เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:36:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นColt ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนก่อนครับ  (อ่าน 10276 ครั้ง)
k14
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:35:28 PM »

ก่อนอื่นคุณต้องเอาแว่นขยายมาส่องม้าดูก่อนว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย
ตอบได้ถึงจะเป็นแฟนโคลท์ ตัวจริง
เค 14
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:35:46 PM »

งั้นผมก้เข้าใจผิดมาตลอดเลยนึกว่า Government Model กับ s'๗๐ เป็นตัวเดียวกัน
ผมชอบในแบบ 1911a1 ครับ ดูสวยและคลาสสิคมากๆ

ไม่ใช่อีกนั่นแหละครับ.........

Government Model หมายถึง ปืนแบบของทางราชการ(ทำนองนั้น) หมายถึงปืนพก แบบ M1911 และ M1911A1 ครับ...............

รัฐบาลสหรัฐเรียกปืนพกรุ่นนี้ว่า M 1911 และ M 1911A1 Government Model ซึ่งเป็นชื่อเรียกทางทหาร

พอบริษัท Colt ซึ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในขณะนั้น จะทำปืน 1911 ออกขายประชาชน.............เลยเอาชื่อ Government Model มาเรียกด้วย..........เพื่อให้ทราบกันว่าเอาปืนแบบเดียวกับปืนที่ราชการทหารใช้ มาทำขายด้วย...........

สรปว่า Government Model เป็นคำเรียกแบบปืนตระกูล 1911 ทั้งหมด

ขอเสริม ท่านมะขิ่นอีกเล็กน้อยครับ ในช่วง แรกๆที่โค้ลเอาปืน1911มาขายในตลาดพลเรือนนั้น ปืนโค้ลGovernment Model ก็ใช้ชิ้นส่วนประกอบ และรูปร่าง เหมือนปืน ทหารจริงๆเลยครับ เพียงแต่ ไม่ ปั๊ม ตรา unitedstate property ไว้ที่โครงปืนเท่านั้น นอกนั้นจะเหมือนกับปืน ทหารเกือบ100% สมกับชื่อGovernment Model  จริงๆเลยครับ
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:37:47 PM »

ขอถามในนี้เลยแล้วกันครับ แบบนี้รุ่นอ่ะไรครับ ก่อนS'70 ใช่รึปล่าวครับ แล้วเค้าเรียกกันว่ารุ่นอะไร  Huh  Huh

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:45:28 PM »

เรียก รุ่น Government Model  แบบ1911a1 ครับผลิตในราวๆยุค50-60 ครับ ก่อนรุ่นS70 ครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:45:40 PM »

ผมเก็บตังส์จะเริ่มจาก Defender

ไม่ทราบว่า มือ 1 กับ มือ 2 ราคาประมาณเท่าไหร่...พอหาได้ไหม?

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:48:16 PM »

ขอถามในนี้เลยแล้วกันครับ แบบนี้รุ่นอ่ะไรครับ ก่อนS'70 ใช่รึปล่าวครับ แล้วเค้าเรียกกันว่ารุ่นอะไร  Huh  Huh

... เป็น Government Model .๔๕ ที่เรียกว่า  Commercial  ก่อน s'๗๐
    ตามภาพนี้ ตัวหนังสือ .. เป็นม้าเดิม. ครับ. เป็นรุ่นใกล้ เปลี่ยนเป็น s'๗๐ แล้วครับ. Smiley

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:53:32 PM »

ขอถามในนี้เลยแล้วกันครับ แบบนี้รุ่นอ่ะไรครับ ก่อนS'70 ใช่รึปล่าวครับ แล้วเค้าเรียกกันว่ารุ่นอะไร Huh Huh

... เป็น Government Model .๔๕ ที่เรียกว่า Commercial ก่อน s'๗๐
 ตามภาพนี้ ตัวหนังสือ .. เป็นม้าเดิม. ครับ. เป็นรุ่นใกล้ เปลี่ยนเป็น s'๗๐ แล้วครับ. Smiley

เหะๆ ขอแก้คำตอบตามพี่โร๊ดแล้วกันนะครับ ผมเองรีบตอบไปหน่อยจนลืมรุ่น จริงๆ ของเค้าไป เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Huhพี่โร๊ด ครับ เรียนถาม นิดนึง ครับ ว่า ม้า ของรุ่นนี้ คร่าวๆ มีกี่แบบครับ ผมเองเห้นมีทั้งม้าเล็ก ม้าใหญ่ หลายๆแบบ ผมเองก็สงสัยมานานแล้ว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 08:55:34 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:03:00 PM »

ขอถามในนี้เลยแล้วกันครับ แบบนี้รุ่นอ่ะไรครับ ก่อนS'70 ใช่รึปล่าวครับ แล้วเค้าเรียกกันว่ารุ่นอะไร Huh Huh

