เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:25:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบแอดมิทชั่น  (อ่าน 4755 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:07:23 PM »

ไม่ฆ่าตัวตายตอนนี้ก็อาจไปฆ่าตัวตายตอน / สอบตก / รีไทร์ / จีบสตรีแล้วแห้ว / เข้าทำงานที่ชอบไม่ได้ / ไม่ได้เลื่อนขั้น ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:11:35 PM »

เฮ้อ วอรี่มากไปไม่ดี
ฟังเพลง เสือ ธนพล ดีกว่า

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:23:23 PM »

เห็นด้วยกับคุณ harusame ครับ ผมเชื่อว่าไม่เกี่ยวกับวิธีการคัดเลือก

เชื่อว่าอยู่ที่ครอบครัวมากกว่าครับ

ผมเองก็ไม่เครียดครับ สมัยนั้น เอนฯติดแต่ไม่เรียนครับ

Grin Grin Grin

ครับ ทำถึงขนาดนี้ผมเชื่อว่าอยู่ที่การปลูกฝังของครอบครัวมากกว่าสังคม ถ้าครอบครัวสอยให้รู้จักผิดหวัง ไม่ยึดติดกัยสิ่งใดมากเกินไป (โดยเฉพาะแค่ที่เรียน) ผมว่าไม่ถึงขนาดทำแบบนี้ ถึงสังคมจะสอนให้บ้ายี่ห้อสถาบันก็เถอะ

ได้ยินมาว่าหลายสิบปีก่อนมีนักเรียนทุนไปเรียนเมืองนอก คนนี้อยู่เมืองไทยเก่งมาก ได้ที่1 หรือ A ตลอด ไปเรียนเมืองนอกได้เกรด B หรืออาจจะ C บ้าง ทนไม่ได้ ฆ่าตัวตาย - เป็นชีวิตที่ล้มเหลวแอบแฝงมาตั้งแต่ต้น เก่งฟองสบู่

ญาติจิตแพทย์เล่าให้ฟังอีกราย พ่อแม่เลี้ยงแบบไข่ในหินอยู่ในเมืองไทย เกิดเหตุอุบัติเหตุพ่อแม่ตายทั้งคู่ ลูกที่โตอายุเป็นผู้ใหญ่แล้วทนอยู่ไม่ได้ ฆ่าตัวตาย - ล้มเหลวในความเป็นพ่อแม่ใช่ไหม?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:35:58 PM »

โลกนี้ต้องการสิ่งที่แข็งแกร่ง จริงๆ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:59:08 PM »

ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ แต่เห็นด้วยที่ว่า ถ้าตัดสินปัญหาด้วยวิธีนี้ ก็ปล่อยเค้าไปสบายตั้งแต่ตอนนี้เถอะครับ
ไม่งั้นก็คงทำเมื่อเจอความผิดหวังอื่นอื่นอยู่ดี
  :Smiley

ส่วนเรื่องระบบ ความเห็นของผม คิดว่าระบบใหม่ก็ไม่ได้ลดความเครียดของเด็กลงอย่างที่ตั้งใจไว้หรอก
แถมเครียดเพิ่มขึ้นอีกด้วยซ้ำ จากเดิมที่เครียดตอนสอบเอนทรานซ์ปีนึงครั้งเดียว
กลายเป็นเครียดมันตั้งแต่ขึ้นม.ปลายเลย ไหนจะเครียดต้องทำเกรดสะสมให้ดี
ไหนจะสอบเก็บคะแนนกันหลายรอบ โอเนท เอเนท อะไรวุ่นวายไปหมด
สอบเสร็จแทนที่จะหายเครียด ต้องมาวุ่นวายเรื่องระบบคิดคะแนนสลับซับซ้อนอีก เฮ้อ
  Undecided

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 07:28:09 PM »

ส่วนเรื่องระบบ ความเห็นของผม คิดว่าระบบใหม่ก็ไม่ได้ลดความเครียดของเด็กลงอย่างที่ตั้งใจไว้หรอก
แถมเครียดเพิ่มขึ้นอีกด้วยซ้ำ จากเดิมที่เครียดตอนสอบเอนทรานซ์ปีนึงครั้งเดียว
กลายเป็นเครียดมันตั้งแต่ขึ้นม.ปลายเลย ไหนจะเครียดต้องทำเกรดสะสมให้ดี
ไหนจะสอบเก็บคะแนนกันหลายรอบ โอเนท เอเนท อะไรวุ่นวายไปหมด
สอบเสร็จแทนที่จะหายเครียด ต้องมาวุ่นวายเรื่องระบบคิดคะแนนสลับซับซ้อนอีก เฮ้อ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอคุณครับที่ช่วยออกความเห็น....

สรุปก็คือมันไม่ได้อยู่ที่ระบบ แต่มันอยู่ที่ผู้ปกครองของเด็ก ตัวเด็กเอง และแถมอีกนิดว่าครูและอาจารย์ผู้สอน...

