เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:33:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องซื้อแบบเหล็กล้วน  (อ่าน 7805 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 05:08:32 PM »

ขออนุญาตครับ

มันหนักกระมังครับ จ่ายเงินเท่ากัน ได้ปืนโลนึง

กับจ่ายเงินเท่ากัน ได้ปืนเจ็ดขีด คุ้มกว่าเห็นๆ Grin

ด้วยความเคารพครับ

ผมซื้อกระบอก7ขีดมาใช้ก็เพราะไม่อยากค้ากำไรเกินควร....ขี้เกียจแบกนน.แห่งความคุ้มไว้กับเอวนี่แหละย่ะ  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 05:08:33 PM »

เออออ ทำไม ทำไม Grin Grin Grin  สงสัย สงสัย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 06:12:52 PM »

หลงรัก อยากทราบเหตุผล ของท่านตัดสินใจเลือกซื้อปืนแบบที่ทำจากเหล็กล้วน ทั้งที่กระแสความนิยมปัจจุบันมักจะเลือกแบบอัลลอยหรือไม่ก็โพลิเมอร์ โดยเฉพาะปืนรุ่นใหม่ก็หาแบบเหล็กล้วนยากขึ้นทุกที
ส่วนตัวผมเองนิยมแบบเหล็กล้วน เพราะคิดว่าน้ำหนักจากตัวปืนจะมีส่วนช่วยเรื่องการซับแรงรีคอยล์ และให้ความรู้สึกสมดุลเวลาเล็ง ( สังเกตุจากที่ได้ทดลองถือระหว่าง cz 75compact กับตัว 75d compact ) และเหล็กล้วนน่าจะทนทาน ( เพราะเห็นว่าปืนรุ่นแรกๆ ก็มักทำด้วยเหล็กล้วนซะทั้งนั้น ) และยังมีโอกาสซ่อมแซมได้ง่ายกว่าเพราะทำขึ้นจากเหล็ก และมีความเชื่อฝังใจอีกอย่างว่าภูมิปัญญาการออกแบบคิดค้นจากอดีตกาล น่าจะให้ความเชื่อถือได้ดี สังเกตุจากเครื่องใช้ไม้สอยรุ่นใหม่ๆ มักจะเล็ก เบา บาง แต่มักไม่ทนทานเท่าต้นกำเนิดในอดีต จากความเข้าใจของผมเองนะครับ ทีนี้เลยอยากทราบความคิดเห็นของท่านๆ เพื่อเป็นวิทยาทานครับ Smiley
เหตุผลเห็นเหมือนคุณบ้าง ไม่เหมือนบ้างครับ
เหตุผลเรื่องการซื้อปืนเหล็กแล้ว ใช้ไป 2-3 ชั่วอายุคน ...อันนี้ ผมชูธง เหมือนท่านเลยครับ ..สนับสนุน ยกสองมือเลยครับ
เหตุผลเรื่องซื้อปืนเหล็กล้วนอีกประการคือ ผมคนจนครับ ....จึงต้องซื้อของไว้ทีเดียวกะไว้ใช้ชั่วลูกหลานเพราะปืนเมืองไทยแพงจริงๆ .....ถ้าอยู่เมืองนอก ซื้อปืนได้ราคาถูกละก็ คงไม่ต้องคำนึงถึงปืนเหล็กซักเท่าไหร่ เพราะต่อไปรุ่นเหลน ปืนอาจจะถูกลงกว่ารุ่นปู่ ก็ได้

แต่เหตุผลเรื่อง เหล็กช่วยลดแรงกระแทก อันนี้ อยากคุยกันหน่อย
ผมก็แฟนปืนเหล็กนะครับ ซื้อปืน ก็ปืนเหล็กเป็นปืนกระบอกแรก ด้วยเหตุผล กะว่าให้เหลน ใช้ เหมือนกัน
แต่พอมายิงกล็อค รู้สึกว่า มันกระแทกน้อยกว่า ปืน 9 มม. ที่ยิงจากปืนเหล็กครับ ....ความรู้สึกผมนะครับ.......