... เป็น Government Model .๔๕ ที่เรียกว่า Commercial ก่อน s'๗๐

เหะๆ ขอแก้คำตอบตามพี่โร๊ดแล้วกันนะครับ ผมเองรีบตอบไปหน่อยจนลืมรุ่น จริงๆ ของเค้าไป เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Huhพี่โร๊ด ครับ เรียนถาม นิดนึง ครับ ว่า ม้า ของรุ่นนี้ คร่าวๆ มีกี่แบบครับ ผมเองเห้นมีทั้งม้าเล็ก ม้าใหญ่ หลายๆแบบ ผมเองก็สงสัยมานานแล้ว ครับ

... ตามภาพนี้ เป็นรุ่นที่น่าจะผลิต ปี ๖๐-๗๐ แล้วครับ.
    Commercial ที่พบเห็นในบ้านเรา. นอกจากที่เห็นในภาพ ก็จะมี แบบตัวอักษร Colt เป็นเส้นเดียว
    แบบเหมือนกับ รุ่น .๓๘ super ครับ.   
    แบบตัวสุดท้าย .๔๕ ที่ครูดำลงขาย ๖๐,๐๐๐ ที่ผลิตปี ๑๙๕๓ นะครับ. 

เรื่องม้าเล็ก ม้าใหญ้  ม้ากลาง.. ส่วนตัวผมยังไม่ทราบ ไม่เข้าใจ ว่าดูอย่างไร. ครับ
    เพียงแต่ ทราบว่าม้าท้าย ที่ คุณ at75.. มีอยู่ตัวหนึ่ง. ถึงม้าจะจาง ก็ดูดีครับ.  Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:12:37 PM »

... ตามภาพนี้ เป็นรุ่นที่น่าจะผลิต ปี ๖๐-๗๐ แล้วครับ.
 Commercial ที่พบเห็นในบ้านเรา. นอกจากที่เห็นในภาพ ก็จะมี แบบตัวอักษร Colt เป็นเส้นเดียว
 แบบเหมือนกับ รุ่น .๓๘ super ครับ.
 แบบตัวสุดท้าย .๔๕ ที่ครูดำลงขาย ๖๐,๐๐๐ ที่ผลิตปี ๑๙๕๓ นะครับ.

เรื่องม้าเล็ก ม้าใหญ้ ม้ากลาง.. ส่วนตัวผมยังไม่ทราบ ไม่เข้าใจ ว่าดูอย่างไร. ครับ
 เพียงแต่ ทราบว่าม้าท้าย ที่ คุณ at75.. มีอยู่ตัวหนึ่ง. ถึงม้าจะจาง ก็ดูดีครับ. Grin

เหะๆ ขอบคุณในคำชม ครับพี่  คือเรื่องม้า เป็นยังงี้ครับ ที่ผมสงสัยคือ ผมเป้นคนชอบสังเกตุ ตัวม้าที่พิมพ์ ลงไปบนไสลปืนครับ คือ ผมเองเคยเอารุ่นนี้มาเทียบกัน 2-3กระบอก(เป็นม้าใหญ่ ตัวเท่าๆกัน) ปรากฎ ว่าม้า แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ ทั้งที่เป็นตัวใหญ่เหมือนๆกันนั่นเป้นครั้งแรกที่ผมเริ่ม สังเกตุ ม้าทุกตัวบนปืนครับ และม้า บางตัวในโมเดลเดียวกัน แท้ ยังยกขา ไม่เท่ากัน บางตัว มี ติ่งเกินขาห้อยมาด้วย อิอิอิผมว่าสนุกดีครับ ทุกครั้งที่มีเพื่อนเอาปืน โค้ล1911 มาถ้าเป็น ตัวหนังสือเดิมๆ ม้าเดิมๆ ผมมักจะ ขอดูม้าเสมอครับ สนุกดี พี่โร๊ด ลองสังเกตุอย่างผมดูครับ จริงๆถ่านรูปไว้ดูก็ดีครับเอาไว้เปรียบเทียบ แต่ผมไม่มีกล้องก็เลยได้แค่ ดูเฉยๆครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:35:59 PM »

... Commercial รุ่นนี้ เป็นอีกรุ่นที่พบเห็นเสมอว่า กลายเป็นม้าแกลบ เยอะมาก.
    สาเหตุเพราะ
    ๑. ผิวเดิมสนิมกิน.จำต้องรมดำใหม่ แล้วเชื่อช่าง ที่แนะนำให้แกะตัวหนังสือใหม่.
    ๒. สาเหตุบังคับให้ต้องรมดำใหม่เพราะ มีการลบเลขที่โครงปืน นำไปจดทะเบียนปี ๒๕๑๘.
    ๓. .... -
    ขณะรมดำ ต้องทำผิวใหม่...   
    สาเหตุเกิดจากหลงเชื่อช่างเพื่อแลกกับค่างานแกะเพียง ๕๐๐ บาท.
    ถ้าจำเป็นต้องรมดำ ขอให้กำชับช่างว่าให้เลี้ยงตัวหนังสือเดิม และม้าเดิมเอาไว้.  ครับ .

