เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:35:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาข้อกฎหมายครับ  (อ่าน 3206 ครั้ง)
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 09:11:08 PM »

คือผมได้ ป.3 มา แต่ยังไม่ได้ซื้อปืนครับ แล้วมีเหตุให้ผมต้องย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านใหม่ยังต่างจังหวัดแต่ตัวเองยังคงอาศัยอยู่ที่เดิม(คือไปแต่ชื่อครับ) ขอถามว่า 1. ถ้าย้ายชื่อไปแล้วผมนำใบ ป.3 ไปซื้อปืน จะมีปัญหาในการขึ้นใบ ป.4 หรือไม่
                                               2. ถ้ากรณีผมรอจนได้ใบ ป.4 เรียบร้อยแล้วค่อยย้ายชื่อไป จะต้องย้ายทะเบียนปืนตามไปหรือไม่ 

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ                         

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 09:32:07 PM »

ถ้าย้ายก่อนซื้อปืน ก็ต้องมีขั้นตอนเพิ่มขึ้น  แต่จะเป็นปัญหาเล็ก  หรือปัญหาใหญ่ ก็แล้วแต่คุณภาพ กับอีโก้ของเจ้าหน้าที่ทะเบียน
สมาชิก อวป.ท่านหนึ่งมีปัญหาระหว่างนนทบุรี กับระยอง 2 ปีแล้วยังไม่จบ
ทางที่ดี  ได้ ป.4 แล้วค่อยย้ายดีกว่าครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 06:30:30 AM »

กรณีของคุณIron ยังไม่ได้ย้ายภูมิลำเนาปืน....ก็คงต้องไปขอใบแทนป.4 ที่กองทะเบียนกรุงเทพฯแหล่ะครับ....ภูมิลำเนาปืนตามป.4 อยู่ที่ไหนไปทำที่นั่นครับ....ที่หาดใหญ่ ไม่มีข้อมูลปืนกระบอกนี้แน่ๆ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 08:52:00 AM »

กรณีของคุณIron ยังไม่ได้ย้ายภูมิลำเนาปืน....ก็คงต้องไปขอใบแทนป.4 ที่กองทะเบียนกรุงเทพฯแหล่ะครับ....ภูมิลำเนาปืนตามป.4 อยู่ที่ไหนไปทำที่นั่นครับ....ที่หาดใหญ่ ไม่มีข้อมูลปืนกระบอกนี้แน่ๆ Cheesy

Grin Grin ขอบคุณมากครับพี่นาจา  จะลองไปติดต่อดูครับ Grin Grin
เด็กขนส่ง
...ชนชั้นผู้น้อย..ที่เฝ้าคอยการแก้ไข...
Full Member

คะแนน 2

"Justice In The Barrel"

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 09:00:36 AM »

ถ้าย้ายก่อนซื้อปืน ก็ต้องมีขั้นตอนเพิ่มขึ้น แต่จะเป็นปัญหาเล็ก หรือปัญหาใหญ่ ก็แล้วแต่คุณภาพ กับอีโก้ของเจ้าหน้าที่ทะเบียน
สมาชิก อวป.ท่านหนึ่งมีปัญหาระหว่างนนทบุรี กับระยอง 2 ปีแล้วยังไม่จบ
ทางที่ดี ได้ ป.4 แล้วค่อยย้ายดีกว่าครับ
ผมเห็นด้วยกับผู้การคับ ถ้าไม่จำเป็น/เร่งด่วน รอให้เสร็จเรื่องปืนเรียบร้อยก่อนดีกว่าคับ ของผมเองก็เหมือนกรณีของคุณครับ ทางร้านปืนยังบอกว่ารอให้จบเรื่องปืนแล้วย้ายทีเดียว ง่ายกว่าเยอะครับ

"ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 10:15:38 AM »

Grin ขอถามด้วยครับ แล้วในกรณีเปลี่ยนชื่อล่ะครับ คือแบบว่าตอนนี้แม่ให้เปลี่ยนชื่อครับ หากผมเปลี่ยนตอนนี้ แต่ ป.3 เป็นชื่อเดิม ตอนได้ปืนและการทำ ป.4 จะยุ่งยากมากไหมครับ Huh ถ้ายุ่งยากมากมายจะได้รอได้ปืนทำ ป.4 ก่อนครับ Grin

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 01:30:52 PM »

