เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:29:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอกสารแค่นี้พอสำหรับใช้ขอป. 3 ที่สำนักงานทะเบียนกรมการปกครองนางเลิ้งไหมครับ  (อ่าน 5295 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 05:39:22 PM »

จะขอมีปืนกระบอกแรกในชีวิต เป็นลูกโม่ขนาด .38 ซื้อใหม่ที่ร้านปืนในเขตกท.
ผมเสริชเวปของกรมการปกครอง ทว่าหาหน้าที่ระบุเอกสารโดยละเอียดไม่เจอเลย  ไม่อยากไปเสียเที่ยวแล้วโดนไล่กลับมาน่ะครับ
จะเตรียมไปดังนี้
1. สำเนาและตัวจริงบัตรประชาชน
2. สำเนาและตัวจริงทะเบียนบ้าน
3. สำเนาและตัวจริงทะเบียนสมรส
4. สำเนาและตัวจริงสมุดบัญชีเงินฝากของตนเอง
5. สำเนาและตัวจริงสมุดบัญชีเงินฝากของเมีย
6. สำเนาโฉนดที่ดินบ้านเดี่ยว 1 หลัง (ตัวจริงอยู่ที่แบงก์ที่ไปกู้มาซื้อบ้าน)
7. รูปถ่ายบ้านเดี่ยว
8. สำเนาหนังสือกรรมสิทธิ์ห้องชุด 1 ห้อง (ตัวจริงอยู่ที่แบงก์ที่ไปกู้มาซื้อห้องชุด)
9. รูปถ่ายห้องชุด
10. สำเนาทะเบียนรถของตัวเอง (ตัวจริงอยู่ที่ไฟแนนซ์ที่ไปกู้มาซื้อรถ)
11. รูปถ่ายรถของตนเอง
12. สำเนาทะเบียนรถของเมีย (ตัวจริงอยู่ที่ไฟแนนซ์ที่ไปกู้มาซื้อรถ)
13. รูปถ่ายรถของเมีย
14. สลิปเงินเดือนตัวจริง
15. หนังสือรับรองตำแหน่งการงานและความประพฤติจากบริษัทฯที่ทำงานอยู่ตัวจริง

แค่นี้พอไหมครับ
แต่อ่านในกระทู้ข้างล่างเห็นบอกว่าต้องมีข้าราชการซี 6 ขึ้นไปเซ็นรับรองความประพฤติ
เขาจะเซ็นในแบบฟอร์มไหนหรือครับ ต้องเอาแบบฟอร์มที่ไหน
แล้วถ้าผมไม่รู้จักข้าราชการเลย แต่มีน้าสาวทำงานธนาคารออมสิน (รัฐวิสาหกิจ) ระดับผู้จัดการภาค น่าจะเทียบเท่าหรือสูงกว่า
ข้าราชการ ซี 6 นี่เซ็นแทนได้ไหมครับ

ถ้าเป็นกระทู้ถามเรื่องเดิมๆก็ขอโทษผู้ที่เข้ามาอ่านด้วยนะครับ
หากใครจะกรุณาช่วยตอบเสริมเพิ่มเติมด้วยว่าผมขาดตรงไหนไป
หรือถ้าจะบอกหน้าเวปไซต์ของหน่วยงานที่บอกถึงเอกสารโดยละเอียดที่ผมใช้อ้างอิงกับเจ้าหน้าที่ได้ก็จะขอบคุณมากครับ Smiley

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 06:58:43 PM »

