เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:16:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กีฬารอง.....(จากปืน)  (อ่าน 19531 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 07:03:47 PM »

มีใครเล่นเรือใบบ้างไหมครับ พอดีวันก่อนได้คุยกะคุณอาบัณฑุ แล้วฟังดูน่าสนุกมากเลย Smiley

ขอแจมนิดนึง(คุณคาร์เรร่าให้ไปเยอะแล้ว)

แต่ก่อนทราบว่าที่รร.นายเรือสมุทรปราการ เขาเล่นกันใน แม่น้ำเจ้าพระยา
เดี๋ยวนี้ไม่ทราบเพราะเรือสินค้าเยอะเหลือเกิน เรือใบอาจถอยห่างไปแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:12:09 PM »

ไม่จำเป็นต้องใช้หน้าผาครับคุณ carrera เนินเขาสูงๆเป็นใช้ได้ครับ ที่ๆผมไปดูมาก็เนินเขานี่ละครับ ตกลงพอจะมี่ใครเล่นไม๊ครับ hang gliding เนี่ยะ ผมไม่ชอบเครื่องบินเล็กเพราะเสียงดังหนวกหู เรียนเป็นปีแถมแพงอีกต่างหากครับ hang glidingคุณสามารถนำพา :Smileyไปกับรถยนต์ได้ครับ ถ้าไม่เจอ restricted area ก็ขึ้นบินได้เลยครับ แต่ต้องเรียนจบและสอบผ่านได้ใบอนุญาตจึงสามารถซื้ออุปกรณ์และขึ้นบินเดี่ยวได้ บ้านเราน่าเล่นครับเพราะเป็นเมืองร้อน เป็นการบินที่เหมือนนกมากที่สุดเพราะใช้ลมร้อนยกเราขึ้นไปได้เป็นหมื่นฟุต และ hang glider ยังเร่งความเร็วได้ถึงร้อยกว่ากม.ต่อชั่วโมง(อยู่ที่รุ่นของhang glider ครับ) เรื่องความตื่นเต้นไม่น่าจะน้อยกว่า skydiving นะครับ น่าจะตื่นเต้นจนลืมหน้าเหลี่ยมไปได้เลยครับ Grin ส่วนเรื่องปืนของที่นี่ ฝรั่งบ่นว่ารัฐบาลงี่เง่ากำหนดขั้นตอนมากมายในการขออนุญาต แต่ฟังแล้วง่ายกว่าบ้านเรามาก แถมถูกอีกต่างหาก ปีที่แล้วไปงาน guns show ปืนถูกมากครับ colt python มือสอง สวยมากครับราคาเป็นเงินไทยประมาณ 18,000 ครับ, ruger mark II ของใหม่ 20,000 บาท เล่นเอาน้ำลายไหล Tongue แต่ที่มีมากในงานก็ rifle ครับ ส่วน paintball ไม่ทราบเลยครับผม

S76C+,C++
Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:16:41 PM »

ยิงปืนไม่เป็นแต่ตามไปเล่น paintball ได้ครับ แต่สนใจปืนครับ Shocked
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:25:39 PM »

ส่วนเรื่องปืนของที่นี่ ฝรั่งบ่นว่ารัฐบาลงี่เง่ากำหนดขั้นตอนมากมายในการขออนุญาต แต่ฟังแล้วง่ายกว่าบ้านเรามาก แถมถูกอีกต่างหาก ปีที่แล้วไปงาน guns show ปืนถูกมากครับ colt python มือสอง สวยมากครับราคาเป็นเงินไทยประมาณ 18,000 ครับ, ruger mark II ของใหม่ 20,000 บาท เล่นเอาน้ำลายไหล Tongue แต่ที่มีมากในงานก็ rifle ครับ ส่วน paintball ไม่ทราบเลยครับผม

