยนะครับ ที่ว่าลูกซ้อม ลูกซ้อม หน่ะ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:47:07 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่า  ลูกซ้อม  ก็เอาไว้ซ้อม ยิงกระดาษก็พอ  ติดปืนก็ควรใช้ลูกจริงครับ

ใช้ของให้ถูกกับงานครับ

jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:57:56 PM »

Coolใครว่าลูกซ้อมไม่แรง ผมไม่เชื่อเด็ดขาด เคยเห็นชัดๆกับตา ลูกซ้อม .38 SPL ไทยอาร์ม หัวตัด
 ยิงวัวตัวผู้ อาระวาด นำหนักร่วมๆตัน ยิงจาก S&W 67 เข้าหัวนัดเดียว ล้มตึง ตกใจ

จริงครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 01:37:00 AM »

เนื้อคนไม่เหมือนเนื้อไม้ครับ.......

ผมเคยทดสอบเอาลูกซ้อม 9 ม.ม. ยิงใส่โคนไม้ใหญ่ ไม่เข้าครับ แค่เปลือกนอกแตก เห็นเนื้อไม้สีขาว ส่วนหัวของลูกตะกั่วบานและแตกออกรอบๆ ลองใหม่ใช้ลูกหัว FMJ เข้าสบายๆครับ

แต่นะครับ........ มีแต่ ซื้อเนื้อหมูก้อนๆมาลองยิง หัวตะกั่วทะลุสบายๆครับ

พออธิบายได้ว่า เนื้อตะกั่วอ่อนกว่าเนื้อไม้จึงแตกออก แต่ตะกั่วแข็งกว่าเนื้อคนทะลุได้แน่ๆ

อย่าคิดว่าลูกตะกั่วยิงไม่ตายครับ

เห็นด้วยกับท่านทัดมาลาครับ...

ผมเคยลองเช่นกัน ต้นไม้เส้นผ่านศูนย์กลางราวๆ 5 นิ้ว...

เข้าใจว่าเป็นต้นยูคาลิปตัส...

กระสุน .22 หัวดำหัวแดง ได้แค่เปลือกกระเทาะ...

กระสุน 9 ลูกซ้อมเปลือกแตกมากหน่อย เห็นเนื้อไม้ขาวจั๊วะ...

กระสุน 9 FMJ เกือบทะลุ คือมุดเข้าไป แต่ไม่ออกอีกข้าง แหย่ๆดูน่าจะราวๆ 3-4 นิ้วที่ฝังอยู่...

ขัดใจขึ้นมาเลยลอง .357 หัว soft point ทะลุโลดครับ...

ปล.ต้นนี้ปัจจุบันยังอยู่ดีครับ ไม่ยักตาย...Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 01:42:33 AM »

ลูกซ้อม .38 win... ยิงจากชี๊ฟสามนิ้วใส่สมุดโทรศัพท์วางบนพื้นลานจอดรถกลางของห้างสรรพสินค้า เข้าไปลึกแค่เกือบนิ้วฟุตเท่านั้นเองครับ ตะกั่วบานเป็นแผ่นเหมือนน้ำตาเทียนหยดบนบาตรน้ำมนต์เลย... เสียงเบามากด้วยซ้ำ ยามนั่งเฝ้าประตูทางออกคอยเก็บบัตร ยังนั่งสัปหงกไม่รู้เรื่องราวเลยครับ...

เอ...คุ้นๆว่าที่ jusco รัตนาธิเบศน์รึเปล่าครับพี่ Grin

Cheesy จำได้เหมือนกันครับ... Cheesy
hung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 01:53:31 AM »

น่าจะมีรูปมาให้ชมกันซะหน่อยนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผิดหนึ่งพึงจดไว้         ในสมอง
ให้ระวัง ผิดสอง          คราวหน้า
สามผิด เร่งคิดตรอง    จงหนัก  เพื่อนเอย
ถึงสี่ อีกที ห้า              หกซ้ำ  อภัยไฉน
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 02:13:13 AM »

ด้วยความเคารพครับ  .22 lr ธรรมดา 10/22 ยิงต้นกะฐินเส้นผ่าศูยน์กลาง 4 - 5 นิ้ว 25ม. ทะลุครับ 7-8 นัดขาดครับ  9 มม. ลูกซ้อม 10 ม. G26 อย่างมาก 3 นัดขาดครับ  ผมลองเป็นสิบต้นแล้วครับ  ไม่ได้โม้ครับไปลองดูได้

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 06:36:19 AM »

ไม่น่าจะใช่นะครับ..ต้นไม้เล็กแค่นั้น.ผมว่าขาดครึ่งแน่.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์