ตามที่ผมยื่นขอกับทางอำเภอนะครับ เอากันตามข้อๆนะครับ
1.ใช้
2.ใช้(ต้องมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านไม่น้อยกว่า 6 เดือนขึ้นไปครับ)
3.ไม่ต้องครับ
4.ใช้
5.ใช้
6.ใช้
8.ใช้(เพราะจะถามว่าทรัพย์สินมีอะไรบ้าง ก็บอกไปครับ ทั้งบ้านมีอะไรอยู่บ้างประมาณค่าทรัพย์อยู่เท่าไหร่ เช่น บ้านราคาเท่าไหร่ ห้องชุดราคาเท่าไหร่ รถยนต์ 2 คัน ราคาเท่าไหร่ ทรัพย์ในบ้านราคาทั้งหมดเท่าไหร่ครับ รูปถ่ายทรัพย์สินไม่เอาครับ)
14-15 ใช้ครับ เพราะตามมาตรา 13 พรบ อวป ระบุจะต้องเป็นผู้มีรายได้ประจำและหนังสือรับรองความประพฤติจากผู้บังคับบัญชาจะต้องมีด้วยครับและต้องร่างเองเสนอให้ manager เซ็นต์นะครับ ไม่มีฟอร์มให้ ถ้าร่างหนังสือไม่ได้ ก็บอกมานะครับ จะแนะนำให้  ส่วนหนังสือรับรองความประพฤติอีกฉบับต้องใช้ ข้าราชการ C 6 ขึ้นไปครับหรือเทียบเท่า รัฐวิสาหกิจได้ไหมต้องถามดูครับ หรือ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ตามสะดวกครับ ใบรับรองความประพฤติขอได้ครับแล้วไปให้ผู้รับรองที่ว่ามากรอกให้และเซ็นต์มาด้วย.ทั้งหมดควรเตรียมไปให้พร้อมครับ บางอย่างเจ้าหน้าที่อาจจะไม่เอา.
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 07:12:58 PM »

จะขอมีปืนกระบอกแรกในชีวิต เป็นลูกโม่ขนาด .38 ซื้อใหม่ที่ร้านปืนในเขตกท.
ผมเสริชเวปของกรมการปกครอง ทว่าหาหน้าที่ระบุเอกสารโดยละเอียดไม่เจอเลย  ไม่อยากไปเสียเที่ยวแล้วโดนไล่กลับมาน่ะครับ
จะเตรียมไปดังนี้
1. สำเนาและตัวจริงบัตรประชาชน
2. สำเนาและตัวจริงทะเบียนบ้าน
3. สำเนาและตัวจริงทะเบียนสมรส
4. สำเนาและตัวจริงสมุดบัญชีเงินฝากของตนเอง
5. สำเนาและตัวจริงสมุดบัญชีเงินฝากของเมีย
6. สำเนาโฉนดที่ดินบ้านเดี่ยว 1 หลัง (ตัวจริงอยู่ที่แบงก์ที่ไปกู้มาซื้อบ้าน)
7. รูปถ่ายบ้านเดี่ยว
8. สำเนาหนังสือกรรมสิทธิ์ห้องชุด 1 ห้อง (ตัวจริงอยู่ที่แบงก์ที่ไปกู้มาซื้อห้องชุด)
9. รูปถ่ายห้องชุด
10. สำเนาทะเบียนรถของตัวเอง (ตัวจริงอยู่ที่ไฟแนนซ์ที่ไปกู้มาซื้อรถ)
11. รูปถ่ายรถของตนเอง
12. สำเนาทะเบียนรถของเมีย (ตัวจริงอยู่ที่ไฟแนนซ์ที่ไปกู้มาซื้อรถ)
13. รูปถ่ายรถของเมีย
14. สลิปเงินเดือนตัวจริง
15. หนังสือรับรองตำแหน่งการงานและความประพฤติจากบริษัทฯที่ทำงานอยู่ตัวจริง

แค่นี้พอไหมครับ
แต่อ่านในกระทู้ข้างล่างเห็นบอกว่าต้องมีข้าราชการซี 6 ขึ้นไปเซ็นรับรองความประพฤติ
เขาจะเซ็นในแบบฟอร์มไหนหรือครับ ต้องเอาแบบฟอร์มที่ไหน
แล้วถ้าผมไม่รู้จักข้าราชการเลย แต่มีน้าสาวทำงานธนาคารออมสิน (รัฐวิสาหกิจ) ระดับผู้จัดการภาค น่าจะเทียบเท่าหรือสูงกว่า
ข้าราชการ ซี 6 นี่เซ็นแทนได้ไหมครับ

