เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:38:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน!"กลางไฟใต้" เครื่องมือสร้างสันติภาพหรือสงครามกลางเมือง  (อ่าน 4733 ครั้ง)
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 08:12:50 PM »

เห็นด้วย
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 08:33:58 PM »

เป็นบทความที่ดีมากๆครับ แต่ข้อความทิ้งท้ายนี่น่ากลัวจัง

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 08:40:15 PM »

ระวังเป็นอย่างติมอร์ ความหวาดระแวงระหว่างชาวบ้านด้วยกันเอง หากปล่อยให้ชาวบ้านแก้ปัญหากันเองโดยอารมย์ และ ขาดทิศทาง เมื่อคุมไม่อยู่ ก็จะเป็นอย่างติมอร์ แบ่งฝ่าย แก้แค้น แล้วก็ แก้แค้น (เข้าล็อคเขาพอดี) แล้วก็จะได้เห็นภาคใต้จลาจล UN ก็จะเข้ามาจัดการ แล้วก็เกิดการแยกประเทศ (ตรงตามสูตร)

ท่านๆที่โหยหาการได้พกปืนอย่างเสรี กระเหี้ยมกระหืออยากใช้ปืน เอาเรื่องนี้เป็นคำตอบเลยครับ
นี่คือความเป็นจริงของเรื่องพกปืน แม้แต่ที่ภาคใต้ซึ่งเป็นพื้นที่ที่มีปัญหารุนแรง ยังยากที่จะเปิดเสรีให้พกได้
แล้ว หลายท่านซึ่งอยู่ในพื้นที่ที่เป็นปกติเรียกร้องหาการพกปืนอย่างเสรี เนื่องด้วยคิดว่าทุกย่อมหญ้าเป็นที่อันตรายเหลือเกิน ตามความเป็นจริงหากในจังหวัดท่านให้พกปืนได้อย่างเสรี เดินออกไปข้างนอกบ้านก็เห็นคนพกปืนกันให้เกลื่อน เป็นเรื่องปกติ เพราะท่านคิดว่าเมืองไทยเป็นเมืองอันตราย ไม่มีความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สิน
จากสยามเมืองยิ้ม ก็จะกลายเป็น สยามเมืองปืน(แดนจังโก้)  ท่านคิดว่าสังคมนั้นเป็นสังคมที่น่าอยู่หรือเปล่าครับ  ท่านคิดว่าคนเมื่อทะเลาะกันจะมีคนเป็นคนดี ที่สามารถควบคุมอารมย์ยับยั้งไม่ให้ใช้ปืนแก้ปัญหาได้ซักกี่คน 

ผมเห็นด้วยกับการมีปืนได้เสรี แต่ไม่เห็นด้วยกับการให้พกพา เพราะระดับจิตใจคนไม่เท่ากัน แต่ภาคใต้ไม่รู้ซิ โจรกับชาวบ้านมันปนกันไปหมด 
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 09:28:55 PM »

เก็บปืนให้หมดทุกคนน่ะ ดีที่สุดในโลก... แต่ถ้าเก็บปืนได้ไม่หมด ปืนที่เหลืออยู่ในมือก็จะทำให้สมดุลย์เปลี่ยน...

ใครเขาจะยอมมือเปล่าๆปลี้ๆ... แล้วท่องเอาไว้ในใจว่า เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร... เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร... เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร...