สรุปว่าปัจจุบันนี้ ออสเตรเลีย กลับมาให้พลเรือนมีอาวุธปืนในครอบครองได้อีกครั้งใช่ไหมครับ เพราะเคยได้ยินว่ามีอยู่ยุคหนึ่งที่รัฐบาลออสซี่ ริบปืนมีทะเบียนในมือพลเรือน จนส่งร้ายทำให้คดีฆาตกรรมและปล้นทรัพย์โดยใช้ปืนเถื่อน เพิ่มเป็น300เปอร์เซนต์ สรุปคือปัจจุบันรัฐบาลออสซี่กลับมาให้พลเรือนมีอาวุธปืนครอบครองได้อีกครั้ง ดีใจจังเลยที่ได้ยินแบบนี้ นี้ก็เห็นๆแล้วว่าริบปืนมีทะเบียนในมือพลเรือน ส่งผลร้ายขนาดไหน จนรัฐบาลออสซี่ต้องกลับลำมาอนุญาติให้พลเรือนมีอาวุธปืนในครอบครองได้เหมือนเดิม เสียดายงบประมาณตอนที่ริบปืนมีทะเบียน เพราะต้องจ่ายคืนเจ้าของตามมูลค่า แถมด้วยค่าทำลายอาวุธปืน ค่าฯลฯ แถมผลที่ออกมาคดีอาญาโดยใช้ปืนเถื่อนเพิ่มเป็น300เปอร์เซนต์ เสียงบประมาณ เสียความรู้สึก(ของประชาชน) เสียชีวิตพลเรือน(ปืนมีทะเบียนถูกยึดไปแล้ว โจรมันเลยฮึกเหิม จนคดีพุ่งกระซูด) สุดท้ายเสียหน้าอย่างแรง(ของรัฐบาลออสซี่) ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:39:36 PM »

ครับ Australia มีปืนครับ ทำไมครับ Huh รึว่ามี สส.โกหกว่าที่นี่ไม่มีปืน Grin ใกล้บ้านที่ผมอยู่ก็มีร้านปืน และเพราะคุยกับเจ้าของร้านปืนจึงทราบเรื่อง guns show ครับ

S76C+,C++
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 11:12:00 PM »

ไม่จำเป็นต้องใช้หน้าผาครับคุณ carrera เนินเขาสูงๆเป็นใช้ได้ครับ ที่ๆผมไปดูมาก็เนินเขานี่ละครับ ตกลงพอจะมี่ใครเล่นไม๊ครับ hang gliding เนี่ยะ ผมไม่ชอบเครื่องบินเล็กเพราะเสียงดังหนวกหู เรียนเป็นปีแถมแพงอีกต่างหากครับ hang glidingคุณสามารถนำพา :Smileyไปกับรถยนต์ได้ครับ ถ้าไม่เจอ restricted area ก็ขึ้นบินได้เลยครับ แต่ต้องเรียนจบและสอบผ่านได้ใบอนุญาตจึงสามารถซื้ออุปกรณ์และขึ้นบินเดี่ยวได้ บ้านเราน่าเล่นครับเพราะเป็นเมืองร้อน เป็นการบินที่เหมือนนกมากที่สุดเพราะใช้ลมร้อนยกเราขึ้นไปได้เป็นหมื่นฟุต และ hang glider ยังเร่งความเร็วได้ถึงร้อยกว่ากม.ต่อชั่วโมง(อยู่ที่รุ่นของhang glider ครับ) เรื่องความตื่นเต้นไม่น่าจะน้อยกว่า skydiving นะครับ น่าจะตื่นเต้นจนลืมหน้าเหลี่ยมไปได้เลยครับ Grin

เนินเขาก็ใช้ได้แล้วหรือครับ แล้วต้องโล่งและยาวแค่ไหนครับเวลา landing  ผมยังไม่เห็นมีที่ไหนโฆษณา ที่เมืองไทยอาจไม่มีนะครับ เพราะถ้าเห็นพวกนี้ผมจะหูผึ่งหาข้อมูลเก็บไว้

Private Pilot Licence นี่เรียนเฉลี่ยประมาณ 40 กว่า ชม ก็สอบได้แล้วนะครับ ถ้าอัดๆไม่เกินสองเดือนก็เรียบร้อย มันค่อนข้างอยู่ที่เวลา ความตั้งใจฝึกฝน ทักษะ และสภาพความพร้อมของร่างกายด้วยนะครับ ยอมรับครับค่าใช้จ่ายสูงหน่อย แต่พาเพื่อนบินไปฮ่องกงได้นะครับ

hang glider มันตื่นเต้นแน่นอนครับ รับรอง เพราะขนาดเครื่องบินฝึกลำเล็กหน่อยเจออากาศไม่ดีนี่สั่นเป็นเจ้าเข้าทั้งขึ้นทั้งลงเลยครับ
เสียววววววววว มากกกกกกกกกก  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 11:24:50 PM »

