เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:19:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องซื้อแบบเหล็กล้วน  (อ่าน 7815 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 06:28:12 PM »

หลงรัก
iron
 หลงรัก

โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 07:05:03 PM »

Grin Grin Grin มีทั้งเหล็ก ทั้งอัลลอย ทั้งโพลิเมอร์
Grinมีด้วยคน Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 07:39:52 PM »

ซื้อแบบไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเหล็ก ขอให้เป็นปืนที่ชอบครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 08:11:23 PM »

ถ้าให้เลือก...................เลือกเหล็กครับ Smiley
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 08:42:03 PM »

มีครบทุกประเภทของวัสดุ  แต่ถ้าพูดเฉพาะปืนพก  มีกล็อก 26  แต่ตอนนี้อยากได้เหล็กแท้ อย่าง CZ SP01 อีกซักกระบอก เอาไว้แข่ง IPSC สนุกๆ  หลงรัก  หลงรัก
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 08:51:54 PM »

ปืนโพลิเมอร์ดีที่ไม่เป็นสนิมครับกว่าจะพังผมว่าเมืองไทยคงใช้โครงเหล็กเดิมและหล่อโพลิเมอร์ได้
(เพราะกว่ามันจะพังเทคโนโลยีคงไปไกลแล้วครับ)ตอนเป็นเด็กๆมีโทรศัพท์บ้านใช้ก็หรูแล้วครับตอนนี้เห็นภาพได้แล้วครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 09:02:05 PM »

คือแบบว่า

เหล็กมันหนักดีครับ เวลาท่าน ผบ. ยกขึ้นมาเล็งเรา เราก็พยายามพูดถ่วงเวลาเข้าไว้ ไม่นานท่านก็จะเมื่อย ค่อยๆลดปืนลง จังหวะนั้นแหละเราก็วิ่งได้เลย หากเป็นปืนเบาๆท่านยกได้นานน่ากลัวครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 09:41:52 PM »

ผมก็ชอบเหล็กครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:35:01 PM »

ผมว่าเหล็กคุ้มค่าที่สุด ไฟเผาไม่ไหม้ ตกแต่งได้เต็มที่
แถมต้นทุนเหล็กแพงกว่าอลูมิเนียมกับโพลีเมอร์
ถ้าเป็นปืนแบบเดียวกัน ราคาเท่ากัน ผมเลือกเหล็กครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 03:07:21 PM »

ไม่ผิดหวังเลยครับที่ผมจองปืนเหล็กไว้ เพราะจากเสียงข้างมากแล้ว รู้สึกตรงกับใจผมมากๆ ที่ต้องมารบกวนให้โหวต ก็เพราะว่าผมคงซื้อแค่กระบอกเดียวก่อน ไว้ใช้ให้เกิดประโยชน์ยามจำเป็นจริง คงไม่มีตังค์ไว้ซื้อสะสมหลายๆกระบอก เลยต้องเลือกเพียง 1 ให้ดีที่สุดไว้ก่อน อะครับ ( จอง CZ 75 Compact ไว้ )
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 04:24:11 PM »

หลงรัก อยากทราบเหตุผล ของท่านตัดสินใจเลือกซื้อปืนแบบที่ทำจากเหล็กล้วน ทั้งที่กระแสความนิยมปัจจุบันมักจะเลือกแบบอัลลอยหรือไม่ก็โพลิเมอร์ โดยเฉพาะปืนรุ่นใหม่ก็หาแบบเหล็กล้วนยากขึ้นทุกที
ส่วนตัวผมเองนิยมแบบเหล็กล้วน เพราะคิดว่าน้ำหนักจากตัวปืนจะมีส่วนช่วยเรื่องการซับแรงรีคอยล์ และให้ความรู้สึกสมดุลเวลาเล็ง ( สังเกตุจากที่ได้ทดลองถือระหว่าง cz 75compact กับตัว 75d compact ) และเหล็กล้วนน่าจะทนทาน ( เพราะเห็นว่าปืนรุ่นแรกๆ ก็มักทำด้วยเหล็กล้วนซะทั้งนั้น ) และยังมีโอกาสซ่อมแซมได้ง่ายกว่าเพราะทำขึ้นจากเหล็ก และมีความเชื่อฝังใจอีกอย่างว่าภูมิปัญญาการออกแบบคิดค้นจากอดีตกาล น่าจะให้ความเชื่อถือได้ดี สังเกตุจากเครื่องใช้ไม้สอยรุ่นใหม่ๆ มักจะเล็ก เบา บาง แต่มักไม่ทนทานเท่าต้นกำเนิดในอดีต จากความเข้าใจของผมเองนะครับ ทีนี้เลยอยากทราบความคิดเห็นของท่านๆ เพื่อเป็นวิทยาทานครับ Smiley
เหตุผลเห็นเหมือนคุณบ้าง ไม่เหมือนบ้างครับ
เหตุผลเรื่องการซื้อปืนเหล็กแล้ว ใช้ไป 2-3 ชั่วอายุคน ...อันนี้ ผมชูธง เหมือนท่านเลยครับ ..สนับสนุน ยกสองมือเลยครับ
เหตุผลเรื่องซื้อปืนเหล็กล้วนอีกประการคือ ผมคนจนครับ ....จึงต้องซื้อของไว้ทีเดียวกะไว้ใช้ชั่วลูกหลานเพราะปืนเมืองไทยแพงจริงๆ   .....ถ้าอยู่เมืองนอก ซื้อปืนได้ราคาถูกละก็ คงไม่ต้องคำนึงถึงปืนเหล็กซักเท่าไหร่ เพราะต่อไปรุ่นเหลน ปืนอาจจะถูกลงกว่ารุ่นปู่ ก็ได้

