เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:31:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นColt ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนก่อนครับ  (อ่าน 10234 ครั้ง)
eakzax
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:59:36 AM »

วันก่อนเห็นจะเอา sp-o1 อยู่เลยนิ Cheesy Cheesy Cheesy  ได้มาแล้วเอามาให้ชมบ้างนะครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:00:56 PM »

คุณ gunmasterลองเช็คproof mark ตามรูปที่ลงไว้ครับ...
บางช่วงก็มีตัวอักษรบางช่วงไม่มี..แต่เช็คที่ตัวลํากล้องดูครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 12:03:02 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:14:10 PM »

โอ้โห.....ขึ้นต้นคำถามแบบนี้ เต่า บางเขน ไม่เข้ามาก็กระไรอยู่ซิครับ
ข้อความของผม มั่วบ้าง จริงบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขึ้นอยู่กับวิจารณญาน ของท่านเอง อ่านแล้ว ชั่งใจ ไม่ต้องเชื่อ อ่านแล้วคิดอย่างไร ไปถามคนอื่นดูครับ

ผมว่าถ้าคุณเต๋า  คิดว่าข้อมูลที่นำเสนอมา มั่วบ้าง จริงบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง  ตามที่กล่าว

ผมว่าไม่เข้าท่าครับ เพราะข้อมูลทางวิชาการและประสบการณ์เหล่านี้.....หากไม่ถูกต้องแล้ว จะทำให้ผู้รับข้อมูลไปผิดๆ นั้น อาจจะเสียประโยชน์ ด้วยความเข้าใจว่าข้อมูลเหล่านั้นถูกต้อง.............มีความเชื่อในเรื่องที่ไม่ถูกต้องกับความเป็นจริง.................

การนำเสนอข้อมูลทางวิชาการ ถึงแม้ว่าจะแฝงไปด้วยความกันเอง เฮฮา...แต่ต้อง ถูกต้อง และเชื่อถือได้..................ไม่ใช่สักแต่ว่านึกอะไรได้เห็นอะไรมาแล้วมีขยำๆรวมกับความเชื่อตามจินตนาการของตัวเอง แล้วกล่าวเป็นเรื่องเป็นราว ........ให้ดูน่าเชื่อถือ..............จนคนมาเรียกขานเป็นครูบาอาจารย์กันไป.............แต่จริงๆข้อมูลไม่น่าเชื่อถือเท่าไหร่

ในความเห็นของผม การนำเสนอข้อมูลที่ถูกต้องนั้น เป็นสิ่งที่ควรกระทำ...............ไม่รู้ ก็บอกไม่รู้ ไม่มีใครเขาว่า.............ไม่แน่ใจ ก็บอกไม่แน่ใจ คนอ่านจะได้เอาไปเป็นข้อมูลพิจารณา............

ที่ไม่รู้ แล้วมั่วแบบมีชั้นเชิง..........น่าเป็นห่วงมากกว่า

เป็นห่วงครับ.............เห็นโพสมาแบบนี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 01:35:59 PM »

หลายๆคนถือปืนColt เป็นปืนครูครับ...เพราะกว่าจะรู้ก็โดน ก็หมดไปหลายซะแล้ว...เลยยกให้เป็นค่าครูไป
อยากซื้อปืนColtเก่า โดยเฉพาะพวกตั้งแต่S70ขึ้นไป...หาตํารา หาคู่มือ มาอ่านเยอะๆครับ...
ถามคนที่รู้จริงๆก็ได้ แต่ก็เลือกให้ดีๆก่อน....

จะซื้อก็อย่ารีบซื้อ อย่าอยากได้จนออกนอกหน้า อย่าใช้หู(บางทีจะได้ฟังตํานานของปืนกระบอกนั้นมาประกอบด้วย) ดูที่ตัวปืน ดูส่วนประกอบว่าถูกต้องมั๊ย เร็วๆนี้ได้อ่านที่ "ท่านพี่51"ว่าไว้ว่า พวกเล่นColtต้องเอามาส่องยังกะส่องพระ...ผมยังยิ้มเลย อันนี้จริงๆเลยนะครับ ผมเห็นพกกล้องเอามาส่องกัน....