น่านัดกันไปเล่นนะครับ Paintball ผมเคยไปเล่นที่ ทางด่วน62 ครั้งนึง(ร้อนฉะมัดแต่หนุกดี) Wink

คุณเสนัดครับ

วันที่ 12 นี้ผมทำงานแต่โดดงานไปเล่นเวลา 14:00 ถึงเย็นครับ ที่สุขุมวิท 62 ถ้าใครว่างเชิญทุกท่านเลยนะครับ ที่สนามเพื่อนผม
เพื่อนเรากันเองทั้งนั้น รับรองมันส์ลูกเดียวครับ

ถ้าไม่เล่นแต่จะไปดูอย่างเดียวก็ได้ครับ แล้วเย็นๆค่อยกลับไป Dinner กับคุณแม่ๆทั้งหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2004, 10:02:48 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 12:14:31 AM »

ครับ Australia มีปืนครับ ทำไมครับ Huh รึว่ามี สส.โกหกว่าที่นี่ไม่มีปืน Grin ใกล้บ้านที่ผมอยู่ก็มีร้านปืน และเพราะคุยกับเจ้าของร้านปืนจึงทราบเรื่อง guns show ครับ

เคยอ่านจากหนังสือหรือในเนตนี้แหละครับ กล่าวไว้ว่าอย่างนั้น แต่ก็ดีครับที่คุณมาบอกประสบการณ์ตรงว่าปัจจุบันมีร้านปืนจำหน่ายให้กับพลเรือนแล้ว ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 07:30:21 AM »

Lurch and landing ระยะแค่ไหนขึ้นอยู่กับ head wind or tail wind ครับคุณ carrera ไว้ลอง tandem flight เมี่อไหร่จะบอกครับว่าระยะแค่ไหน เรียนดำน้ำก็น่าสนใจครับ เพื่อนผมยังชวนกัน กะว่าถ้าว่างจะไปเรียนกันที่ Great Barrier Reef(finding Nemo กันครับ)ทะเลที่นี่ฉลามเยอะครับ แรกมาที่นี่ลองsurfครับเพราะคลื่นใหญ่ยังกะรถบัส ผมเจอคลื่นอัดกลิ้งไปใต้น้ำ4ลูกติดๆกันไม่ได้โผล่ขึ้นหายใจเลย กินน้ำจนน้ำตาไหลเลยครับ ติดใจจะซื้อ surfboard หัดเล่น surf มาเจอข่าวฉลามขาวกินคน 2 ครั้งเลยเลิกคิดไปเลยครับ ครั้งล่าสุดน่าจะต้นเดื่อนที่ผ่านมา ยาว5เมตรลากหนุ่มออสซี่ไปหม่ำต่อหน้าต่อตาคนที่ว่ายน้ำอยู่ใกล้ๆ เคยไปว่ายน้ำและดันว่ายไปหาเสาที่อยู่ในน้ำลึกคนเดียว มาทราบที่หลังว่า3เดือนที่แล้วมี่คนโดนหม่ำที่ๆผมไปว่ายนั่นละ เซ็งไปเลย

S76C+,C++
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:20:16 AM »

paraglider มีเล่นกันหลายที่ ส่วน  hanglider ไม่เป็ฯที่นิยมในเมืองไทย เพราะข้อจำกัดสูงกว่าครับ
ถ้าอยากเงียบจริงๆแนะนำ paraglider จะเหมาะกับลักษณะลมและพื้นที่เมืองไทยมากกว่าครับ

http://www.thaiglider.com/webboard/view.php?category=thaiglider&wb_id=23
http://www.thaiglider.com/webboard/view.php?category=thaiglider&wb_id=17

ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องบินลองดูตามเวปนี้ครับ

http://www.sportflyingthailand.com/

http://www.thaiglider.com

http://www.ayutthaya-flyingclub.com/

http://www.thaiparamotor.com

http://www.paramotorthai.com

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:39:33 AM »

