เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:35:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นColt ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนก่อนครับ  (อ่าน 10272 ครั้ง)
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:08:15 PM »

แบบนี้สงสัยผมต้องไปหาหนังสือ ที่พี่ๆบอกมาอ่านแล้วครับ
วันนั้นเห็นที่แพงหนังสือแว๊บๆ 1911 Never Die

นั่นแหละครับ .. รับรองบรรลุ 1911  แน่นอนครับ
แล้วที่เหลือหากมีข้อสงสัยอีก .. ก็แอบเอามาถามที่เวปนี้เอาครับ ..

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
ลิ้ง รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:12:35 PM »

เริ่มจากอย่าคิดไปซื้อ1991ร้านแขกคับ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ครับ

แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้อีมันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นโดยเร็ว ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
                      "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:36:00 PM »

ปืนโคลท์มีประวัติที่น่าสนใจมากครับ และยังคงอยู่ในใจและในมือของหลายๆท่าน 
ปืน ดี มีตำนาน ยิ่งค้นหายิ่งนำพาไปสู่ความอยากครอบครอง  ส่วนตัวเอง หากเลือกได้ งบไม่จำกัด มีโอกาส คงอยากมีทั้ง 1911 WW1, ซีรี่ส์ 70 ,ซีรี่ 80 และเนชันเนลแมทช์ 70 นี่แค่ในประเภทฟูลไซด์ ไม่รวมถึง ตัวสั้น  กิเลสทั้งนั้น

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:57:32 PM »

เห็นเพื่อนสมาชิกเข้ามาแนะนำแล้วดีใจไปกับจขกท ด้วย เป็นแฟน Colt ก็ดีอย่างนี้แหละ หลงรัก
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:34:49 AM »

เว็ปนี้ สาวก ม้าเยอะครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:10:35 AM »

ผมก็อีกคนนึงครับที่ติดม้างอมแงมเลย น้ำลายหก น้ำลายหก
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:38:01 AM »

งั้นผมก้เข้าใจผิดมาตลอดเลยนึกว่า Government Model กับ s'๗๐ เป็นตัวเดียวกัน
ผมชอบในแบบ 1911a1 ครับ ดูสวยและคลาสสิคมากๆ

ไม่ใช่อีกนั่นแหละครับ.........

Government Model หมายถึง ปืนแบบของทางราชการ(ทำนองนั้น) หมายถึงปืนพก แบบ M1911 และ M1911A1 ครับ...............

รัฐบาลสหรัฐเรียกปืนพกรุ่นนี้ว่า M 1911 และ M 1911A1 Government Model ซึ่งเป็นชื่อเรียกทางทหาร

พอบริษัท Colt ซึ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในขณะนั้น จะทำปืน 1911 ออกขายประชาชน.............เลยเอาชื่อ Government Model มาเรียกด้วย..........เพื่อให้ทราบกันว่าเอาปืนแบบเดียวกับปืนที่ราชการทหารใช้ มาทำขายด้วย...........

สรปว่า Government Model เป็นคำเรียกแบบปืนตระกูล 1911 ทั้งหมด

..อย่างนี้เบเรตต้าจะถือเป็น Government Model ได้หรือไม่ครับพี่มะขิ่น
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:55:15 AM »

ถ้าคิดตามการเข้าประจำการ ผมก็ว่าน่าจะใช่นะครับ...........

แต่ฝรั่งไม่เรียกกัน...........เรียกเฉพาะ 1911 ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:00:38 AM »

ปืนโคลท์ M-1911 เป็นต้นแบบของปืนระบบกึ่งอัตโนมัติซิงเกิ้ลแอ๊คชั่นซองกระสุนแถวเดี่ยว ของปืนที่ผลิตในปัจจุบันนี้ เช่น Kimber, Wilson Combat, Smith & Wesson M-1911, Dan Weson เป็นต้น เพราะรูปแบบของตัวปืน ระบบการยิง และกระสุน ปืนโคลท์ได้บรรจุเข้าร่วมสงครามใหญ่ๆ มาตลอดในฐานะปืนพกประจำกายของทหารอเมริกัน มันจึงมีคุณค่าทางประวัติศาสตร์