ข้อมูลมีอยู่เยอะครับ...ทั้งของไทยและของต่างประเทศ ถ้าขวนขวายอยากรู้ก็ไม่ได้ยากจนเกินไป

ขอให้โชคดีปลอดภัยครับ....

อ้อ...ส่วนผมก็ไม่รอด มีปืนครูเหมือนกันครับ...โดนซะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 03:15:54 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:54:31 PM »

วันก่อนเห็นจะเอา sp-o1 อยู่เลยนิ Cheesy Cheesy Cheesy  ได้มาแล้วเอามาให้ชมบ้างนะครับ

SP-01เป็นโปรเจ็คต่อไปครับพี่เอก ส่วนเรื่องโคลท์เป็นความชอบตั้งแต่เด็กๆแล้วอ่ะครับ
อย่างที่บอกครับ ในชีวิตนี้ต้องมีให้ได้อย่างน้อย 1 ตัวครับ ตอนนี้ขอศึกษาไปพลางๆก่อนครับ
ปล.ได้ข่าวว่าได้ปืนลูกซองใหม่แล้วใช่มั้ยครับพี่ วันหลังจขอไปลองยิงหน่อยนะครับยังไม่เคยยิงลูกซองเลย อิิอิ น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 02:56:43 PM โดย anpangman » บันทึกการเข้า

CoRoNa Club #00
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:58:38 PM »

แนะนำหนังสือ 1911 never die มาอ่านซิครับ
จะเข้าใจดีมากๆ แถมCDด้วยครับ
กลางวันนี้ไปหาซื้อตั้งหลายร้านไม่มีเลยครับ สงสัยต้องไปดูหลายๆที่

CoRoNa Club #00
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:01:34 PM »

เร็วๆนี้ได้อ่านที่ "ท่านพี่51" ว่าไว้ว่า
พวกเล่น Colt ต้องเอามาส่องยังกะส่องพระ...ผมยังยิ้มเลย
อันนี้จริง ๆ เลยนะครับ ผมเห็นพกกล้องเอามาส่องกัน....

หัวเราะร่าน้ำตาริน

จ๊ากกกกกกกกกกก........คุณลุงสังเวียนคร้าบบบ...
แบบนี้...ไม่ได้แว้ว คร้าบบบบบบบบ.....................

ต้องยิงติด ยิงติด.....อ่ะคร้าบบบบบบบบ...

น้องห้า-หนึ่ง ที่จิ้มแป้น...
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 04:16:40 PM »

ดูท่าน่าจะมี V.I.S.A. II ล่ะครับงานนี้

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 05:53:29 PM »

โอ้โห.....ขึ้นต้นคำถามแบบนี้ เต่า บางเขน ไม่เข้ามาก็กระไรอยู่ซิครับ
ข้อความของผม มั่วบ้าง จริงบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขึ้นอยู่กับวิจารณญาน ของท่านเอง อ่านแล้ว ชั่งใจ ไม่ต้องเชื่อ อ่านแล้วคิดอย่างไร ไปถามคนอื่นดูครับ

ผมว่าถ้าคุณเต๋า  คิดว่าข้อมูลที่นำเสนอมา มั่วบ้าง จริงบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง  ตามที่กล่าว

ผมว่าไม่เข้าท่าครับ เพราะข้อมูลทางวิชาการและประสบการณ์เหล่านี้.....หากไม่ถูกต้องแล้ว จะทำให้ผู้รับข้อมูลไปผิดๆ นั้น อาจจะเสียประโยชน์ ด้วยความเข้าใจว่าข้อมูลเหล่านั้นถูกต้อง.............มีความเชื่อในเรื่องที่ไม่ถูกต้องกับความเป็นจริง.................

การนำเสนอข้อมูลทางวิชาการ ถึงแม้ว่าจะแฝงไปด้วยความกันเอง เฮฮา...แต่ต้อง ถูกต้อง และเชื่อถือได้..................ไม่ใช่สักแต่ว่านึกอะไรได้เห็นอะไรมาแล้วมีขยำๆรวมกับความเชื่อตามจินตนาการของตัวเอง แล้วกล่าวเป็นเรื่องเป็นราว ........ให้ดูน่าเชื่อถือ..............จนคนมาเรียกขานเป็นครูบาอาจารย์กันไป.............แต่จริงๆข้อมูลไม่น่าเชื่อถือเท่าไหร่

ในความเห็นของผม การนำเสนอข้อมูลที่ถูกต้องนั้น เป็นสิ่งที่ควรกระทำ...............ไม่รู้ ก็บอกไม่รู้ ไม่มีใครเขาว่า.............ไม่แน่ใจ ก็บอกไม่แน่ใจ คนอ่านจะได้เอาไปเป็นข้อมูลพิจารณา............