กีฬาที่รองจากยิงปืน และชอบมาก ๆ แต่ไม่มีโอกาสเรียนคือ ขี่ม้าค่ะ  Undecided   Cry  ชอบมาก ๆ
พอจะมีใครแนะนำได้บ้างมั๊ยคะ ว่ามีที่ไหนที่สอนดี ๆ มีคุณภาพ บ้าง

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:49:01 AM »

ได้ยินมาว่าที่ ม.พัน 2 สนามเป้ามีชมรมขี่ม้าครับ ลองติดต่อดูสิครับน้องปู Cheesy

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
dum bang aw
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:54:14 AM »

กีฬารองจากปืนของผมคือกอล์ฟครับ เผอิญผมอยู่ที่ประเทศออสเตรเลียเลยขออนุญาตเสริมข้อมูลของคุณ Enabsirb เกี่ยวกับกฏหมายปืนของที่นี่เพิ่มเติมนะครับ ข้อเท็จจริงประเทศออสเตรเลียไม่เคยห้ามไม่ให้คนของเขามีและใช้อาวุธปืนนะครับ เพียงแต่ว่าหลังจากปี 88-89 ที่มีกระทาชายนายหนึ่งเที่ยวเอาปืนไปยิงนักท่องเที่ยวตามที่ Port Arthur รัฐ Tasmania รัฐบาลก็เลยออกกฏหมายห้ามไม่ให้พกปืนในที่สาธารณะเด็ดขาด สำหรับผู้ที่ประสงค์จะซื้อปืนนั้นต้องทำการขอใบอนุญาตที่เรียกว่า Firearms License (เช่นเดียวกับ FFL ของอเมริกา) โดยมีขั้นตอนดังนี้ ประการแรกต้องเป็นสมาชิกของสมาคมหรือสนามยิงปืนเสียก่อน หลังจากนั้นก็ต้องไปเรียนรู้การใช้ปืนทั้งภาคทฤษฏีและปฏิบัติ (ซึ่งทุกสนามจะมีครูสอนประจำอยู่) เมื่อเรียนเสร็จแล้วก็ต้องสอบข้อเขียนเกี่ยวกับการใช้ปืนและกฏหมายเบื้องต้นเกี่ยวกับปืน หากสอบผ่านก็จะได้ License to Fire หลังจากนั้นก็ต้องไปยิงปืนที่สนามเป็นประจำอีกอย่างน้อย 6 ครั้ง จึงนำเอาหลักฐานผลการสอบ หนังสือรับรองจากสนาม และ License to Fire ไปขอ Firearms License โดยยื่นขอจากสถานีตำรวจในเขตที่ท่านอาศัยอยู่ หากไม่มีประวัติด่างพร้อยเขาก็จะออกใบอนุญาตให้ โดยใบอนุญาติที่นี่มีอยู่ 4 Class แล้วแต่วัตถุประสงค์ของการใช้ และปีหนึ่งสามารถซื้อปืนได้ 6 กระบอกครับ  อย่างที่คุณ Enabsirb บอกละครับ ของทุกอย่างที่ออสเตรเลียแพงกว่าประเทศไทยหมด ยกเว้นปืนและกระสุนที่ถูกกว่าประเทศไทยกว่าเท่าตัวครับ
ว่าแต่ว่าคุณ Enabsirb อยู่เมืองไหนละครับ หากอยู่ใกล้กันผมจะได้ชวนไปดู Gun Show ด้วยกัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:58:05 AM »

เอ แต่รู้สึกว่าเขาจำกัดขนาด ประเภทปืนใช่ไหมครับ? ออสซี่เพื่อนผมเขาว่าเคยมี 1911 ขนาด .45 กะ เร 870 หลังเกิดเหตุที่ว่าต้องขายคืนให้รัฐไป

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 10:06:26 AM »

ได้ยินมาว่าที่ ม.พัน 2 สนามเป้ามีชมรมขี่ม้าครับ ลองติดต่อดูสิครับน้องปู Cheesy

เป็นสโมสรของ กองพลทหารม้าที่ 2 ครับ......................ติดต่อได้ที่ กองพันทหารม้าที่ 29 รักษาพระองค์ ภายใน พล.ม.2 รอ. สนามเป้าครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์