ที่ถามว่าปืนโคลท์มีทำปลอมหรือไม่ ตามความเห็นของผมคือ ปืนโคลท์ส่วนใหญ่จะเอามายำกันมากกว่า เพราะอาจจะเป็นความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของเจ้าของ เช่น เอารุ่น Government Model มาแกะเป็นรุ่น MK IV 70 เป็นต้น และในช่วงสงครามเวียดนาม กองทัพสหรัฐฯ ได้นำปืนโคลท์ที่มีอยู่ในคลังออกมาประกอบใหม่ ก็คือเอาปืนไม่สมประกอบมายำ เพื่อแจกจ่ายให้กับทหาร รวมทั้งที่ทะลักเข้ามาตามชายแดนไทยในสมัยนั้น ดังนั้นมันจึงไม่ใช่ของปลอมแต่เป็นการเอาชิ้นส่วนของรุ่นอื่นมาใส่เพื่อให้มันใช้งานได้
ฉะนั้นการจะดูปืนโคลท์ว่าอุปกรณ์ทั้งหมดเป็นชิ้นส่วนที่ใส่มาตรงกับรุ่นของมันหรือไม่ ต้องดูกันที่เลขกำกับบนโครงปืน แล้วเอาไปเทียบกันกับปืนที่มีสภาพสมบูรณ์ เพราะบางครั้งแทบจะดูไม่ออกว่ามันถูกต้องตรงรุ่นหรือไม่

ส่วนชุดอุปกรณ์เสริมที่บริษัทต่างๆทำขึ้นมาขายไม่ว่าจะเป็นลำกล้อง, ชุดลั่นไก, ไกปืน ฯลฯ นั้นผลิตมาเพื่อทำให้ประสิทธิภาพมันดีขึ้น เพราะตัวปืนโคลท์ถึงแม้ว่าจะมีการทดสอบมาจากโรงงานแล้วก็ตาม แต่ความแม่นยำมันอยู่ที่ระดับหนึ่ง เกินกว่านี้อาจจะทำให้กลุ่มกระสุนกระจายมากกว่าปืนหลายๆยี่ห้อที่แต่งเสร็จมาจากโรงงาน ดังนั้นนักยิงปืนจึงเสาะแสวงหาอุปกรณ์เสริมแต่งดังกล่าวเพื่อให้ปืนของตัวเองมีความแม่นยำสูงขึ้น

ขอให้โชคดีกับการหาปืนโคลท์ที่สมบูรณ์ตรงตามรุ่นครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:03:00 AM »

งั้นผมก้เข้าใจผิดมาตลอดเลยนึกว่า Government Model กับ s'๗๐ เป็นตัวเดียวกัน
ผมชอบในแบบ 1911a1 ครับ ดูสวยและคลาสสิคมากๆ

ไม่ใช่อีกนั่นแหละครับ.........

Government Model หมายถึง ปืนแบบของทางราชการ(ทำนองนั้น) หมายถึงปืนพก แบบ M1911 และ M1911A1 ครับ...............

รัฐบาลสหรัฐเรียกปืนพกรุ่นนี้ว่า M 1911 และ M 1911A1 Government Model ซึ่งเป็นชื่อเรียกทางทหาร

พอบริษัท Colt ซึ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในขณะนั้น จะทำปืน 1911 ออกขายประชาชน.............เลยเอาชื่อ Government Model มาเรียกด้วย..........เพื่อให้ทราบกันว่าเอาปืนแบบเดียวกับปืนที่ราชการทหารใช้ มาทำขายด้วย...........

สรปว่า Government Model เป็นคำเรียกแบบปืนตระกูล 1911 ทั้งหมด

..อย่างนี้เบเรตต้าจะถือเป็น Government Model ได้หรือไม่ครับพี่มะขิ่น

ถ้าหมายถึงรุ่น 92  ก็คงต้องรอละครับว่าชาวปืน ว่าจะยอมเรียกกันหรือไม่  ........
ที่เรียก Government  Model   เพราะชาวปืน ลูกทุ่งอเมริกัน เรียกขานกันครับ  เห็นเป็นแบบเดียวกะที่ทหารใช้ ก็เรียกกันว่า ปืนแบบของรัฐบาล  ประกอบกับโคลท์ เอามาโฆษณาอีก   เลยนิยมเรียกกันมา