ส่วนตัวของผมเองก็เห็นด้วยครับ....และที่สำคัญคือผู้ปกครองของเด็กนั้นปลูกฝังอะไรไห้กับบุตรหลานตัวเอง...แต่ก็เห็นด้วยกับคุณ Top Kop ว่าระบบแอดมิทชั่นนั้นทำให้เด็กเครียดมากกว่าระบบเอ็นทร้านซ์แบบเดิม......

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 07:48:41 PM »

สรุปก็คือมันไม่ได้อยู่ที่ระบบ แต่มันอยู่ที่ผู้ปกครองของเด็ก ตัวเด็กเอง และแถมอีกนิดว่าครูและอาจารย์ผู้สอน...

ส่วนตัวของผมเองก็เห็นด้วยครับ....และที่สำคัญคือผู้ปกครองของเด็กนั้นปลูกฝังอะไรไห้กับบุตรหลานตัวเอง...แต่ก็เห็นด้วยกับคุณ Top Kop ว่าระบบแอดมิทชั่นนั้นทำให้เด็กเครียดมากกว่าระบบเอ็นทร้านซ์แบบเดิม......
[

สรุปได้ตรงใจที่ผมคิดมากครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:08:57 PM »

ฟังข่าวตอนเช้าก็รู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และญาติของผู้เสียชีวิต ... แต่อย่างหนึ่งที่ต้องยอมรับคือ มนุษย์เราเป็นสัตว์สังคมครับ ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว มีกฎเกณฑ์ให้ปฏิบัติกันเพื่อความเป็นระเบียบ และระบบ โดยที่ทุกๆคนต้องยอมรับในกติกานั้นๆ

สำหรับผมเองผมชอบการสอบเอ็นทรานซ์มากกว่าครับ เพราะว่ามันวัดกันว่าใครดีใครได้ครับ เหมือนใช้ชีวิตในสังคม เพราะผมเองก็ไม่มั่นใจว่าการให้คะแนนของแต่ละดรงเรียนมีมาตรฐานเดียวกันหรือไม่ ทั้งข้อสอบ และวิธีการสอน ทำให้ดูเหมือนว่าการเอ็นทรานซ์ดูยุติธรรมดี ... แต่ไม่ใฃ่ว่าทุกคนที่เอ็นทรานซ์ได้จะมีโอกาสก้าวหน้ากว่าคนที่เอ็นทรานซ์ไม่ติด เพื่อนผมหลายคนที่เรียนมหาวิทยาลัยเปิดหรือเอกชนนั้นประสบความสำเร็จมากมาย อยู่ที่ว่าเรานำความรู้มาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้หรือไม่ เพราะเค้าสอนให้เราคิดเป็น แก้ไขเป็น ...

สมัยที่ผมเอ็นทรานซ์ ... เพื่อนที่เรียนด้วยกันถูกพ่อแม่ต่อว่า (ด่า) และไม่ยอมพูดด้วยนานเลยครับ เพราะลูกสาวเค้าเอ็นทรานซ์ไม่ติดจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย หรือหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เพราะว่าทั้งพ่อ และแม่เค้าจบ บัญชี ธรรมศาสตร์ แต่ลูกสาวเค้าดันไปติด ... สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง ... แต่ตอนนี้เพื่อนผมเค้าจบปริญญาเอกเรียบร้อยแล้วด้วยทุนของคณะ ...

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 11:36:35 AM »

ขออภัยที่เห็นกระทูนี้ช้า เลยต้องขุดโดยไม่ได้ตั้งใจ ...

ความเห็นส่วนตัวของผม แต่ละระบบมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน

๑. ระบบที่ผมสอบ - ไปสมัครที่ศาลาพระเกี้ยว เลือกคณะ ๕ หรือ ๖ อันดับ แล้วไปสอบตามวิชาที่คณะนั้น ๆ ใช้คิดคะแนน (๕-๖ วิชา) เสร็จแล้วรอประกาศผล .... ไม่มีการประกาศคะแนน (ยกเว้นตอนสัมภาษณ์แล้วกรรมการบอก หรือแอบเหล่ตาดูเอง) ไม่มีการเก็บคะแนนไว้ใช้ใหม่ ... ใครจะซิ่วก็ต้องสอบใหม่หมด

๒. ระบบที่ใช้ช่วง ๒๕๔๒ - ๒๕๔๘ - ในชีวิตเด็ก ม.๖ รุ่น ๆ หนึ่ง สอบได้สองครั้ง คือมีตอนเดือนตุลาคม และเดือนเมษายน ... เด็กต้องเลือกวิชาที่จะสอบเอง เพราะจะมีการสมัครเลือกคณะแยกต่างหาก ... ถ้าสอบไม่ตรงกับคณะที่เลือกต้องการ ก็จะตกเกณฑ์ ไม่มีการคิดคะแนนให้ ... คะแนนประกาศก่อนการเลือกคณะ และเก็บไว้ใช้ได้ ๓ ปี ภายหลังลดเหลือ ๒ ปี