Grin ขอถามด้วยครับ แล้วในกรณีเปลี่ยนชื่อล่ะครับ คือแบบว่าตอนนี้แม่ให้เปลี่ยนชื่อครับ หากผมเปลี่ยนตอนนี้ แต่ ป.3 เป็นชื่อเดิม ตอนได้ปืนและการทำ ป.4 จะยุ่งยากมากไหมครับ Huh ถ้ายุ่งยากมากมายจะได้รอได้ปืนทำ ป.4 ก่อนครับ Grin
มาตรา 62 พูดถึงเรื่องย้ายที่อยู่อย่างเดียว  ไม่บอกเรื่องเปลี่ยนชื่อ  แต่ถ้าไปขอเปลี่ยนชื่อ  นายทะเบียนก็น่าจะเปลี่ยนให้
เอาเป็นว่า ตอนนี้แม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนไปก่อน  ถ้าเรื่องปืนยังอยู่กับตำรวจ  ตอนทำ ป.4 ก็ให้แนบหลักฐานการเปลี่ยนชื่อไปด้วย  กองทะเบียนก็จะเปลี่ยนให้   แต่ตอนนี้อยู่กับกรมการปกครอง  ไม่ทราบจริง ๆ ครับว่ายุ่งยากหรือเปล่า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 01:57:26 PM »

แล้วตอนนี้แจ้งย้ายบ้านจากเขตบางกะปิไปเขตคลองสามวา จะลำบากวุ่นวายมั้ยครับ Huh

spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 01:58:21 PM »

เคยถาม นายอำเภอ บอกใช้ได้..
1.ซื้อ ปืนตามปกติ ซึ่งจะได้ ป4 ตามท้องที่ที่ขอ ป3 ก่อน
2เมื่อออก ป4 แล้ว ค่อยแย้งย้ายอีกครั้ง

แต่ระบบราชการชอบมีลูกเล่นเพราะ ป3 ออกโดยถูกต้อง และมีอายุ 6เดือน ไม่ได้พูดถึงการย้ายที่อยู่ก่อน ออก ป4
ทางที่ดี ไม่ต้องแจ้ง นายทะเบียนว่าเราย้ายที่อยู่(นายทะเบียนไม่รู้หรอกว่าเราย้ายที่อยู่)..
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:31:24 PM »

ผมขอเล่าสิ่งที่ผมไปติดต่อที่ กองทะเบียน เล่าสู่กันฟังนะครับ...
   ก่อนสงกรานต์ ....ผมไปดำเนินเรื่องขอโอนปืน ให้ญาติ  ( ผู้ซื้อ/ผู้รับโอน ) เพื่อขอซื้อปืนจากผ้ขายสมมุติชื่อ  นาย A  ( ผู้ขาย/ผู้โอน) โดยผมทำเอกสารว่า ผมเป็น ผู้รับมอบอำนาจ จากทั้งผู้โอนและผู้รับโอน ทั้ง 2 ท่าน  โดยผมไปดำเนินการเพียงผู้เดียวที่กองทะเบียน

สำหรับเอกสารของผู้ขาย  1.  ปี 2513 ใบ ป.4 ทะเบียน ปืน กท.  ตอนนั่นใช่ชื่อ นาย ก  ที่อยู่  กทม.
                                        2.  ปี 2526 นาย ก ทำการเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล เป็น  นาย A   และย้ายที่อยู่ไป  บางละมุง  ชลบุรี 
                                        3 . ปี 2531 นาย A  ย้ายที่อยู่ไปที่   ศรีราชา  ชลบุรี
                                        หมายเหตุ:  ป.3 ไม่ได้เปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้น

สำหรับเอกสารของผู้ซื้อ  - ใบป.3 ต่างจังหวัด เขียน รับโอนปืนจาก นาย A  ตามชื่อ บัตรประชาชนใหม่ ( แต่ใน ป.4ของผู้ขาย ชื่อเก่า คือ นาย ก )

ส่งเอกสารทุกอย่างครบ  เจ้าหน้าที่ตรวจผ่าน เรียบร้อย ครับ.... Cheesy Cheesy
              สรุป : ถ้าเอกสารทุกอย่างครบ มีที่มาที่ไปชัดเจน ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับในแง่ของเอกสาร  ยกเว็นอย่างที่ผู้การฯ กล่าวไว้ครับ...

เรื่องเล่าเพิ่มเติมครับ : ป.4 ของผู้ขาย มีร่องรอยลบด้วย น้ำยาลบคำผิด  เจ้าหน้าที่ที่ตรวจปืน  ขอค้นเอกสารต้นขั้ว ปี 2513 เพื่อตรวจสอบ ผมรอประมาณ 1 ชั่วโมง  สุดท้ายหาต้นขั้วไม่เจอครับ  Huh Huh  ก็เลยผ่านครับ Grin Grin
            ภาพรวมสำหรับผมวันนั่น กรมทะเบียน เยี่ยมมากครับ....ขนาดผมจ่ายค่าส่งเอกสารแล้วไม่มีแบงค์ย่อยทอน ผมบอกว่าไม่เป็นไร? เขาบอกว่าไม่ได้??  สุดท้ายผมต้องหาแบงค์ย่อยมาให้แทนครับ.. Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2005, 05:34:25 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 05:02:32 PM »