ขอบคุณครับ ตอนนี้เลยอยากทราบขึ้นมาทันทีเลยครับ ว่าปืนเหล็กกระบอกแรกของพี่เป็นยี่ห้อ/รุ่นไหนครับ บอกหน่อยได้มั้ยเอ่ย
pongpan_pra
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 07:26:11 PM »

ส่วนตัวผมชอบหมดครับไม่ว่า เหล็ก อัลลอย โพลิเมอร์ ไทเทเนี่ยม โดยเฉพาะถูกๆแต่ดี(ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า)ชอบที่สุดเลย จริงๆครับ
magnum001
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 10:28:13 PM »

ในความเห็นของผม เหล็กคงมีดีที่ทนทาน มองดูน่าเกรงขาม ซ่อมแซมสะดวก และให้ความรู้สึกคลาสสิก

วัสดุอื่นไม่มีข้อดีอย่างเหล็ก แต่ก็มีข้อดีอื่นๆ มาชดเชยครับ เช่น เบา ไม่เป็นสนิม และดูทันสมัย เป็นต้น
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 11:06:38 PM »

เหล็กล้วนมันก็คลาสสิค
แต่โพลิเมอร์มันเบา มันลูกดก มันแม่น
ถ้าชอบ ซื้อทั้งนั้นละครับ... Grin
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 11:21:19 PM »

เหล็กทนทานนานนับปี.... (เอ.....ฟังเหมือนกระเบื้องยังงัยไม่รู้)
lizard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 07:43:01 AM »

วิทยาการพาไปครับ สะดวกและดีกว่าของเก่าๆเช่นเมื่อก่อน ใช้เหล็กทำปืนตลอด ข้อดี ทนได้ในระดับหนึ่ง หนัก เสื่อมสภาพตามการใช้งาน วัสดุใหม่ๆ วิศวกรเข้าใจ วัสดุผสมมากขึ้นแล้ว แข็งแรงกว่าเหล็ก น้ำหนักเบากว่า ทนทานกว่า ไม่ต้องการดูแลรักษา
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 09:16:08 AM »

...... ต่างก็เหตุ ต่างก็ผล ..... สุดแต่ใจจะไขว่คว้า ......[/b]

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 09:27:46 AM »

Grin Grin Grin มีทั้งเหล็ก ทั้งอัลลอย ทั้งโพลิเมอร์

ลอกด้วยคน  Wink

Shocked อุ๊ยยยย   เสธ.เล่นปืนโพลิเมอร์.....กริ้วๆ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 03:22:16 PM »

Grin Grin Grin มีทั้งเหล็ก ทั้งอัลลอย ทั้งโพลิเมอร์

ฮ่า ฮ่า เห็นเล่นปืนป๊าดติกทั้งสั้นทั้งยาวเลยนี่ครับ

Shocked อุ๊ยยยย เสธ.เล่นปืนโพลิเมอร์.....กริ้วๆ Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 11:06:02 PM »

Shocked อุ๊ยยยย เสธ.เล่นปืนโพลิเมอร์.....กริ้วๆ Grin

เลือกเล่นครับ.............

ผมไม่เลือกเล่นปืนตามกระแส แบบเฮไหนเฮด้วยครับ Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 01:09:08 AM »

ส่วนตัวขอให้ใช้งานได้ตามวัตถุประสงค์ไม่ว่าวัสดุเป็นเหล็ก อัลลอย โพลิเมอร์ ก็ไม่เป็นไร ดูแลรักษาตามสภาพกันไป เชื่อว่าปืนน่าจะอยู่นานกว่าเจ้าของครับ

ผมก็เชื่ออย่างนั้น
เคยดูปืนของจ่าที่เอาไว้ให้บริการลูกค้าตามสนามยิงปืน ระหว่าง 92FS กับ Glock19 ปีต่างกัน 1 ปีประมาณ 44 กับ 45 แต่แบเร็ตต้า เยินกว่ามากๆ ลอกและสนิมรับประทาน ส่วน Glock ก็ยังคงๆ สภาพเดิมๆ พลาสติกคงกลัวแต่ไฟล่ะครับ
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 01:55:20 PM »

จากข้อมูล ความคิดเห็นจากหลายๆท่าน น่าจะสรุปได้กว้างๆครับว่า จะเนื้อไหน แบบไหน รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ก็ต่างมีจุดเด่นและด้อยต่างกรรมต่างวาระกันไป สุดแต่ว่าจะนิยมและเหมาะสม ตามแก่ความปรารถนาต่างๆกันไป ไม่มีปืนตัวไหนได้ชื่อว่าดีที่สุด ทนทานที่สุด หรือแม้กระทั่งเหมาะสมที่สุดด้วย เช่นฉะนี้นี่เอง ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 06:22:36 PM »

มั่นใจใน 1911 และเหล้ก ครับ เพราะได้รับการพิสูจน์ในสงครามมายาวนาน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์