พอท่องได้ครบสามครั้งเชื่อเหอะ ต้องเปลี่ยนมาท่องใหม่ว่า... ทำไมเรื่องเวรๆ ต้องมาอยู่กับกรู เรื่องอะไรกรูจะยอมมือเปล่าเล่าว้า... ฮา
Grin Grin ด้วยความเคารพครับ ใช่เลยครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2007, 09:30:42 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 09:33:00 PM »

.....เฮ้อ.!!..อ่านแล้วจะมีใครว่าผมเป็นคนให้ข่าวอีกมั้ยเนี่ย.... Huh Cry

ไม่เอาน่า....  อย่าคิดมาก     ไม่เอาน่า......  อย่าคิดไปกันใหญ่         Grin Grin Grin
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 10:24:10 PM »

เฮ้อ....ประเทศไทยต่อไปจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟังได้ละ
ขนาดเมืองหลวงกรุงเทพมหานครคนไทยยังทะเลาะกันจะเป็นจะตาย
แล้วยังงี้ปัญหาภาคใต้จะแก้กันได้อย่างไรครับ...
รักกันไว้ดีกว่า...ถ้าให้อภัยกันได้ก็ลองให้อภัยกันนะครับ แล้วสังคมก็จะน่าอยู่ขึ้นกว่าเดิม
Tiger9
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 11:45:35 PM »

Shocked  อาวุธปืน ระดับชาวบ้าน คือการคานอำนาจ เมื่อบทบาทภาครัฐยังไม่สามารถปกป้อง ชาวพุทธได้จริง
      ท่องกันไป สมานฉันท์ มาถูกทางแล้ว  .............ถูกทางโจร รึปล่าวครับท่าน นับศพที่ล่วงทุกวัน ใครจะมาช่วยได้ครับ
      วังเวง จริง ๆ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 01:03:26 AM »

แต่ไม่เห็นด้วยกับการให้พกพา เพราะระดับจิตใจคนไม่เท่ากัน

ก็เพราะตรงนั้นแหละ ที่ทำให้ทุกคนอยากมีปืนไว้ใกล้ๆตัว 

....ตามล่า...อีตอแหล
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 02:12:18 AM »

ยังมีหลายอย่าง ที่ถูกปิดบัง ความคิดของผมนะครับ ผู้ใหญ่บ้านคนนี้พูด เหมือนกับว่ามุสลิม เป็นคนไม่ดี  แต่พี่ๆ เคยสังเกต หรือไม่ว่า มุสลิมก็ตายไปไม่น้อยเหมือนกัน ชาวไทยพุทธพอถูกยิงตายก็เป็นข่าวหน้า1 แต่มุศลิมตาย กลับกลายเป็นข่าวลือ   ยกตัวอย่างเช่น 1.ชาวสวนยางที่เป็นมุสลิมไปทำมาหากินในเขต อ. สะบ้าย้อย ถูกขู่จาก พวกโจรว่า "ห้ามเข้ามาตัดยางอีกไม่เช่นนั้นจะถูกยิง "แล้วมันก็ยิงจริงๆด้วย ผลสรุป มุสลิมตายไปเกือบ10 คน ภายในเวลา 1 เดือน แต่ไม่มีข่าวลงหน้า1     2.ย้อนกลับไปคดียิงผู้ใหญ่บ้านที่ต.นาเกตุ แล้วผู้ใหญ่บ้านสวนกลับ ถ้าผมจำไม่ผิดโจรตาย3คน สาเหตุที่ผู้ใหญ่บ้านถูกยิง ก็คือ  เป็นสายให้ทางรัฐบาล  แล้วรับเงินหลวง(เงินเดือน) ผู้ใหญ่บ้านเป็นมุสลิม   3.เจอกับตัวเองครับพี่น้อง ในคืนก่อนวัน ฮารีรายอ คือวันปีใหม่ของมุสลิม คืนนั้นเป็นเวลา 3 ทุ่มโดยประมาณ ผมขับรถมอไซค์ออกจากอ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี มาอ.สบ้าย้อยจ.สงขลา ระยะทางประมาณ10 ก.ม. (2 อำเภอนี้อยู่ติดกันแต่คนละจังหวัด) พอดีว่ามีวัยรุ่น2คน เป็นมุสลิม ได้ขับรถมอไซค์คนหน้าขับคนหลังจุดประทัด (เสียงดังคล้ายปืน แต่ดังน้อยกว่าปืน)พอเข้าเขต หมู่บ้านของไทยพุทธเชื่อหรือไม่ คนไทยพุทธกว่า50คน พร้อมอาวุธครบมือ มีทั้ง m-16 ประมาณ10กระบอก  hkที่มีกระบอกใหญ่ๆอยู่ด้านล่างประมาณประมาณ5กระบอก นอกนั้นเป็นปืนลูกซองประมาณ30กระบอกนอกนั้น เป็นปืนพกสั้น หมดเลย ทุกคนวิ่งกรูเข้ามากะว่าเอาให้เละ และมีปืนหลายกระบอกที่ส่องมาทางเด็กพวกนั้น แต่ดีนะครับ ทหารมาก่อนไม่นั้นละก้อ คิดเอาเอง ตกลงก็คือนำตัวไปโรงพัก ผมนี้นะครับถึงกลับตาค้างเลย  แต่มีผู้ชายคนหนึ่งพูดว่า คนพวกนี้น่าจะยิงให้หมด แต่ผมมองย้อนกลับไปว่าคนเหล่านี้เป็นแค่ชาวบ้านธรรมดามีอาวุธพวกนั้นได้ยังไง?  สรุปว่าคนที่เจ็บเป็นชาวไทยพุทธอย่างเดียวหรือครับ  แล้วชาวไทยเชื้อสายมุสลิมไม่เจ็บหรอกหรือ?   แบ่งแยกกันทำไมทำไมไม่ร่วมมือกัน  ว้าอินไปเยอะเลย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 04:13:25 AM »