ในบ้านเราก็เหมือนกัน "ยู เอส อาร์มี"  ก็เป็นความหมายในภาษาพูดเฉพาะกลุ่มมากกว่า แปลตามตัวอักษรตรงๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:22:12 AM »

เรียนถามท่านที่รู้ช่วยสร้างความกระจ่าหน่อย   (เสียดายวันที่เจอไม่ได้เอากล้องไป)
   เจอ 1911 ม้าอยู่ท้ายสไลด์ตรงเหนือห้ามไกล ตัวหนังสือชัดเจน ดำออกเขียว ตรงทุกอย่าง ตั้งแต่นกใหญ่ หลังอ่อนสั้น ไม่ปาดหลบนิ้วที่เหนี่ยวไก ยกเว้น ศูนย์หน้า หลัง ใส่ใหม่ของทำเองคล้าย 1991 แต่ดีที่ไม่ไปยุ่งกับร่องบากศูนย์(กะว่าถ้าเจ้าของให้จะเปลี่ยนเอาของ ยูเอส ใส่ พอครือๆนะ) หลังอ่อนโค้ง แต่แกะลายไขว้ข้าวหลามตัด  ไกยื่นยาวแต่โดนเจ้าของปาดให้สั้นใส่เสริมไก(พอดีมีไก 1911a1 แบบปั้มโค้งกะว่าจะเปลี่ยนให้พอดูได้) แมกไม่มีห่วง กับที่น่าแปลกมากคือลำกล้องสวยดีมีคราบจากการยิงบ้างเล็กน้อย แต่ 8 เกลียว   ไม่มีตัวอักษรใดเลย แต่ดูผิวจากภายนอกโดนรวมน่าจะไม่ใช่ของทำเอง อยากทราบท่านใดเคยเจอ หรือรู้ว่าลำกล้องแบบนี้มีที่มาอย่างไร ขอความกรุณาด้วย   เดี๋ยวจะพยายามไปจีบหน่อยราคาน่าจะลดลงพอสู่ขอได้ นี่ไม่รู้จริงไหมแกบอก ทหารไปขอซื้อไว้จะเอาไปใช้ที่ไต้ 55000  ไม่รู้ภาษาเซียนพระเรียกตอกตาปูปิดฝาโรงไว้หรือปล่าว ผมเลยยังไม่กล้าต่อ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:32:01 AM »

เอาเวปนี้ไปศึกษาครับ

http://www.coltautos.com/

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:16:24 AM »

งั้นแสดงว่า่โคลท์ยำก็ไม่ใช่ของปลอมใช่มั้ยครับ เพียงแต่เปลี่ยนอะไหล่บางตัวเท่านั้น(ยำ)
ส่วนตัวผมก็คงไม่ถึงกับต้องอะไหล่ทุกชิ้นตรงกันครบสมบูรณ์ ขอแค่มีเป็นคุณค่าทางจิตใจ เอาไว้ลูบๆคลำๆตามประสาคนรักปืนครับ ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

CoRoNa Club #00
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:18:26 AM »

แนะนำหนังสือ 1911 never die มาอ่านซิครับ
จะเข้าใจดีมากๆ แถมCDด้วยครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:48:15 AM »

ตั้งใจไว้ว่าในชีวิตนี้ต้องมีโคลท์เป็นของตัวเองให้ได้ อย่างน้อย 1 กระบอก(คงเป็นมือสองล่ะครับ ของใหม่เอื้อมไม่ถึงจริงๆ)
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าผมควรเริ่มศึกษาตรงไหน เพราะเห็นมีหลายรุ่นเหลือเกิน
บางครั้งเห็นมีคนเอามาขายในเว็บ พี่ๆบางท่านบอกว่าเปลี่ยนอะไหล่ ตัวนั้นตัวนี้ ผมก็เลยอยากจะดูเป็นบ้างครับ 
เวลาซื้อจะได้ไม่โดนม้าปลอมครับ  Embarrassed ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