ที่ไม่รู้ แล้วมั่วแบบมีชั้นเชิง..........น่าเป็นห่วงมากกว่า

เป็นห่วงครับ.............เห็นโพสมาแบบนี้
บอกตรงๆว่าเห็นด้วยครับ ถ้าไม่รู้ไม่ควรมั่วนิ่ม เพราะสมาชิกอาจเชื่อตามที่เข้าได้อ่าน และอาจจะจำผิดๆไปแบบนั้น
เป็นการทำลายมากกว่าการสร้างความรู้ให้เพื่อนๆ อยากให้คุยกันตรงๆมากกว่า เช่น ผมคิดว่ามันควรจะเป็นอย่างนี้อย่างนั้น เพื่อนๆก็จะรู้ได้ว่าเป็นแค่ความคิดของผู้เขียนคนเดียว อาจจะถูกหรือว่าอาจจะผิดได้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:35:21 PM »

http://www.coltsmfg.com/

http://www.m1911.org/full_history.htm

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:44:34 PM »

... ผมเห็นด้วยกับ เสธ. และไม่ต้องการให้เกิดความเชื่ออย่างผิด ผิด มั่ว มั่ว.  Smiley

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:56:11 PM »

เห็นของสวยต้องรีบตัดสินใจ  เดี๋ยวอด
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:01:29 PM »

แนะนำหนังสือ 1911 never die มาอ่านซิครับ
จะเข้าใจดีมากๆ แถมCDด้วยครับ

กลางวันนี้ไปหาซื้อตั้งหลายร้านไม่มีเลยครับ สงสัยต้องไปดูหลายๆที่

เล็งอยู่เหมือนกัน ประมาณ 190 บาท แต่ยังไม่ได้ซื้อ... ของ Gun&Tactics
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 08:03:24 PM โดย snowwhite » บันทึกการเข้า

"Sound Mind in Sound Body"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:14:54 PM »

เห็นของสวยต้องรีบตัดสินใจ เดี๋ยวอด

ถูกบ้างแพงบ้าง ถ้าชอบจริง ก็ซื้อเถอะครับ แต่ต้องชอบจริงนะ  วันข้างหน้าเจอที่สวยกว่าค่อยหาเอาใหม่ ส่วนของเก่าก็ผ่องถ่ายไป ไม่งั้นก็ไม่ได้ซื้อสักที จนราคาปืนหนีเราไปเรื่อยๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:30:28 PM »

อันนี้ข้อมูลของผมเองนะครับโคลท์คอมเมอร์เชียลที่มีตัวCอยู่ท้ายชีรีย์นัมเบอร์ก็น่าซื้อครับ s70ก็มีเพิ่มมาแค่บู้ชกลีบจำปาครับและตัวหนังสือที่ข้างสไลด์สวยกว่าแต่ราคาก็แพงกว่าด้วยครับ  และตัวหนังแกะใหม่ตอนนี้แถวหลังวังทำได้เหมือนมากครับ  ถ้าจะเล่นs70ต้องใช้กล้องส่องดูตัวหนังสือและสึกษาให้ดีครับ  แต่สำหรับผมขอให้ได้ปืนที่ฟิตๆไม่หลวมมากเลยขอเป็นMK IV S80ชัวท์กว่าไม่ต้องเล็งมากและในรุ่นนี้ช่วงแรกๆทำมาหนาดีแน่นดีครับ  เหลี่ยมมุมก็ทำมาสวยครับ ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆเหลี่ยมมุมจะไม่สวยแต่ก็เป็นเสน่ห์ของปืนเก่า ยิ่งUS ARMYเดิมแทบไม่มีเหลี่ยมครับเป็นแบบมนๆครับ เอาเป็นว่าถ้าชอบเหลี่ยมๆก็เล่นรุ่นใหม่ๆ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์