การติดอาวุธให้ประชาชน ไม่ใช่เรื่องแปลกไม่ใช่ของใหม่  ในยุคหนึ่งรัฐไทย เคยติดอาวุธให้ ชุมชนท้องถิ่น , ชนชาติพันธุ์ส่วนน้อย , กองกำลังอพยพ  เพื่อใช้เป็นเครืองมือทางการเมือง

กรณีสงครามกลางเมือง  ย่อมมีการจัดตั้งกลุ่มทางการเมืองก่อน แล้วจึงสรรหาอาวุธ   นั้นเป็นการแสดงว่า อาวุธที่สำคัญคืออาวุธทางความคิด  ถ้าติดอาวุธทางความคิดได้  ไม่ว่าฝ่ายไหนก็แล้วแต่  อาวุธที่เป็นวัตถุย่อมหาได้ไม่ยาก

การมองปัญหาจากบทความนี้ เป็นการมองสะท้อนปลายเหตุ  และที่แปลกคือ ผู้เขียนพยายามเสนอแนวทางแก้ปัญหาโดยยึดติดกะบริบทปลายเหตุเท่านั้น 

แนวทางที่ว่า "ถ้าไม่มีปืน ความรุนแรงจะไม่มี"  ตัวอย่างกรณีความวุ่นวายล่าสุด  กลุ่มก่อการก็ไม่ได้มีการติดอาวุธแต่แรกเริ่ม เพียงแต่ปลูกฝังแนวคิดการต่อสู้เอาไว้ บ่มฝักจนถึงขนาด แล้วค่อยแสวงหาอาวุธภายหลัง 

เคยมี ทหารระดับผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ให้สัมภาษณ์เมื่อกลางปีที่แล้วว่า  ถ้าเราสามารถควบคุมการใช้โทรศัพท์มือถือ  สกัดกันแหล่งที่มาของวัตถุระเบิด ได้แล้วเราจะควบคุมสถานะการณ์ไว้ได้  แต่ข้อเท็จจริงภายหลังจากนั้น คือ ผู้ก่อการร้ายสามารถดัดแปลงการจุดระเบิดจากวิธีการอื่นได้  สามารถผลิตระเบิดจากสารเคมีตามท้องตลาดได้  สามารถก่อเหตุจากวิธีการง่ายๆ เช่น ใบปลิว  วางเพลิง  ใช้มีดฟันชาวบ้าน ฯลฯ