โอ้โห.....ขึ้นต้นคำถามแบบนี้ เต่า บางเขน ไม่เข้ามาก็กระไรอยู่ซิครับ
ข้อความของผม มั่วบ้าง จริงบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง  ขึ้นอยู่กับวิจารณญาน ของท่านเอง อ่านแล้ว ชั่งใจ ไม่ต้องเชื่อ อ่านแล้วคิดอย่างไร ไปถามคนอื่นดูครับ
1.อยากศึกษา ?? อันนี้ ต้องอ่านหนังสือเยอะ ๆ ดูรูปมากๆ
2.เพราะมันมีหลายรุ่นเหลือเกิน  ?? ก็นั่นนะซิ แบบปืนตั้งแต่ปี 1911 ปีนี้ 2007 เข้าไปแล้ว อีกไม่กี่ปี ก็ครบ 100 ปี ก็มีออกมาหลายรุ่นเป็นธรรมดา
3.บางครั้งมีคนมาขายแล้วรู้ได้ไงว่าเปลี่ยนอะไหล๋?Huh ก็ต้องดูรูปเยอะๆ อีกนั่นแหละ หรือดูของจริงประกอบกันด้วยจะยิ่งดีใหญ่ ได้จับ ได้ถือผ่านมือเยอะ ๆ ก็จะยิ่งดี     
เรื่องจับเรื่องถือเยอะ อันนี้ ต้องไปไขว่ขว้าเอาเองเช่น ตามสนามยิงปืน เห็นใครยิง .45 ก็ลองเข้าไปเลียบๆ เคียงๆ แล้วยกมือไหว้สวยๆ ซักครั้ง (แต่งตัวดีๆ นะครับเดี๋ยวเขาจะคิดว่า ไปแย่งปืนเขา) บอกว่า พี่ครับ...ผมสนใจ .45 อยู่เหมือนกัน ....ผมคิดว่า คนคอปืน 1911 เหมือนกัน คงไม่ใจจืดใจดำให้คุณดู คุณก็ศึกษาเอาแล้วกัน

....ดูเสร็จแล้ว ก็เอากลับมาจดตำหนิรูปพรรณไว้เป็นหลักฐานที่บ้าน ไว้ศึกษาต่อไปในภายภาคหน้า เรียกว่า สร้างตำราขึ้นมาจากความคิดของตนเอง แล้วจะเข้าใจลึกซึ้ง ยิ่งกว่ามาอ่านที่ผมพล่ามไว้อีกด้วยซ้ำ
ยกตัวอย่าง ตำแหน่งตัวอักษร ภาษาอังกฤษ 3 ตัว ที่ประทับอยู่เหนือไกปืน ด้านซ้าย ที่เป็นชื่อนายทหารผู้รับรอง ปืน ยูเอสอาร์มมี่ จดเอาไว้เยอะ เดี๋ยวคุณก็เข้าใจมันเองแหละครับว่า อันไหน เป็นปืนจากโรงงานโคลท์ อันไหน เป็นปืนจากโรงงาน เรมิงตัน แรนด์

....ส่วนเกล็ดเล็ก เกล็ดน้อย .......สงสัยอะไรที่ไม่มีในตำราเนจเวอร์ดาย .....ก็มาถามพวกเราได้
คุณตั้งคำถามเข้ามา ผมตอบไป   หรือมีท่านใด เข้ามาทำความเห็นแย้ง และมีการชี้แจงข้อมูลระหว่างกันและกัน
สุดท้าย คนที่ได้ประโยชน์ที่สุด ก็คือ ท่านเจ้าของกระทู้ เพราะจะได้รู้เรื่องที่ไม่เคยรู้มาก่อน จากการชี้แจงข้อมูลนี่แหละครับ

สำหรับผม ก็ขอปวารณาตัวเอง รับใช้ท่านในเรื่อง 1911 โคลท์ อยากถามอะไร ก็ถามมาได้ ไม่เกินความสามารถ ก็จะตอบให้ แต่บอกไว้ก่อนนะว่า ผมไม่มีตำรา สิ่งต่างๆ ที่ได้มาล้วนแต่จากประสบการณ์ทั้งสิ้น ประกอบกับความปรารถนาดีที่มีแก่คุณ .....ก็เท่านั้นเอง
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์