เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนซ้อม อานุภาพที่นึกไม่ถึง  (อ่าน 7495 ครั้ง)
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 08:08:40 AM »

กระสุนน่าจะแฉลบ นะครับ

ด้วยความเคารพนะครับ  อันตรายครับ 

ลองชมกระทู้ของผมนี้นะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=35062.0
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 09:54:27 AM »

ยิงเฉียดต้นไม้น่ะสิครับ

อรินทราช 26
poch
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 03:03:01 PM »

Grin Grin Grin  น่าจะมีการทดสอบกับจริงๆด้วยกระสุนหลายๆชนิดดูนะครับว่าผลของมันออกมาอย่างไรบ้าง
อย่างเช่นผมชมโทรทัศน์ช่อง 9 เมื่อคืนวันที่ 12/04/2550  ซึ่งเป็นรายการที่ฝรั่งทำออกมา  เป็นรายการที่เกี่ยวกับการทดลองทางวิทยาศาสตร์        เป็นการทดลองยิงปืนสั้นในน้ำ และดูผลว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น......................   ผมนั่งตอบคำถามเล่นอยู่ในใจว่า
ปืนมันต้องระเบิดออกมาแน่.....................แต่ผิดครับท่าน..........ปืนมันยังยิงได้ตามปกติ  ลั่น   แต่ว่า.....................................................กระสุน 9 ม.ม.  เมื่อยิงในน้ำแล้วหัวกระสุนที่ออกมามันเหมือนหมดอานุภาพการทำลายไปเลย   

ส่วนที่ทดลองยิงมาเองคือยิงปืนลูกซองใส่ต้นมะพร้าว   เพื่อทดสอบความแม่น   ผลครับ    มะพร้าวยืนต้นตายในอีกไม่กี่วันต่อมา
 Cheesy Cheesy Cheesy  วันหน้าจะไม่ทดลองนอกสนามอีกแล้วครับ Cool
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 08:32:45 AM »

ลูกซ้อม .38 win... ยิงจากชี๊ฟสามนิ้วใส่สมุดโทรศัพท์วางบนพื้นลานจอดรถกลางของห้างสรรพสินค้า เข้าไปลึกแค่เกือบนิ้วฟุตเท่านั้นเองครับ ตะกั่วบานเป็นแผ่นเหมือนน้ำตาเทียนหยดบนบาตรน้ำมนต์เลย... เสียงเบามากด้วยซ้ำ ยามนั่งเฝ้าประตูทางออกคอยเก็บบัตร ยังนั่งสัปหงกไม่รู้เรื่องราวเลยครับ...

เอ...คุ้นๆว่าที่ jusco รัตนาธิเบศน์รึเปล่าครับพี่ Grin

Cheesy จำได้เหมือนกันครับ... Cheesy

แฮ่ๆ... วิธีเลือกลูกติดปืนให้เมียครับ... ลูกซ้อมเนี่ย เหมาะที่สุดกับชี๊ฟสามนิ้ว ตั้งศูนย์จี้ที่ 15 เมตรเอาไว้เลย...

โอกาสใช้ปืนในลานจอดรถมีสูงกว่าบนถนนครับ คนไม่มีศัตรูจะดวงซวยก็ที่ลานจอดรถ หรือไม่ก็ในแท็กซี่... ลูกปืนที่ดีต้องเสียงเบาไม่ให้ผู้อื่นทราบเรื่อง(ไม่มีพยาน) หูคนยิงไม่ดับจะได้ระวังเสียงอื่นรอบข้างได้ เช่นเสียงคนวิ่งคนเปิดปิดประตู เสียงรถคันอื่นจอดเทียบข้าง... อำนาจทะลุทะลวงต้องไม่มาก กลัวคนอื่นเดือดร้อน... รีคอยล์น้อยให้ยิงแม่นๆ เน้นนัดละวิฯ ช้าๆ เน้นๆ... และไม่ทิ้งปลอกเอาไว้ให้ตามตัวคนยิงอ่ะ...

อยากให้มิจฉาชีพอ่านจัง... อ่านแล้วให้คิดให้ดี ประเภทที่พอผู้หญิงปลดล็อกเซ็นทรัลล็อกปุ๊บ ถลันเข้ามานั่งในรถพร้อมชักปืนขู่น่ะ... ระวังผู้หญิงหลบวูบบังเหลี่ยมรถ โผล่มาอีกทีพร้อมเสียงดัง... โป่ะ... โป่ะ... โป่ะ... รูกลมดิกสามรูฯ... เลือดไม่ทันไหลเลอะเบาะก็ถูกถีบลงจากรถแล้วปิดประตูรถขับออกจากลานไปเลย... ยามเฝ้าลานจอดรถก็ไม่รู้เรื่อง...