ในทางกลับกัน  ถ้ากลุ่มพลังมวลชนอีกฝ่ายต้องการจะทำสงครามกลางเมือง  ต่อให้เขาไม่สามารถขออนุญาตซื้อปืนได้  เขาก็สามารถดำเนินการได้เหมือนกัน  เริ่มจากแนวคิดทางการเมือง  แล้วระดมพลัง เพื่อสะสมอาวุธอย่างลับๆ  แม้ไม่มีปืน ก็สามารถก่อเหตุการณ์ได้  ตัวอย่าง ในติมอร์ , แอฟริกาใต้ อาวุธส่วนใหญ่ของกลุ่มจราจลกลับเป็น มีดและของมีคม มากกว่าที่จะเป็นปืน  และเมื่อเหตุการณ์สุกงอมก็สามารสรรหาอาวุธสมรรถนะสูงมาใช่ได้ภายหลังเหมือนกัน

จากบทความต้นเรื่อง การติดอาวุธให้กะประชาชนสุจริต  นอกจากจะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแล้ว ยังเป็นการป้องกันปัญหา การแก้แค้นโดยไร้ขอบเขตได้อีก ซึ่งเท่ากะว่าเป็นการป้องกันสงครามกลางเมืองได้ทางอ้อมอีกทางหนึ่ง

เพราะรัฐจะต้องคัดสรรบุคคลที่จะมาถือครองอาวุธ และคนที่มีอาวุธก็มีรายชื่ออยู่ในสารบบของรัฐทั้งหมดอยู่แล้ว  หมายความว่ารัฐสามารถส่งที่ปรึกษา หรือแกนนำ มาดำเนินการฝึกอบรมและให้คำแนะนำได้   รัฐสามารถให้คุณให้โทษแก่กลุ่มคนเหล่านี้ได้  ซึ่ง แกนนำอาจมีบทบาท ยับยั้งการแก้แค้นอย่างบ้าคลั่งได้ตั้งแต่ต้น หรือให้คำแนะนนำเชิงสมานฉันท์แก่สมาชิก และ หากมีการพลังพลาดอะไรไป ก็สามารถยุติการกระทำนั้นๆได้อย่างทันท่วงที สามารถเยียวยาผู้เสียหายได้  การให้ ถือครองอาวุธ บางครั้งเป็นความหมายโดนนัยว่า บุคคลกลุ่มนั้นได้รับความไว้วางใจจากรัฐ พวกเขาเหล่านั้นย่อมมีกำลังใจที่จะทำงานเสียสละ  จะเห็นได้ชัดจากพี่น้องมุสลิม  ถ้าเขาได้รับความไว้วางใจให้ถือปืน ความคลางแคลงใจที่มีต่อรัฐของพี่น้องกลุ่มนั้นก็ลดลง 

....ตามล่า...อีตอแหล
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 05:27:17 AM »