มาตรา 62 พูดถึงเรื่องย้ายที่อยู่อย่างเดียว  ไม่บอกเรื่องเปลี่ยนชื่อ  แต่ถ้าไปขอเปลี่ยนชื่อ  นายทะเบียนก็น่าจะเปลี่ยนให้
เอาเป็นว่า ตอนนี้แม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนไปก่อน  ถ้าเรื่องปืนยังอยู่กับตำรวจ  ตอนทำ ป.4 ก็ให้แนบหลักฐานการเปลี่ยนชื่อไปด้วย  กองทะเบียนก็จะเปลี่ยนให้   แต่ตอนนี้อยู่กับกรมการปกครอง  ไม่ทราบจริง ๆ ครับว่ายุ่งยากหรือเปล่า

Grin ขอบคุณครับท่านผุ้การ Grin

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 05:29:31 PM »

ผมขอเล่าสิ่งที่ผมไปติดต่อที่ กองทะเบียน เล่าสู่กันฟังนะครับ...
   ก่อนสงกรานต์ ....ผมไปดำเนินเรื่องขอโอนปืน ให้ญาติ  ( ผู้ซื้อ/ผู้รับโอน ) เพื่อขอซื้อปืนจากผ้ขายสมมุติชื่อ  นาย A  ( ผู้ขาย/ผู้โอน) โดยผมทำเอกสารว่า ผมเป็น ผู้รับมอบอำนาจ จากทั้งผู้โอนและผู้รับโอน ทั้ง 2 ท่าน  โดยผมไปดำเนินการเพียงผู้เดียวที่กองทะเบียน
              ส่งเอกสารทุกอย่างครบ  เจ้าหน้าที่ตรวจผ่าน เรียบร้อย ครับ.... Cheesy Cheesy
นั่นถูกต้องแล้วครับ  เรื่องการมอบอำนาจ  ซึ่งเป็นเรื่องที่มีกฎหมายแพ่งรับรองอยู่
แต่การนำปืนที่ ป.4 เป็นของผู้อื่นไปกองทะเบียน   ตรงนี้หนังสือมอบอำนาจไม่น่าจะ คุ้มครองไปถึงข้อหาพาปืนไปในที่สาธารณะ

อีกเรื่องหนึ่งที่มอบอำนาจ หรือมอบหมายกันไม่ได้   หรือเรื่องในวันแต่งงาน   Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 05:32:04 PM »

อีกเรื่องหนึ่งที่มอบอำนาจ หรือมอบหมายกันไม่ได้   หรือเรื่องในวันแต่งงาน   Grin

รวมทั้งเข้าหอด้วยครับผู้การ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2005, 05:33:40 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 05:41:54 PM »

รวมทั้งเข้าหอด้วยครับผู้การ Grin Grin

Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณครับผู้การ จุดนี้ไม่ได้นึกถึงจริงๆ   Huh Huh  ในทางปฎิบัติ ในกรณีมอบอำนาจข้างต้น เราพอจะมีทางออกทางอื่นไหมครับ??ในกรณีการพาปืน ( ผิดมือ)  และกรณีนี้ถือว่าเป็นกรณีเดียวกับที่ซื้อปืนจากรานค้าแล้วนำปืนไปตรวจเอง ที่กองทะเบียนไหมครับ???
  ขอบคุณครับ

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 06:00:01 PM »

เรื่องนี้ เป็นปัญหาที่เกิดจากตัวกฎหมาย  บวกกับวิธีการปฏิบัติของนายทะเบียนเอง
พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ บอกว่าห้ามโอนให้กับผู้ไม่มีใบอนุญาต
แต่ การโอนปืนในพื้นที่สำนักงานทะเบียนเดียวกัน  ให้คู่กรณีเอาปืนไปตรวจพร้อมกัน  แล้วทำเรื่องโอน  ซึ่งมีการเซ็นต์สลักหลัง กับติดอากรสแตมป์หลัง ป.4   ถ้ายังไม่จ่ายค่าปืน  ใครเขาจะยอมให้ทำแบบนั้น
ทีนี้ ปืนเป็นสังหาริมทรัพย์  กรรมสิทธิ์มันโอนไปตั้งแต่ทำสัญญาตกลงซื้อขายกัน  พอจับมือกัน ยังไม่ทันจกกระเป๋าจ่ายสตางค์  กรรมสิทธิ์ก็โอนไปเรียบร้อยแล้ว   ผิดกฎหมายจัง ๆ เพราะตอนนั้นนายทะเบียนยังไม่ออกใบอนุญาตให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2005, 09:58:23 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์