ถ้าเป็นกระทู้ถามเรื่องเดิมๆก็ขอโทษผู้ที่เข้ามาอ่านด้วยนะครับ
หากใครจะกรุณาช่วยตอบเสริมเพิ่มเติมด้วยว่าผมขาดตรงไหนไป
หรือถ้าจะบอกหน้าเวปไซต์ของหน่วยงานที่บอกถึงเอกสารโดยละเอียดที่ผมใช้อ้างอิงกับเจ้าหน้าที่ได้ก็จะขอบคุณมากครับ Smiley

Grin ยังขาด หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน ครับ

แบบฟอร์ม หนังสือรับรองความประพฤติเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไปหรือตำเเหน่งเทียบเท่าขึ้นไป

ขอได้ที่ศูนย์บริการประชาชนกรมการปกครองครับ

ส่วนข้อ 3, 7, 9, 11, 13 ไม่ต้องใช้ครับ  หลงรัก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Q
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 09:42:28 PM »

หนังสือรับรองความประพฤติเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป ตามแบบของกรมนั้น แค่ให้เซ็นต์อย่างเดียวหรือเปล่าครับ ต้องมีหลักฐานประจำตัวของข้าราชการซี 6 ประกอบด้วยหรือไม่ครับ (สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ ไม่งั้นกรมฯ จะตรวจสอบว่าเป็นข้าราชการซี 6 จริงได้อย่างไรครับ)
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 10:21:35 PM »

เตรียมไว้ด้วยก็ดีครับ เผื่อถามคิดว่าขออนุญาต เอกสารน่าจะวุ่นวายกว่าขอที่อำเภอนะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2005, 10:27:59 PM »

Wink เพิ่ม..รูปถ่ายหน้าตรง ขนาด 1" จำนวน 2 รูป ด้วยครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Q
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 04:23:10 PM »

หนังสือรับรองความประพฤติเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป ตามแบบของกรมนั้น แค่ให้เซ็นต์อย่างเดียวหรือเปล่าครับ ต้องมีหลักฐานประจำตัวของข้าราชการซี 6 ประกอบด้วยหรือไม่ครับ (สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ ไม่งั้นกรมฯ จะตรวจสอบว่าเป็นข้าราชการซี 6 จริงได้อย่างไรครับ)

ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 04:46:41 PM »

ผมซื้อมา 6 กระบอก ยังไม่เคยให้ ซี 6 รับรองเลย หรือว่าเป็นระเบียบใหม่ Huh

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 04:49:35 PM »

ต้องใช้สำเนาบัตรข้าราชการคนที่เซ็นด้วยครับ.....ตามแบบฟอร์มก็มีเขียนข้อความนิดหน่อยครับ

กันพลาดก็เอาสำเนาบัตรประชาชน,สำเนาทะเบียนบ้าน ของข้าราชการคนที่เซ็นไปด้วยก็ดีครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2005, 05:15:01 PM »

Smileyรายงานบรรยากาศการไปขออนุญาตครับ
ไปมาเมื่อต้นเดือนพค.
การดำเนินเอกสารและการสอบปากคำพร้อมพิมพ์มือค่อนข้างรวดเร็วครับ
ผมไปได้คิวแรกของวัน
ไปตั้งแต่ยังไม่แปดโมงครึ่ง
เจ้าหน้าที่เขาก็รับทำเรื่องนะครับ ไม่ต้องรอแปดโมงครึ่งเป๋ง
ให้สำเนาบัตรประชาชน/ ทะเบียนบ้าน/ บัญชีเงินฝาก/ โฉนดที่ดิน/ ทะเบียนรถ (เจ้าหน้าที่เขาบอกของเมียไม่ต้อง ของผมคนเดียวก็พอ)

แล้วก็ให้ฟอร์มใบรับรองความประพฤติที่เซ็นโดยข้าราชการซี 6 ขึ้นไป
เผอิญผมได้เพื่อนเป็นหมอที่โรงพยาบาลตำรวจเซ็นให้
ฟอร์มรับรองความประพฤตินี่ที่ศูนย์บริการประชาชน (ชั่วคราว) ตรงนางเลิ้งมีไว้ให้ครับ
วันก่อนหน้านั้นผมไปเอาแบบฟอร์มแล้วก็เลยแวะไปให้เพื่อนกรอกข้อมูลส่วนตัวและลงลายมือชื่อ
แนบสำเนาบัตรข้าราชการ และทะเบียนบ้านของเพื่อนที่เซ็นรับรองสำเนาถูกต้องไปด้วย