ในรถแท็กซี่อีกเหมือนกัน... จอดรถข้างถนนหันหลังมาจี้ผู้หญิง ระวังโดนสวนสักสามนัดแล้วรถคันอื่นไม่รู้เรื่องเลย รูกลมดิก ไม่ทิ้งปลอก...

อยู่ในความไม่ประมาทนะครับ... ไม่เกิดเรื่องดีที่สุดครับ...
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 08:41:02 AM »

ระยะหลังไม่ค่อยเห็น พี่สมชายฮา จ๊ากซ์เลยนะครับ อิ อิ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 08:59:36 AM »

ระยะหลังไม่ค่อยเห็น พี่สมชายฮา จ๊ากซ์เลยนะครับ อิ อิ

สงสัยแก่แล้วลืมจ๊ากซ์ครับ... ขอให้คุณครูเบิ้ลปลอดภัยที่ดินแดนด้ามขวานครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 09:09:13 AM »

หลงรัก
ครับ
เคยใช้ลูกซ้อมไทยยิงใส่สมุดโทรศัพท์อิ่มน้ำหนา 26 ซม
ระยะ 4 เมตร ยิงเจาะล฿กกว่าลูกจริงนอกสัก 2-3 ซม ครับ
ยิงใส่ต้นไม้ไม่เคยครับ เพราะกลัวยิงไม่ไดน หรือแฉลบไปโดนเป้าหมายอื่นที่ไม่ตั้งใจครับ
 หลงรัก

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 07:06:26 PM »

ไม่เชื่อจ้ะ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 08:11:57 PM »

ลูกซ้อม .38 win... ยิงจากชี๊ฟสามนิ้วใส่สมุดโทรศัพท์วางบนพื้นลานจอดรถกลางของห้างสรรพสินค้า เข้าไปลึกแค่เกือบนิ้วฟุตเท่านั้นเองครับ ตะกั่วบานเป็นแผ่นเหมือนน้ำตาเทียนหยดบนบาตรน้ำมนต์เลย... เสียงเบามากด้วยซ้ำ ยามนั่งเฝ้าประตูทางออกคอยเก็บบัตร ยังนั่งสัปหงกไม่รู้เรื่องราวเลยครับ...

เอ...คุ้นๆว่าที่ jusco รัตนาธิเบศน์รึเปล่าครับพี่ Grin

Cheesy จำได้เหมือนกันครับ... Cheesy

Shocked  Grin
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 09:45:32 PM »

ไม่เคยลอง ขนาด .38spl แต่ไม่เคยคิดจะใช้ลูกซ้อมติดปืนเด็ดขาด ยิงทะลุต้นไม้เหรอ อืม ...เคยแต่ .38super เสาไม้ในสนามยิงปืนแห่งหนึ่งทะลุโลด เป็นรูโบ๋ เนื้อไม้พุ่งออกมาฉีกกระจาย ตอนนั้นฝึกวิ่งหลบหลังเสายิง มีเป้าตั้งไว้หลังเสาอีกอัน ตี๊ต่างว่า คู่ต่อสู้ก็หลบหลังเสาเหมือนกัน แหะๆ

แอบเล่น ตอนนายสนามเผลอ ทั้งสนามมีผมคนเดียว ... มันส์มากไปหน่อย
ทำเสาสนามเค้าเป็นรู   หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็รีบเก็บของกลับบ้านเลย .... แหะๆ อย่าไปฟ้องนะ ... ตกใจ

แล้วก็มีอีกสนาม เคยทำหลังคาเค้าเป็นรูด้วย 38 super กระบอกเก่งนี่แหละ
อายจังเลย ... ไม่อยากเล่า ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2007, 09:49:08 PM โดย minicooper » บันทึกการเข้า

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 06:56:33 AM »

ทางบ้านผมใช้ลูกซ้อมติดปืนทั้ง.38และ9  เหตุผลเพราะ1..เสียงเบา  2.แรงสะบัดน้อย   เพราะจุดที่อยู่คือในบ้านมีเนื้อที่ไม่มาก  เอาแบบเบาๆที่จะซ้ำได้เร็วดีกว่า

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 09:13:19 AM »