๓. ระบบ Admissions - ชื่อระบบมาจากท่านผู้นำยุคหนึ่ง (ยุคที่เริ่มใช้) เพราะท่านฝันว่า เด็กไทยไม่ต้องสอบแล้ว ให้ยื่นสมัครที่คณะ แล้วคณะเลือกได้เลย ... ซึ่งก็เกือบ ๆ เข้าทางแบบที่ผู้เกี่ยวข้องที่กำลังหาผลสรุปในการปรับเปลี่ยนอยู่ (เนื่องจากหลักสูตร ม.ปลายจะเปลี่ยน จึงมีความคิดที่ต้องเปลี่ยนวิธีการคัดเลือก) .... ที่ว่าเกือบเข้าทาง เพราะไม่ได้ทำตามที่ท่านผู้นำพูดไว้ครับ

ระบบ Admissions ใช้คะแนนจากการทดสอบระดับชาติขั้นพื้นฐาน (O-NET) และผลการเรียนเฉลี่ยในระดับ ม.ปลาย (GPAX/GPA กล่มสาระ) เป็นหลักในการคัดเลือกครับ แต่มีบางคณะที่เห็นว่าการทดสอบระดับชาตินี้ ไม่ได้มีวัตถุประสงค์ในการจำแนกคน จึงขอเพิ่มเติมการทดสอบระดับสูง (A-NET) เข้าไปอีก ... การสอบเหล่านี้สอบได้ปีละครั้ง .. เดิม ๆ แล้วจะไม่มีการเก็บคะแนนไว้ใช้ครับ O-NET สอบครั้งเดียว วิชาอื่น ๆ สอบแล้วทิ้ง ไม่เก็บไว้ใช้ .... แต่เพราะอะไรผมไม่บอก ทำให้ต้องมีการเก็บคะแนน A-NET ไว้ใช้ได้ ๓ ปีครับ แต่คนที่สอบปีนี้จะแค่ ๒ ปีครับ ... ระบบนี้จะประกาศคะแนนก่อนการสมัครเลือกคณะครับ ถ้าใครสอบไม่ครบตามที่คณะกำหนด ก็จะไม่คิดคะแนนให้เช่นกัน

ความเห็นส่วนตัวของผมเห็นว่าระบบ Admissions คิดคะแนนง่ายครับ เพราะเป็นการ "คูณขึ้น" อย่างเดียว ไม่ต้องไปเทียบบรรยัติไตรยางค์เหมือนระบบเก่า ..... ระบบเก่าเด็กคิดคะแนนไม่ตรงเยอะกว่าครับ จนได้โปรแกรมของ สกอ. ช่วยคิดคะแนนให้ ซึ่งก็ไม่ใช่คะแนนที่ตรงเป๊ะครับ .... ระบบใหม่คิดเองได้ง่าย ๆ ครับ แถมก็มีโปรแกรมช่วยคิดให้อีกเช่นกัน

เรื่องช่วงคะแนนที่ทำให้สอบติด โดยหลักไม่ต่างกัน เพราะไม่ว่าระบบไหน ก็ไม่ได้นำคะแนนต่ำสุดของครั้งเก่ามาใช้ครับ แต่จะดูจากคนที่เลือกคณะนั้นเท่านั้น การที่มีคนเก่ง ๆ คะแนนสูง เลือกคณะที่เดิมมีคะแนนช่วงปานกลาง ก็จะทำให้คณะนั้นมีคะแนนสูงได้ ... ทำให้เด็กที่มีคะแนนปานกลางผิดหวังกันเป็นแถว ... ในขณะที่คณะที่มีช่วงคะแนนเก่าสูง คนที่คะแนนไม่พอก็จะไม่เลือกครับ ทำให้ช่วงคะแนนไม่เปลี่ยนมากครับ

สองระบบนี้ต่างกันที่ "องค์ประกอบของการคัดเลือก" ครับ พูดง่าย ๆ คือคะแนนที่ใช้นั่นเอง ....

นี่ผมยังไม่มีรายละเอียดของการประชุมของ ทปอ. ที่ออกข่าวว่า ปี ๒๕๕๓ จะใช้การสอบความถนัดแทน A-NET ครับ .... ใครมีลูกหลานที่ต้องสอบรุ่นนั้น ต้องดูแลลูกหลานหน่อยครับ .... Undecided

qq47
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 07:50:25 PM »

สำหรับผมเองผมชอบการสอบเอ็นทรานซ์มากกว่าครับ เพราะว่ามันวัดกันว่าใครดีใครได้ครับ เหมือนใช้ชีวิตในสังคม เพราะผมเองก็ไม่มั่นใจว่าการให้คะแนนของแต่ละดรงเรียนมีมาตรฐานเดียวกันหรือไม่ ทั้งข้อสอบ และวิธีการสอน ทำให้ดูเหมือนว่าการเอ็นทรานซ์ดูยุติธรรมดี ... แต่ไม่ใฃ่ว่าทุกคนที่เอ็นทรานซ์ได้จะมีโอกาสก้าวหน้ากว่าคนที่เอ็นทรานซ์ไม่ติด เพื่อนผมหลายคนที่เรียนมหาวิทยาลัยเปิดหรือเอกชนนั้นประสบความสำเร็จมากมาย อยู่ที่ว่าเรานำความรู้มาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้หรือไม่ เพราะเค้าสอนให้เราคิดเป็น แก้ไขเป็น ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์