ยังมีหลายอย่าง ที่ถูกปิดบัง ความคิดของผมนะครับ ผู้ใหญ่บ้านคนนี้พูด เหมือนกับว่ามุสลิม เป็นคนไม่ดี แต่พี่ๆ เคยสังเกต หรือไม่ว่า มุสลิมก็ตายไปไม่น้อยเหมือนกัน ชาวไทยพุทธพอถูกยิงตายก็เป็นข่าวหน้า1 แต่มุศลิมตาย กลับกลายเป็นข่าวลือ ยกตัวอย่างเช่น 1.ชาวสวนยางที่เป็นมุสลิมไปทำมาหากินในเขต อ. สะบ้าย้อย ถูกขู่จาก พวกโจรว่า "ห้ามเข้ามาตัดยางอีกไม่เช่นนั้นจะถูกยิง "แล้วมันก็ยิงจริงๆด้วย ผลสรุป มุสลิมตายไปเกือบ10 คน ภายในเวลา 1 เดือน แต่ไม่มีข่าวลงหน้า1 2.ย้อนกลับไปคดียิงผู้ใหญ่บ้านที่ต.นาเกตุ แล้วผู้ใหญ่บ้านสวนกลับ ถ้าผมจำไม่ผิดโจรตาย3คน สาเหตุที่ผู้ใหญ่บ้านถูกยิง ก็คือ เป็นสายให้ทางรัฐบาล แล้วรับเงินหลวง(เงินเดือน) ผู้ใหญ่บ้านเป็นมุสลิม 3.เจอกับตัวเองครับพี่น้อง ในคืนก่อนวัน ฮารีรายอ คือวันปีใหม่ของมุสลิม คืนนั้นเป็นเวลา 3 ทุ่มโดยประมาณ ผมขับรถมอไซค์ออกจากอ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี มาอ.สบ้าย้อยจ.สงขลา ระยะทางประมาณ10 ก.ม. (2 อำเภอนี้อยู่ติดกันแต่คนละจังหวัด) พอดีว่ามีวัยรุ่น2คน เป็นมุสลิม ได้ขับรถมอไซค์คนหน้าขับคนหลังจุดประทัด (เสียงดังคล้ายปืน แต่ดังน้อยกว่าปืน)พอเข้าเขต หมู่บ้านของไทยพุทธเชื่อหรือไม่ คนไทยพุทธกว่า50คน พร้อมอาวุธครบมือ มีทั้ง m-16 ประมาณ10กระบอก hkที่มีกระบอกใหญ่ๆอยู่ด้านล่างประมาณประมาณ5กระบอก นอกนั้นเป็นปืนลูกซองประมาณ30กระบอกนอกนั้น เป็นปืนพกสั้น หมดเลย ทุกคนวิ่งกรูเข้ามากะว่าเอาให้เละ และมีปืนหลายกระบอกที่ส่องมาทางเด็กพวกนั้น แต่ดีนะครับ ทหารมาก่อนไม่นั้นละก้อ คิดเอาเอง ตกลงก็คือนำตัวไปโรงพัก ผมนี้นะครับถึงกลับตาค้างเลย แต่มีผู้ชายคนหนึ่งพูดว่า คนพวกนี้น่าจะยิงให้หมด แต่ผมมองย้อนกลับไปว่าคนเหล่านี้เป็นแค่ชาวบ้านธรรมดามีอาวุธพวกนั้นได้ยังไง? สรุปว่าคนที่เจ็บเป็นชาวไทยพุทธอย่างเดียวหรือครับ แล้วชาวไทยเชื้อสายมุสลิมไม่เจ็บหรอกหรือ? แบ่งแยกกันทำไมทำไมไม่ร่วมมือกัน ว้าอินไปเยอะเลย

Huh Huh Huh Huh Undecided Undecided Undecided Undecided  อ้าว......ก็ท่านปฎิบัติตามหน้าที่ข้าราชการที่ดี ไม่ใช่หรือ  Huh Huh Huh Huh Undecided Undecided Undecided Undecided

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 08:17:57 AM »

นั่นซิครับ พี่ Wrangler 1 .....  เหมือนกับว่าดินแดนนั้นไม่ใช่ของประเทศไทยเลยเนอะ ข้อหาที่โจรตั้งให้ผู้ใหญ่บ้าน... ว่าแต่ว่าท่านทราบไหมครับว่าโจรคือใคร ถ้าทราบรบกวนช่วยบอกเจ้าหน้าที่รัฐบาลด้วยนะครับแบบลับ ๆ ก็ได้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 08:33:18 AM »