จากการทดลองของผม.........ผมว่า
กระสุนซ้อม  น่ากลัวครับ

เคยลองยิงลูกมะพร้าวด้วยลูกซ้อมไทยอาร์ม..........ผลปรากฏว่าทะลุครับ (ระยะ 5 เมตร)
และเคยลองยิงต้นกล้วยระยะ 10 เมตร  ทะลุเช่นกัน

รายละเอียด 
 http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=35549.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2007, 11:46:14 PM โดย ...แมวคราว... » บันทึกการเข้า
mazzpop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 10:20:29 AM »

ด้วยความเคารพ ผมมีการทดลองมาให้ดูกันคับ ว่าดาบกับปืนกลอันไหนมันจะแข็งกว่ากัน  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

http://vdo.kapook.com/?action=k2.core.vdo.viewvdo&id=2911
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 11:45:44 PM »

ผมว่าน่าจะทะลุนะครับ... เพราะผมเคยลองลูกซ้อม .38 ของบุลเล็ตฯ ยิงจาก S&W Mod. 15-2 ลำกล้อง 4 นิ้ว... ระยะยิงประมาณ 3 เมตร... เป้าหมายคือต้นยูคาฯ ขนาดประมาณ 2 นิ้ว ยืนต้นริมสระน้ำ... ยิงไป 5 นัด โดนทั้งหมด... ทะลุลงน้ำไป 4 นัด... มี 1 นัดที่เปลือกด้านตรงข้ามเป็นรอยนูนๆ ปริออกมา... ไม่ได้ไปแคะดู เพราะกลัวตกน้ำ... แล้วก็ยังลองลูก .22 Federal champion จาก CZ- 452 จ่อยิงที่ 3 เมตร... เป้าหมายเดิม... ทะลุ 3 ฝังใน 2 ครับ... วันหลังคาใจ... ลองกับต้นยูคาฯ ขนาดประมาณ 3 นิ้ว... ลูกซ้อมชุดเดิม 5 นัดไม่ทะลุ... เปลี่ยนมาเป็นลูกจริงไทยอาร์ม 170 เกรน... โผล่ปลายมาให้เห็นในฝั่งตรงข้ามทั้งสองนัด... แต่ไม่หลุดออกมา... สุดท้ายลองด้วยไฮดร้าฯ +P นัดเดียว... ด้านตรงข้ามฉีกออกมาชิ้นใหญ่เลยครับ... ส่วน .22 กับเป้าหลังนี้ไม่ทะลุซักนัดครับ... .22 ใช้กระสุนอาร์มสกอร์ครับ

... เดือนกว่าผ่านไป... เห็นเป้าหมายหลังยืนต้นตายไปแล้ว... แต่เป้าหมายแรกยังอยู่ดีครับ...

อีกรายการ... ผมเคยลองใช้ .38 กระบอกเดิม... ยิงเศษโอ่งมังกร... หนาราวๆ 2 เซ็นติเมตร... ที่ระยะ 30-35 เมตร... ลูกซ้อมไม่ทะลุ... แต่กระเด็นกลับ... เฉียดหัวผมไปไม่ถึงสองเมตร... ลูก +P เศษโอ่งแตก... ที่ระยะไม่เกิน 10 เมตร... ลูกซ้อมโอ่งแตก... ลูก +P โอ่งทะลุเป็นรูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2007, 12:57:43 AM โดย jungle » บันทึกการเข้า
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 10:00:35 AM »

ผลการทดสอบ ของใครก็ของมันครับ

ผมเองลองแล้ว .38 spl ซ้อม บุลเลท ยิงจากชีฟฟูลลัก
ยิงใส่สมุดโทรศัพท์แช่น้ำ ระยะ 10 ม. ไม่ทะลุ แต่หน้าท้ายๆและปกหลังเปิดออกมา
หัวกระสุนบานกว่าเดิมเกือบ 2 เท่า ยิงจากบอดี้การ์ด 2 นิ้ว ผลใกล้เคียงกันครับ
ผมก็เลยไว้ใจใช้ติดปืน ทั้งของผมและของเมียครับ
ผมมั่นใจก็เลยใช้ครับ ถ้าลองแล้ว ไม่มั่นใจ อย่าใช้ครับ
วินาทีที่ต้องใช้ปืน จะมาพะวงกับอำนาจกระสุนไม่ได้หรอกครับ
ยังมีเรื่องอื่นๆให้พะวงอีกแยะครับ

Grin Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์