แต่เหตุผลเรื่อง เหล็กช่วยลดแรงกระแทก อันนี้ อยากคุยกันหน่อย
ผมก็แฟนปืนเหล็กนะครับ ซื้อปืน ก็ปืนเหล็กเป็นปืนกระบอกแรก ด้วยเหตุผล กะว่าให้เหลน ใช้ เหมือนกัน
แต่พอมายิงกล็อค รู้สึกว่า มันกระแทกน้อยกว่า ปืน 9 มม. ที่ยิงจากปืนเหล็กครับ ....ความรู้สึกผมนะครับ.......
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 04:36:52 PM »

ปืนตระกูล CZ75 compact นี้ผมไม่ได้เลือกเหล็กเพราะกะพกพาด้วย ชอบเบาๆ ปืนแบบที่เลือกเหล็กคือ 1911 เพราะกะเอาไว้ใส่กระเป๋า หิ้วไปยิง รวมทั้งปืนแบบนั้นเหล็กแข็งแรงกว่า และต้องการเอาไว้ดูเล่นว่าเป็นเหล็กตามต้นแบบครับ

อย่างไรก็ตาม กระทู้เป็นคำถามที่เหมาะกับปืนตระกูลที่ท่านเลือกจริงๆ ครับ เพราะ CZ75 compact มีทั้งเหล็ก อัลลอย โพลิเมอร์

แต่ละคนมารถเลือกตามคุณสมบัติของวัสดุที่ชอบละครับ

มีข้อสังเกตว่าในการยิงปืนพกโดยไม่พาดยิง บางคน บางครั้ง จะยิงปืนที่เบากว่าได้แม่นกว่า ทั้งที่ลำกล้องสั้นกว่าด้วย เพราะยกเล็งยิงได้มือนิ่งกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 04:38:23 PM »

ส่วนตัวผมไม่ได้หาซื้อง่ายครับ กว่าจะขอป3.ที่อำเภอได้ ต้องมาของใบอนุญาตที่บ้านอีก ซื้อทั้งทีเลยเอาดีเลยครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2007, 04:40:54 PM โดย พนธ์ลำภู » บันทึกการเข้า
พญายอง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 04:57:55 PM »

"เหตุผลเรื่องซื้อปืนเหล็กล้วนอีกประการคือ ผมคนจนครับ ....จึงต้องซื้อของไว้ทีเดียวกะไว้ใช้ชั่วลูกหลานเพราะปืนเมืองไทยแพงจริงๆ .....ถ้าอยู่เมืองนอก ซื้อปืนได้ราคาถูกละก็ คงไม่ต้องคำนึงถึงปืนเหล็กซักเท่าไหร่ เพราะต่อไปรุ่นเหลน ปืนอาจจะถูกลงกว่ารุ่นปู่ ก็ได้"
เหตุผลของผม ก็อย่างท่านเต๋า บางเขน ว่านั่นแหละครับ และที่สำคัญมันเป็น Colt 1911 ครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 05:03:05 PM »

ขออนุญาตครับ

มันหนักกระมังครับ  จ่ายเงินเท่ากัน  ได้ปืนโลนึง

กับจ่ายเงินเท่ากัน ได้ปืนเจ็ดขีด  คุ้มกว่าเห็นๆ Grin

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์