คุณ feen ครับ ที่คุณเล่ามาผมจะไม่ขอโต้แย้งนะครับ แต่อยากบอกว่านั่นคงจะเป็นความรู้สึกคับแค้นใจของคนไทยพุทธที่โดนกระทำมาโดยตลอดทั้ง ๆ ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ และที่สำคัญความร่วมมือถ้าว่ากันจริง ๆ แล้วจากคนมุสลิมนั้นมีน้อยมากเพราะเค้าส่วนใหญ่ยังยึดติดเรื่องในอดีตอย่างเดียว ถ้าลองช่วยกันบอกเจ้าหน้าที่แม้ไม่กล้าบอกต่อหน้าก็บอกลับหลังหรือมีวิธี่ส่งข้อมูลให้รัฐได้อีกหลายวิธีนี่ครับ แต่ทำไมไม่ค่อยจะทำกัน มันเหมือนกับเด็กต่อยกันนั้นแหละครับพอถึงเวลาคนที่โดนต่อยอยู่บ่อย ๆ ก็ฮึดสู้ขอสวนกลับไปบ้างมันก็เจ็บทั้งสองฝ่าย

ผมลงไปปฎิบัติหน้าที่เพื่อพัฒนาให้คนในพื้นที่ดีขึ้น แต่รู้ไหมว่าไปถึงผมได้รับคำขู่ต่าง ๆ นานา แต่ผมไม่สน เพราะผมถือว่าแผ่นดินนี้คือประเทศไทยไม่ใช่ของโจร ของอย่างนี้ไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาเลยสอนว่า เอ๊ย "ทำไมตอนไปทำงานที่อื่นไม่โดนอย่างนี้ว่ะ  ทั้ง ๆ ที่ปฎิบัติตัวเหมือนกัน แถมไม่ค่อยจะสุงสิงกับใครถ้าไม่สนิท" คุณ feen ให้คำตอบได้ไหมครับว่าทำไมผมจึงโดนการกระทำเช่นนั้นตอบแทนกลับมา ทั้ง ๆ ที่ผมไม่เคยไปทำอะไรพวกเค้าเลย ผมมีแต่ให้กับให้อย่างเดียว

เพราะฉะนั้นของแบบนี้มันคือหมู่รวมไม่ใช่หมู่เดียวจะเอามาตัดสินใจว่าถูกหรือไม่ถูกไม่ได้  ถ้าวันนั้นผมตัดสินใจ"เกลี่ยด"ไม่ปฎิบัติหน้าที่ตามสมควรที่จะกระทำ คุณว่ามันจะดีไหมล่ะ แต่จนถึงทุกวันนี้ผมขอเจ็บแล้วจำแต่หน้าที่ผมยังปฎิบัติตามปรกติไม่เอากลุ่มน้อยมาทำให้กลุ่มมากต้องเสียหาย.... 
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 08:45:20 AM »

