เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:24:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Kimber CDP vs. Para S12 vs. Springfield Micro???  (อ่าน 3566 ครั้ง)
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 09:34:26 AM »

รบกวนขอข้อมูลจากท่านที่เคยยิงหน่อยครับ
- ผมใช้ Colt MkIV S70 Govt.5" .45 อยู่  ได้ลองยิง Kimber Tactical Ultra II (3") ของพรรคพวก ปรากฏว่า Kimber ยิงได้นุ่มมือมาก ๆ ครับ ติดใจมาก เมื่อเทียบกับโคลท์ตัวเต็ม ...
- ถามว่า .45 รุ่นใกล้เคียงกับ Kimber Tactical Ultra II (3") เช่น Para S12 Limited (ควรเป็น Warthog แต่เห็นว่าไม่ได้สั่งคงไม่เคยมีใครได้ลองยิง), Springfield Micro compact ยิงได้นุ่มมือเหมือน Kimber หรือไม่ อย่างไร???

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นครับ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:23:02 PM »

Winkเอ้า..ผู้รู้ช่วยตอบด่วนครับ จะตกหน้าแล้วครับ Smiley

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 03:28:48 PM »

Cheesy

Micro Compact 3" ของ Springfield เวลายิง ก็มีอาการคล้ายๆเช่นเดียวกับ Kimber CDP 3" ครับ

ผมเอง พอมีโอกาสได้สัมผัสและยิงทั้งสองกระบอก

Para P12ไม่เคยยิงครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 03:36:39 PM »

ผมยิงไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง แต่รู้ว่า CDP  Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin  สวยถูกใจมากกกกกกกก

รู้สึกในตลาดของใหม่ก็ไม่มี เจ้าของเก่าก็ไม่ค่อยปล่อยครับ หาได้ก็หาไว้ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 05:27:03 PM »

รบกวนผู้การสุพินธ์ หรือ ทีมงานอาวุธปืน ( รวมทั้งท่านอื่น ๆ )ที่ได้เคยทดสอบปืนรุ่นดังกล่าว ช่วยให้ความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ...
ผมเองยิงเทียบ Kimber กับ Colt เห็นได้ชัดว่ารีคอยล์ของปืนKimber นุ่มกว่ามาก
ของ Colt จะถอยเข้ามือออกคมกว่า ทั้งในลูกซ้อมและลูกแรงสูงครับ จึงอยากทราบตัวอื่น ว่ายิงนุ่มดีหรือไม่เพื่อประกอบการซื้อในอนาคตครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 06:25:08 PM »

Cheesy ผมไม่แน่ใจปืนs70ที่คุณยิงในวันนั้นเป็นปืนเดิมๆ หรือไม่อย่างไร? แต่ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมว่าปืนลำกล้อง 5 นิ้วน่าจะยิงได้นุ่มนวลกว่าปืนลำกล้อง 3 นิ้วนะครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 06:35:46 PM »

Cheesy ผมไม่แน่ใจปืนs70ที่คุณยิงในวันนั้นเป็นปืนเดิมๆ หรือไม่อย่างไร? แต่ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมว่าปืนลำกล้อง 5 นิ้วน่าจะยิงได้นุ่มนวลกว่าปืนลำกล้อง 3 นิ้วนะครับ

Grin ไม่แน่นะพี่วุฒ เคยลองยิง 3" ของนายบีมา นุ่มมากครับ ยิงดับเบิ้ลแทปสบายเลย Grin

ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 06:37:11 PM »

ปืนผมลูกครึ่งครับ คือ มีเปลี่ยนอุปกรณ์บ้าง เช่น หลังอ่อนวิลสัน, นกกลม, ไกเจาะรู น.น. เบา, แต่งไกนิดหน่อย, ไกด์รอดแบบยาว นอกนั้นมาตรฐานครับ
คิมนุ่มกว่าแบบโฆษณาบรั่นดีเลยครับ ข้อดีผมไม่ติดใจเพราะยิงมากับมือแล้ว
สงสัยเกี่ยวกับ Para S10, S12 รุ่นLimited เพราะอยากรู้ว่า แต่งกับแต่งด้วยกันแล้วจะเป็นยังไงครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 07:24:27 PM »

