เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:19:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบแอดมิทชั่น  (อ่าน 4758 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:18:35 AM »

ฟังข่าวเศร้าว่ามีเด็กผูกคอตายที่ จ.เชียงราย เพราะผิดหวังที่เข้าเรียนคณะวิศวะฯคอมฯที่จุฬาฯไม่ได้...

แม้ว่าครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่มีเด็กฆ่าตัวตาย เพื่อนๆพี่ๆน้องคิดว่าระบบแอดมิทชั่นนี่มันดีกว่าหรือว่าแย่กว่าระบบเอ็นทร้านซ์แบบเดิมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2007, 11:20:31 AM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:29:54 AM »

ไม่ว่าแบบไหนก็มีการฆ่าตัวตาย... เหตุไม่ใช่มาจากการสอบ แต่เป็นที่ครอบครัว สังคมรอบข้าง กับการยึดติด ไม่รู้จักปล่อยวาง ของเด็ก ทำให้เครียด เมื่อผิดหวัง จึงคิดสั้น เพราะเราไปยึดกับการชี้ชะตา อนาคตไว้กับการเอ็นทรานซ์มากเกินไป ทำให้เด็ก ๆ มีความคิดที่บิดเบือนว่า ถ้าเอ็นฯ ไม่ติด หรือไม่ได้ตามที่ตั้งใจไว้ ชีวิตนี้ก็ไม่มีความหมาย

ถ้าผู้ปกครอง ครู อาจารย์ จะปลูกฝังแนวคิดว่า นี่เป็นเพียงการเริ่้มต้น และไม่สร้างค่านิยมผิด ๆ ที่ว่าจะต้องสอบเข้าเรียนคณะนั้น สถาบันนี้ให้ได้ ถ้าไม่ได้ถือว่าโง่ ไม่เก่ง ไม่แน่ แล้วเหตุการณ์แบบนี้คงจะไม่เกิด

ควรจะไปดูว่าพื้นฐานทางครอบครัว สภาวะจิตใจของเด็กก่อนที่จะฆ่าตัวตายนั้นเป็นอย่างไร มีความกดดันจากอะไรบ้าง บางทีอาจมาาจากผู้ใหญ่ที่สร้างความคาดหวังไว้กับเด็กสูงเกินไป เพราะเป็นลูกคนเดียว และอื่น ๆ อีกมากมายหลายเหตุผล

โดยส่วนตัว จำได้ว่าตอนที่จะสอบเอ็นฯ ไม่มีความเครียดเลย เพราะแม่เข้าใจ แม่เห็นว่าเรียนหนัก อ่านหนังสือมาก แม่มักจะบอกเสมอว่า "เอ็นฯ ไม่ติดไม่เป็นไร รามฯ ก็มี สุโขทัย ก็มี เอกชนก็ได้ แม่ส่งเรียนได้ แต่แม่ไม่อยากให้ลูกเครียด แม่กลัว...."

สุึดท้ายก็เอ็นฯ ติด ในสาขาที่อยากเรียน แม้จะไม่ใช่อันดับ 1 ที่เลือกไว้  Cheesy
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:33:29 AM »

เห็นด้วยกับคุณ harusame ครับ ผมเชื่อว่าไม่เกี่ยวกับวิธีการคัดเลือก

เชื่อว่าอยู่ที่ครอบครัวมากกว่าครับ

ผมเองก็ไม่เครียดครับ สมัยนั้น เอนฯติดแต่ไม่เรียนครับ

Grin Grin Grin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:34:39 AM »

อยู่ทีเด็กที่จะฝ่ากำแพงงี่เง่าของสังคม  และอยู่ที่สังคมที่จะเลิกยัดเยียดยาพิษ ให้เยาวชนโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:13:43 PM »

ไม่มีความเห็นครับ....... Sad

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:37:48 PM »

เรื่องเศร้า ๆยังคงเกิดขึ้นครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:20:41 PM »

ผมอยากให้ลูกเรียนสายอาชีพครับ (ถ้าเขาชอบ)

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:54:38 PM »

ผู้ปกครองมีส่วนผลักดันให้เกิดเหตุเช่นกันครับ ต้องแนะนำไม่ให้ยึดติดกับสถาบันมากนัก

ต้องอธิบายให้เข้าใจถึงวิถีชีวิต  จบจากสถาบันชั้นหนึ่ง มิใช่หมายถึงความสำเร็จในชีวิตทั้งชีวิต

anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:01:40 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของน้องที่เสียชีวิตด้วยครับ
เด็กอยู่ในภาวะที่ขาดการยั้งคิด เมื่อผิดหวังอย่างแรงทำให้ฟุ้งซ่านและคิดสั้น
ผู้ปกครองควรจะดูแลลูกหลานให้ดีนะครับ ไม่อยากให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีก

CoRoNa Club #00
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:06:04 PM »

ผมชอบระบบเอ็นทรานส์มากกว่าครับ วัดกันด้วยของในหัวเด็กล้วนๆ ไม่มีความพิศวาส/เกลียดขี้หน้าของพวกรับจ้างสอนมาเกี่ยว

ผมเชื่อว่าตราบใดที่ยังไม่สามารถทำ"คน"ออกมาให้มีมาตรฐานเดียวกันและสูงลิ่วเท่าที่โลกต้องการได้เหมือนเคาะพิมพ์ขี้ผึ้ง ระบบคัดสรรค์เป็นสิ่งที่ยังจำเป็นต้องมี

ที่จริงมนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่ทั้งคัดทั้งเลือกกันเองมากที่สุด....ตั้งแต่เกิดจนตาย

ตัวเราเองก็เป็นผู้เลือกอยู่ตลอดเวลาเหมือนกัน ตอนจะเกิดก็เลือกว่าจะไปคลอดที่ไหน ขนาดจะตายก็ยังนั่งเลือกโรงพยาบาล ตายแล้วบางคนยังทะลึ่งสั่งความไว้ว่าอยากให้เผาวัดไหน

การสอบเข้าสถาบันการศึกษาเป็นแค่การคัดสรรค์ขั้นตอนหนึ่งที่เราต้องผ่าน...ก็แค่นั้นเอง

ถ้าได้ไม่สมอยากแล้วต้องตาย ผมคงตายไปเป็นพันครั้งแล้ว  Undecided

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2007, 02:09:53 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:18:37 PM »

กระผมโชคดี ได้สอบเป็นระบบเอ็นธรรมดา รุ่นสุดท้ายเมื่อ4ปีที่แล้ว เย่ Grin Grin Grin 

ผมว่าเป็นแนวคิดของเด็กแต่ละคนมากกว่านะครับ ว่าใครอยากเรียนที่ไหน เพราะอะไร  ค่านิยมรึป่าว พ่อแม่กดดันมั้ย เปรียบเทียบตัวเองกับเพื่อนๆรึป่าว
ผมคิดว่า ได้เรียนมหาลัยดัง ไม่ได้ทำให้เรามีความสุขเสมอไปครับ  เรียนอย่างที่เราอยากเรียน เรียนมหาลัยที่เราชอบ
อย่างผมเอ็นได้ วิศวะ มหิดล แต่ว่าก็ไม่ได้ไปเรียน เพราะมีเหตุผลบางประการครับ Grin Grin Grin เลยเลือกเรียนแบบเอกชนแทน  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2007, 02:22:05 PM โดย Pranithan » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:42:11 PM »

Smiley ที่จริงแล้วไม่ว่าเรียนคณะใหน มหาวิทยาลัยใด ผมว่าน้อยคนที่ทำงานได้ตรงกับสาขาที่เรียนหรอก เรียนที่ไหนก็ได้ขอให้มีคิดสร้างสรรค์ในหน้าที่การงาน ความสำเร็จอยู่ไม่ไกล

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:43:14 PM »

Sadรู้จักใผ่หาความรู้ให้เต็มหัว........ถ้าคิดได้แค่นี้ก็ให้เขาตายไปเลยครับ    ผมไม่สงสารและเห็นใจ

......เพราะชีวิตข้างหน้าเขาต้องเจอความผิดหวังมากกว่านี้มาก....ยังไม่ต้องรับผิดชอบอะไรมากมายเลย  กะอีแค่เรียนหนังสือ

...มีคนมากมายที่เจอมากกว่า...เขายังทนรับได้........

..มนุษย์เราเกิดมาพร้อมกับความทุกข์....เราควรเรียนรู้ที่จะเข้าใจทุกข์....ไม่ใช่หนีทุกข์ Sad
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:44:31 PM »

นำข้อมูลจากอีกบอร์ดมาให้อ่านเพิ่มเติมค่ะ เผื่อว่าจะมองเห็นภาพอะไรได้ชัดเจนขึ้นบ้าง