อีกอันคือหนังสือรับรองตำแหน่ง หน้าที่ และเงินเดือนเซ็นโดยกรรมการผู้มีอำนาจของบริษัทที่ทำงานด้วย (ชื่อคนเซ็นต้องเป็นไปตามที่ระบุในหนังสือรับรองบริษัท)
ผมแนบสำเนาหนังสือรับรองบริษัท และสำเนาบัตรประชาชนของกรรมการคนที่เซ็นไปด้วย
สลิบเงินเดือนตัวจริงไม่ได้แนบไปเพราะอยู่ในหนังสือรับรองตำแหน่งหน้าที่และเงินเดือนอยู่แล้ว

เอกสารชิ้นสุดท้ายคือหลักฐานผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน
ผมแนบสำเนาสด. 8 ที่ได้จากการเรียนรด.ไป และเขียนกำกับว่า "ให้เป็นหลักฐานว่าได้ผ่านหลักสูตรการยิงปืนสมัยเป็นนักศึกษาวิชาทหาร ของกรมการรักษาดินแดน"
เจ้าหน้าที่ก็มิได้ทักท้วงอย่างใดครับ
เรื่องหลักฐานการผ่านการฝึกอบรมอาวุธปืนนี่เจ้าหน้าที่บางคนบอกว่า ขอจุดสามแปดกระบอกแรกในชีวิตไม่ต้องใช้ก็ได้ ไม่ซีเรียส
แต่ผมก็แนบไปก่อนล่ะครับ กันช้วน

เรื่องรูปถ่ายหนึ่งนิ้วสองใบนี่เจ้าหน้าที่เขาไม่ขอนะครับ

บรรยากาศค่อนข้างสบายๆ คนน้อย
เจ้าหน้าที่ดูเป็นมิตรยิ้มแย้มแจ่มใสดีครับ
ผมยื่นเรื่อง 4 พค. ในใบนัดให้ไปฟังผลวันที่ 8 กค. ก็ประมาณสองเดือนเศษ
ตอนนี้ได้แต่สวดภาวนาว่าขอให้ผ่านเถิดจะได้ไปเอาเจ้าฟูลลัก M60 สามนิ้วมาเป็นสมบัติเสียที
 Wink

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2005, 05:22:28 PM »

เห็นรายการเอกสารที่ต้องใช้แล้วหนาวครับ  เพราะถ้ายังอยู่ที่บ้านเรา ทั้งชาติผมคงไม่มีโอกาสได้มีปืนเป็นของตนเอง

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2005, 05:29:19 PM »

Grin ขอให้สำเร็จสมความปรารถนาครับ.....ว่าแต่นัดนานเหลือเกิน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2005, 06:03:41 PM »

Winkตจว.ของ่ายกว่าเนอะ...สมมติว่า...เป็นทหาร..ตำรวจ...จะใช้บัตรประจำตัว...ใบกองหนุน..บัตรผ่านศึก เป็นหลักฐานการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืนได้มั๊ยครับ.. Wink Wink Winkถามจริงจ้ะ...ไม่ได้ยวน..สงสัยครับ Wink

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2005, 10:58:12 PM »

Angry สมัยอยู่กองทะเบียนลาดพร้าว ขอ ป.3 ใช้เอกสารน้อยกว่านี้ เวลา 1-2 อาทิตย์ก็ได้แล้ว พอมีการย้ายมาอยู่กรมการปกครอง ไหงมันแย่ลงกว่าเดิม แล้วจะเรียกว่าเป็นการพัฒนาคน พัฒนางานในระบบราชการ ได้ไง.... Huh  Huh... Angry  Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2005, 05:38:09 AM »

เห็นรายการเอกสารที่ต้องใช้แล้วหนาวครับ เพราะถ้ายังอยู่ที่บ้านเรา ทั้งชาติผมคงไม่มีโอกาสได้มีปืนเป็นของตนเอง

Grin GrinคุณBOONอยู่ที่ใหนละครับ..พอดีมีบัตรอยู่ 2-3 บัตร  จะให้นะครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1] 2
  พิมพ์