ถ้ายิงกระสุนเดียวกัน ระยะเวลาใกล้กัน
แสดงว่าปืนที่ยิงนุ่มกว่าฟิตดีกว่า 
ถ้าโคล์ทยังไม่หลวมมาก  แสดงว่าใช้รีคอยสปริงอ่อนเกินไป

ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 07:39:11 PM »

ถ้ายิงกระสุนเดียวกัน ระยะเวลาใกล้กัน
แสดงว่าปืนที่ยิงนุ่มกว่าฟิตดีกว่า
ถ้าโคล์ทยังไม่หลวมมาก แสดงว่าใช้รีคอยสปริงอ่อนเกินไป

--ผมใช้สปริงทั้งตัวมาตรฐานที่ติดมากับปืน (18ปอนด์??) ยิงตั้งแต่ตอนซื้อมาใหม่ ๆ (ปืนซื้อใหม่ปี2523) ปัจจุบันมีสลับใช้สปริงแข็ง 22 ปอนด์ ก็ไม่รู้สึกว่านุ่มเหมือนคิมเบอร์เลยครับ  ปืนซื้อมานานแต่ทิ้งช่วงไม่ได้ยิงมาก จนมาหลายเดือนนี้ถึงจะมายิงหนัก และได้เปลี่ยนอุปกรณ์ไปตามที่แจ้ง ปืนก็แน่นขึ้นครับ เห็นด้วยนะครับว่า คุณภาพของคิมเบอร์เป็นคัสตอม ส่วนS70 มาตรฐาน ยังไงก็ต้องแตกต่างกันครับ
เพียงแต่สงสัยเท่านั้น
TAZAN
Jr. Member
**

คะแนน 0

ความสุขเล็กๆ ความสุขน้อยๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 12:42:30 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
 คิมเบอร์ cdp  3" นิ่มนวล มากกว่า คอมแบท เอลีท 5"
     หลงรัก หลงรัก หลงรัก

มี   ศรัตรู    เพิ่มขึ้นหนึ่งคน   ก็มากเกินไป
มี   เพื่อน    เพิ่มขึ้นร้อยคน   ยังน้อยเกินไป
ซาไก - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 02:42:46 PM »

นี่เลย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 06:05:34 PM »

ซีดีพี     เคยลองแล้ว     ยิงดีครับ.........เคยลองสองกระบอกสองเจ้าของ   

แต่พออ่านเรื่อง         ซีดีพี   ยิงมาก ๆ   โครงร้าวได้      ก็ตกใจครับไม่กล้าที่จะมีไว้ครอบครอง     เพราะปืนพกประจำตัวต้อง

หมั่นยิงนะครับ..............ยังงายก็ขอโครงเหล็กไว้ก่อน..........เรื่องดีดดิ้นนี่เป็นเรื่องธรรมดา......นุ่มมากไม่สนุกหรอกคร๊าบ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 07:57:58 PM »

อ้างจาก: ป้อมทอง link=topic=3535.msg85066#msg85066 date=111399513 ..............ยังงายก็ขอโครงเหล็กไว้ก่อน..........เรื่องดีดดิ้นนี่เป็นเรื่องธรรมดา......นุ่มมากไม่สนุกหรอกคร๊าบ
[quote

ผมเคยลองยิง CDP ยิงนุ่มมากครับ จะว่าไปแล้ว ปืนคิมเบอร์แทบทุกรุ่น ยิงได้นุ่มทั้งนั้น แต่ไม่ชอบตรง ฟิลลิ่ง ครับ นุ่มก็จริงแต่ยิงไม่สนุก    ผมชอบ พาราฯ  สปริงฟิลด์ หรือ โคลท์ มากกว่า

ขนาด .45 น่าจะหาโครงเหล็ก นะครับ หรือไม่ก็โพลิเมอร์ไปเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1]
  พิมพ์