เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:25:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องซื้อแบบเหล็กล้วน  (อ่าน 7794 ครั้ง)
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:48:25 PM »

มีเหล็ก กับ อัลลอย

อันลอยมันเบาดีอ่ะ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:52:04 PM »

Cheesy ผมไม่ได้เลือกที่วัสดุที่ผลิตโครงปืนเลยครับ เลือกที่พกพาไปไหนได้สะดวก ไม่อวบ ไม่หนัก เลยมีทั้งโพลีเมอร์และเหล็ก(อันนี้เลือกจุกระสุนแถวเดียว จะได้บางๆ) ส่วนมากเลือกที่จับแล้วถนัดมือมากว่าครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:54:40 PM »

เหล็กจะเคาะ จะดัด  จะบีบ  จะถ่าง จะแยง  ยังไงก็ได้  อัลลอยหมดสิทธิ์   แต่ถึงอย่างไรผมก็มีปืนอัลลอยครับ......ปืนเหล็กมันแพง... Tongue

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 03:07:46 PM »

นานาจิตตังครับ

แล้วแต่ชอบกันไป

ผมเองไม่ได้คิดว่า โพลิเมอร์จะอายุสั้นกว่าเหล็ก

แต่ชอบที่ เจ้าของวกระทู้บอกว่า

เครื่องใช้ไม้สอยรุ่นใหม่ๆ มักจะเล็ก เบา บาง แต่มักไม่ทนทานเท่าต้นกำเนิดในอดีต 

อันนี้ไม่เถียง แต่อย่าลืมว่า คนในยุคปัจจุบัน ดูแลเครื่องใช้ไม้สอย น้อยกว่าคนในอดีต..
หรือจะพูดใหม่ ก็การใช้ของคนยุคปัจจุบัน ใช้แบบไม่ค่อยดูแลรักษา ไม่เหมือนคนยุคก่อน ดูแลกันดี
เพราะไม่อยากเสียตังค์ซื้อใหม่
คนเดี๋ยวนี้ พังก็ซื้อใหม่ หาตังค์อย่างเดียว.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

CCCF14
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 03:20:51 PM »

ส่วนตัวขอให้ใช้งานได้ตามวัตถุประสงค์ไม่ว่าวัสดุเป็นเหล็ก อัลลอย  โพลิเมอร์  ก็ไม่เป็นไร ดูแลรักษาตามสภาพกันไป   เชื่อว่าปืนน่าจะอยู่นานกว่าเจ้าของครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:01:10 PM »

เมื่อก่อน คราวเมื่อต้องมีปืนติดตัวตลอด ปืนเบาๆมันไม่มี พอถึงตอนนี้ไม่จำเป็นต้องพกปืนแต่อยากมีปืนเพื่อสะสม กลับมีแตปืนเบาๆออกมา ก็เลยหาเก็บแต่ปืนเหล็กล้วน หนักขนาดไหนไม่ว่าเพราะไม่ได้เอาไปด้วย มองโลกในมุมของผมปืนหนัก ถ้าลูกหมดยังใช้ขว้างแทนก้อนหินได้ครับ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:25:24 PM »

เจ้าของกระทู้ตอบหมดแล้ว ก็คิดแบบนั้นแหละ
ผมชอบปืนโลหะโดยเฉพาะเหล็กมากกว่าปืนพอลิเมอร์ แต่ถ้ามีตังค์เยอะ ๆ ก็จะซื้อทั้งที่เป็นโลหะล้วนและพอลิเมอร์ แต่ตอนนี้มีแต่โลหะ
ผมว่าแต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับเหตุผลส่วนตัวของแต่ละคน และวัตถุประสงค์ที่จะนำมันไปใช้งาน และรูปทรง

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:39:26 PM »

ชอบ..อะไรที่เป็น.เหล็กครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:44:19 PM »

Grin ผมชอบปืนครับ เหล็ก สแตนเลส อัลลอย โพลิเมอร์ เอาหมด หยิบใช้ต่างกันครับ Grin

Liberta9171
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:54:08 PM »

อย่างว่าครับ นานาจิตตัง แต่ผมเองก็ชอบเหล็กครับ แต่ล่าสุดก็ซื้ออัลลอย เพราะเนื่องจากว่าตรงที่เราจับไม่ต้องมานั่งทำความสะอาดจากเหงื่อทีมือบ่อยๆ ซึ่งถ้าเป็นเหล็กนั้นต้องคอยทำความสะอาดตรงด้ามมากกว่า แต่สรุปก็รักทุกกระบอกละครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 04:54:49 PM »

จขกท. ก็ว่าไปหมดแล้ว  ในข้อดีของปืนแบบเหล็กล้วน   ก็ไม่ได้ยึดถือนะครับ  ว่าปืนที่ผมจะมีต้องเป็นเหล็กล้วน   ..  ผมจะพิจารณาการเลือกซื้อจากระบบปฏิบัติการของปืน       ความปราณีตในการผลิต     ชื่อเสียงต้องดี   โนเนมไม่เอา  ไหน ๆ จะมีปืนแล้วก็ขอดี ๆ หน่อย   Grin  ตอนนี้ก็มอง ๆ ตัวโพลิเมอร์อยู่รุ่นหนึ่ง  ถ้ามีโอกาสคงสอย.. Cool Cool

Grin ผมชอบปืนครับ เหล็ก สแตนเลส อัลลอย โพลิเมอร์ เอาหมด หยิบใช้ต่างกันครับ Grin

ผมคิดเหมือนท่านนี้แหละครับ    Wink

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 05:00:58 PM »

ผมมีเหล็กแล้ว มีอัลลอยแล้ว
ต่อไปก็หาซื้อโพลิเมอร์ครับ
ปืน design ต่างยุคต่างสมัย concept , material ย่อมแตกต่างกัน
ไม่ยึดติดว่าอะไรดีกว่ากันครับ
และผมก็ไม่เชื่อว่ามีสิ่งประดิษฐ์ไหนที่ตอบโจทย์ได้ครบทุกมุมมองครับผม Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 05:40:47 PM »

จากความคิดเห็นหลายๆท่าน ทำให้ความเข้าใจของผมมีรายละเอียดมากขึ้นเยอะ เลยครับ
สรุปได้ว่า นานาจิตตังและไม่น่าจะมีสิ่งประดิษฐ์ไหนที่ตอบโจทย์ได้ครบทุกมุมมองครับผม เห็นด้วยอย่างยิ่งจริงๆครับ
ทุกอย่างมีจุดดีจุดด้อยในตัวมัน  แล้วแต่จะเลือกมองหรือดึงจุดไหนให้เกิดประโยชน์ซะมากกว่า  ไม่เว้นแม้แต่ต้องคำนึงถึงทั้งความสวยงาม ความเหมาะสม ( เหมาะมือ ) และความชอบส่วนตัว มาช่วยในการตัดสินใจด้วย
ขอบคุณครับที่ช่วยกันเสนอแนะครับ  งั้น...ขอให้รวยๆกันทุกๆท่านเลยครับ.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 05:45:36 PM »

สาธุ....
รวยๆๆๆ รวมถึงคุณฮาโตริด้วยนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 05:53:46 PM »

ขอบคุณครับพี่ submachine งั้นรวยขึ้นๆกันนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์