อ้างถึง
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของน้องต้นครับ

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ระบบการสอบหรอกครับ เพราะปัญหาเด็กฆ่าตัวตายที่สอบเข้ามหาลัยนั้นมีมานานแล้ว ไม่ว่าจะเป็นระบบไหนก็มีทั้งนั้น ผมว่าปัญหามันอยู่ที่สังคมไปให้ความสำคัญกับ"ชื่อ"ของมหาลัยมากเกินไปทำให้เด็กๆตกเป็นเหยื่อของค่านิยมผิดๆนี้ อันที่จริงไม่ว่าจะเป็นมหาวิทยาลัยหรือแม้แต่ปริญญาบัตรก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งของชีวิตที่เราอาจจะต้องผ่านไปเท่านั้น หลังจากนั้นเรายังต้องไปเจอกับสิ่งต่างๆอีกมากมาย ผมไม่เถียงนะครับว่ามหาวิทยาลัยมีผลต่อการรับคนเข้าทำงานในอนาคตแต่นั่นมันก็เป็นเพราะค่านิยมผิดๆที่ได้พูดไว้แล้วตอนต้น

คิดในอีกแง่นึงนะครับ นี่อาจเป็นกรรมของน้องต้นเองจากชาติปางก่อน อาจเป็นไปได้ว่าชาติที่แล้วน้องเค้าฆ่าตัวตายทำให้น้องเค้าต้องฆ่าตัวตายไปอีก 500 ชาติก็ได้นะครับ ดังนั้นการฆ่าตัวตายครั้งนี้อาจเป็นกรรมจากชาติปางก่อนก็ได้ แล้วถ้าคิดในแง่ดี ชาตินี้อาจเป็นชาติที่ 500 พอดีก็เท่ากับว่าน้องเค้าหมดกรรมไปแล้ว(มั้ง)ครับ ขอให้น้องมีชีวิตที่ดีในชาติต่อๆไปของน้องก็แล้วกันนะครับ
มีปัญหาอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า น้องเขาติดรหัส 172 วิศวะภาคพิเศษ คะแนนอยู่ในช่วง 6324 - 4633 เป็นคะแนนที่รู้ล่วงหน้าตั้งนานอยู่แล้วว่ายังไงก็ไม่มีทางติดวิศวะจุฬา ที่มี่คะแนนต่ำสุด 6999 คะแนน ซึงจากคะแนนสูงสุด – ต่ำสุด ปี2550
จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

0019 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมศาสตร์ 9214.00 - 6990.0
0020 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ 8674.80 - 7908.3000
0021 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมทรัพยากรธรณี 6859.00 -6177.80
0022 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมสำรวจ 6982.70 -6188.70
0023 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมโลหการและวัสดุ 8214.80 - 6758.00

มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
0171 คณะวิศวกรรมศาสตร์ บางเขน(เคมี,คอมพิวเตอร์,เครื่องกล,ไฟฟ้า,อุตสาหการ,ฯลฯ ) 7490.80 -6341.5000
0172 คณะวิศวกรรมศาสตร์ บางเขน(ภาคพิเศษ) (วิศวกรรมเคมี,วัสดุ,ไฟฟ้า,อุตสาหการ,เครื่องกล 6324.20 -4633.40
แต่เท่าที่รู้ภาคพิเศษค่าเทอมแพงกว่ามากและรีไทร์มาก

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 03:59:18 PM »

ด้วยความเคารพ เป็นที่คนครับที่ฆ่าตัวตาย อย่าไปโทษระบบครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ Harusame

เรื่องentrance ไม่ได้เลยสักกะแห่ง จนต้องไปเรียนมหาวิทยาลัยเอกชนอย่างผม เจอเรื่องผิดหวังเป็นร้อยๆพันๆครั้ง ยังเฉยๆครับ

คนเรา ปัญหาคือสิ่งที่ทดสอบความแข็งแกร่งทั้งร่างกายและจิตใจครับ

จริงๆแล้วข่าวนี้ต้องจัดอยู่ในหมวด คนฆ่าตัวตายเพราะผิดหวังครับ ไม่ว่าจะผิดหวังความรัก ผิดหวังเรื่องเรียน ผิดหวังเรื่องงาน ผิดหวังเอนท์ทรานซ์ เป็นการฆ่าตัวตายเพราะคำว่า ผิดหวังครับ

ผมก็ไม่ทราบว่า น้องเขาเก็บกดเรื่องอะไร ครอบครัวเป็นอย่างไร แต่การที่ผู้ปกครองของเด็กมาโทษที่ระบบเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง และ ไม่ใช่ว่าการสอบแบบอื่นๆ น้องเขาจะสอบได้เสมอไป  คนเก่งในโลกนี้มีเป็นล้านๆคน และ คนเก่งกว่าเราก็มีเป็นล้านๆคนเหมือนกัน ดังนั้นใครจะโทษระบบผมไม่เห็นด้วยครับ ซึ่งผมก็ไม่ได้วิจารณ์ว่าระบบนี้ดีหรือไม่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์