ยังมีหลายอย่าง ที่ถูกปิดบัง ความคิดของผมนะครับ ผู้ใหญ่บ้านคนนี้พูด เหมือนกับว่ามุสลิม เป็นคนไม่ดี  แต่พี่ๆ เคยสังเกต หรือไม่ว่า มุสลิมก็ตายไปไม่น้อยเหมือนกัน ชาวไทยพุทธพอถูกยิงตายก็เป็นข่าวหน้า1 แต่มุศลิมตาย กลับกลายเป็นข่าวลือ   ยกตัวอย่างเช่น 1.ชาวสวนยางที่เป็นมุสลิมไปทำมาหากินในเขต อ. สะบ้าย้อย ถูกขู่จาก พวกโจรว่า "ห้ามเข้ามาตัดยางอีกไม่เช่นนั้นจะถูกยิง "แล้วมันก็ยิงจริงๆด้วย ผลสรุป มุสลิมตายไปเกือบ10 คน ภายในเวลา 1 เดือน แต่ไม่มีข่าวลงหน้า1     2.ย้อนกลับไปคดียิงผู้ใหญ่บ้านที่ต.นาเกตุ แล้วผู้ใหญ่บ้านสวนกลับ ถ้าผมจำไม่ผิดโจรตาย3คน สาเหตุที่ผู้ใหญ่บ้านถูกยิง ก็คือ  เป็นสายให้ทางรัฐบาล  แล้วรับเงินหลวง(เงินเดือน) ผู้ใหญ่บ้านเป็นมุสลิม   3.เจอกับตัวเองครับพี่น้อง ในคืนก่อนวัน ฮารีรายอ คือวันปีใหม่ของมุสลิม คืนนั้นเป็นเวลา 3 ทุ่มโดยประมาณ ผมขับรถมอไซค์ออกจากอ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี มาอ.สบ้าย้อยจ.สงขลา ระยะทางประมาณ10 ก.ม. (2 อำเภอนี้อยู่ติดกันแต่คนละจังหวัด) พอดีว่ามีวัยรุ่น2คน เป็นมุสลิม ได้ขับรถมอไซค์คนหน้าขับคนหลังจุดประทัด (เสียงดังคล้ายปืน แต่ดังน้อยกว่าปืน)พอเข้าเขต หมู่บ้านของไทยพุทธเชื่อหรือไม่ คนไทยพุทธกว่า50คน พร้อมอาวุธครบมือ มีทั้ง m-16 ประมาณ10กระบอก  hkที่มีกระบอกใหญ่ๆอยู่ด้านล่างประมาณประมาณ5กระบอก นอกนั้นเป็นปืนลูกซองประมาณ30กระบอกนอกนั้น เป็นปืนพกสั้น หมดเลย ทุกคนวิ่งกรูเข้ามากะว่าเอาให้เละ และมีปืนหลายกระบอกที่ส่องมาทางเด็กพวกนั้น แต่ดีนะครับ ทหารมาก่อนไม่นั้นละก้อ คิดเอาเอง ตกลงก็คือนำตัวไปโรงพัก ผมนี้นะครับถึงกลับตาค้างเลย  แต่มีผู้ชายคนหนึ่งพูดว่า คนพวกนี้น่าจะยิงให้หมด แต่ผมมองย้อนกลับไปว่าคนเหล่านี้เป็นแค่ชาวบ้านธรรมดามีอาวุธพวกนั้นได้ยังไง?  สรุปว่าคนที่เจ็บเป็นชาวไทยพุทธอย่างเดียวหรือครับ  แล้วชาวไทยเชื้อสายมุสลิมไม่เจ็บหรอกหรือ?   แบ่งแยกกันทำไมทำไมไม่ร่วมมือกัน  ว้าอินไปเยอะเลย

ที่ปัตตานีเมื่อ 2-3 ปี่ก่อน เด็กวัยรุ่นไทยพุธก็เล่นแบบเดียวกันนี้แหละ คือโยนประทัดใส่ทหารที่กำลังเข้าเวรในตอนกลางคืน  ผลคือ ทหารตกใจนึกว่าโดนโจมตี เลยยิงสวน ตายคาที่

พ่อแม่ของเด็กวัยรุ่น ซึ่งเป็นข้าราชการระดับสูง  ไม่เอาเรื่องทหารที่ยิง เพราะถือว่าเหตุสุดวิสัย และทหารไม่ได้ทำเกินกว่าเหตุ

ลองนึกดีๆ  ถ้าเด็กคนนั้นเป็นมุสลิม  ไม่ประท้วงไล่ทหารออกนอกพื่นที่ เพราะถือพรรคพวคแบบผิดๆหรือ  พวกตัวเองไม่เคยผิดแบบนี้อยู่ที่ไหนแผ่นดินก็ลุกเป็นไฟ.....  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 09:07:12 AM »

เก็บปืนให้หมดทุกคนน่ะ ดีที่สุดในโลก... แต่ถ้าเก็บปืนได้ไม่หมด ปืนที่เหลืออยู่ในมือก็จะทำให้สมดุลย์เปลี่ยน...

คนแก่ คนตัวเล็ก เด็ก ก็แย่สิครับพี่สมชาย อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์