เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:16:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้แล้วครับว่า .22LR ระยะวิถถีกระสุนอันตรายมาก  (อ่าน 2022 ครั้ง)
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 08:18:20 AM »

ตอนแรกผมยัง 50/50 ว่ากระสุนแบบนี้ไม่น่าจะไปไกลถึง 2 กม.และแล้ว Shockedแกะกล่องออกมาดูกระสุนเจอข้อความข้างกล่องฝาใน พระเจ้าจอร์จ!!! ตกใจ "Dangerous within 1 1/2 miles"แปลตรงๆเลยครับ "ระยะอันตรายประมาณ 1.6 กม.+800เมตร" ประมาณการ=2.4 กม. น่ากลัวเชื่อแล้วครับ จะได้ใช้ความรอบคอบระมัดระวังกับปืนและกระสุนชนิดนี้ครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 09:05:42 AM »

สวัสดีครับ....
นั่นแสดงว่าท่าน..มีความรอบรู้เพิ่มขึ้นอีกขั้นหนึ่ง..แล้ว  Grin 
ขอให้แสวงหาความรู้ต่อไป..โดยรู้ก่อนปฏิบัติจะดีมาก ๆ 

เอ่อ..ไม่ทราบว่า..ร่องรอยที่บาดใจของ CZ ที่ได้มา..ทำใจได้หรือยัง...ถ้ายัง..เอาผ้าห่อไว้จะได้ไม่เห็น... Cheesy

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
wasu
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 05:30:14 PM »

แสดงว่าวิถีกระสุนไกลว่าปืนรุ่นใหญ่สิครับ ถ้าเทียบกับ .38 , .45
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 05:44:29 PM »

วิถีไกล แต่ก็หวังผลไม่ได้นะครับ ...

กระสุนปืนสั้นที่หน้าตัดใหญ่กว่า ผมก็ยังคิดว่าอันตรายกว่าครับ ถึงจะไปไม่ไกลเท่า (เพราะหัวหนักกว่า โค้งมากกว่า)

wasu
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 06:16:19 PM »

ร่องรอยบาดใจเจ้า CZ ที่ผมได้มา ใช้ปากการมดำจัดการไปแล้วครับ Smiley
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 08:58:00 PM »

ระยะหวังผลขึ้นอยู่กับความยาวลำกล้องด้วยครับ ถ้ายิงจากปืนสั้นลำกล้อง 2 นิ้ว แค่ กิโลเมตรเดียวก็ไม่ถึงครับ
กระสุน .22LR ทั่วไปมีความเร็วสูงสุดที่ความยาวลำกล้อง 18 นิ้ว นั่นหมายความว่า ดินปืน เผาไหม้หมดที่ความยาวลำกล้อง 18 นิ้วนั่นเอง ถ้าความยาวลำกล้องสั้นกว่า หรือ ยาวกว่า ความเร็วกระสุนก็จะช้าลง ความเร็วสูงสุดของกระสุนแต่ละยี่ห้อ อาจต่างกัน น้ำหนักกระสุนก็อาจต่างกัน ทำให้ความเร็วต้นไม่เท่ากันหากยิงจากปืนกระบอกเดียวกัน

กับตัวเลขข้างกล่องกระสุนนั้นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า เป็นคำเตือนให้ระวัง และเป็นตัวเลขสูงสุดด้วย การใช้งานจริงมักทำไม่ได้อย่างข้อมูลที่ให้มาเพราะ มีตัวแปลหลายอย่า อย่าคิดมากครับ  Grin Grin Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 12:43:06 AM »

เตือนให้เราระวังเวลายิงปืนครับว่าลูกปืนมันอาจเลยเป้าที่เรายิง และเลยไปโดนคนอื่นเป็นอันตรายได้ในระยะ1ไมล์ครึ่ง
เคยเห็นรูปสนามยิงปืนลูกซองบ้านเรา ฝั่งตรงข้ามเป็นตึกที่อยู่อาศัยเห็นแล้วก็น่ากลัว แต่ระยะลูกปลายมันไปไม่ถึงคนที่อยู่ในตึกก็ไม่อันตราย
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 10:24:26 AM »

แสดงว่าวิถีกระสุนไกลว่าปืนรุ่นใหญ่สิครับ ถ้าเทียบกับ .38 , .45

กระสุนปืนสั้นไม่ว่าจะเป็น .38, 9 มม., .45 หรือจะขนาดอื่น ๆ หากยิงขึ้นฟ้า กระสุนก็สามารถไปไกลเป็นกิโลเมตรเหมือนกันแหละครับ  หากมันไปตกโดนหัวคน ก็จะทำให้ถึงตายได้ครับ  เพราะฉนั้น มีปืนต้องมีสติ  มีปืนต้องระมัดระวังในการใช้  มีปืนต้องรู้จักศึกษาหาความรู้ ไม่ใช่จะยิงเป็นอย่างเดียว

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1]
  พิมพ์