Commercial รุ่นนี้ เป็นอีกรุ่น ที่ถูกเป็นแม่แบบในการย้อม ข้ามรุ่น. มาจาก US ARMY. 
    Combat Commander  รุ่นแรก ลักษณะลายเส้นสาย จะตรงกับ รุ่นนี้. ครับ.

สังเกตุตรงตัวคู่ Colt ตัว O    ต้องมีลักษณะอย่างที่เห็น
    เส้นคู่นี้. ตรงกลางต้องขนานกัน ..     ถ้าโป่งกลาง ไม่แท้.. ครับ.  Smiley     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 09:38:17 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:54:27 PM »

... Commercial รุ่นนี้ เป็นอีกรุ่นที่พบเห็นเสมอว่า กลายเป็นม้าแกลบ เยอะมาก.
    สาเหตุเพราะ
    ๑. ผิวเดิมสนิมกิน.จำต้องรมดำใหม่ แล้วเชื่อช่าง ที่แนะนำให้แกะตัวหนังสือใหม่.
    ๒. สาเหตุบังคับให้ต้องรมดำใหม่เพราะ มีการลบเลขที่โครงปืน นำไปจดทะเบียนปี ๒๕๑๘.
    ๓. .... -
    ขณะรมดำ ต้องทำผิวใหม่...   
    สาเหตุเกิดจากหลงเชื่อช่างเพื่อแลกกับค่างานแกะเพียง ๕๐๐ บาท.
    ถ้าจำเป็นต้องรมดำ ขอให้กำชับช่างว่าให้เลี้ยงตัวหนังสือเดิม และม้าเดิมเอาไว้.  ครับ .

Commercial รุ่นนี้ เป็นอีกรุ่น ที่ถูกเป็นแม่แบบในการย้อม ข้ามรุ่น. มาจาก US ARMY. 
    Combat Commander  รุ่นแรก ลักษณะลายเส้นสาย จะตรงกับ รุ่นนี้. ครับ.

สังเกตุตรงตัวคู่ Colt ตัว O    ต้องมีลักษณะอย่างที่เห็น
    เส้นคู่นี้. ตรงกลางต้องขนานกัน ..     ถ้าโป่งกลาง ไม่แท้.. ครับ.  Smiley     

ขอบคุณครับพี่ รายละเอียดปลีก ย่อย เยอะจริงๆ ครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วขอบคุณครับ
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:22:39 PM »

เห็นของสวยต้องรีบตัดสินใจ เดี๋ยวอด

เห็นชอบด้วยครับครูดำ

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:45:04 PM »

เห็นของสวยต้องรีบตัดสินใจ เดี๋ยวอด

เห็นด้วยเหมือนกันครับ ครูดำ.... Grin Grin หลงรัก
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:03:38 PM »

เรื่องม้าเล็ก ม้าใหญ้ ม้ากลาง.. ส่วนตัวผมยังไม่ทราบ ไม่เข้าใจ ว่าดูอย่างไร. ครับ
 เพียงแต่ ทราบว่าม้าท้าย ที่ คุณ at75.. มีอยู่ตัวหนึ่ง. ถึงม้าจะจาง ก็ดูดีครับ. Grin

เหะๆ ขอบคุณในคำชม ครับพี่ คือเรื่องม้า เป็นยังงี้ครับ ที่ผมสงสัยคือ ผมเป้นคนชอบสังเกตุ ตัวม้าที่พิมพ์ ลงไปบนไสลปืนครับ คือ ผมเองเคยเอารุ่นนี้มาเทียบกัน 2-3กระบอก(เป็นม้าใหญ่ ตัวเท่าๆกัน) ปรากฎ ว่าม้า แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ ทั้งที่เป็นตัวใหญ่เหมือนๆกันนั่นเป้นครั้งแรกที่ผมเริ่ม สังเกตุ ม้าทุกตัวบนปืนครับ และม้า บางตัวในโมเดลเดียวกัน แท้ ยังยกขา ไม่เท่ากัน บางตัว มี ติ่งเกินขาห้อยมาด้วย อิอิอิผมว่าสนุกดีครับ ทุกครั้งที่มีเพื่อนเอาปืน โค้ล1911 มาถ้าเป็น ตัวหนังสือเดิมๆ ม้าเดิมๆ ผมมักจะ ขอดูม้าเสมอครับ สนุกดี พี่โร๊ด ลองสังเกตุอย่างผมดูครับ จริงๆถ่านรูปไว้ดูก็ดีครับเอาไว้เปรียบเทียบ แต่ผมไม่มีกล้องก็เลยได้แค่ ดูเฉยๆครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ที่ให้ความรู้ผม โดยเฉพาะ ข้อมูลที่พี่Ro@d ให้มา
ปืนอยู่กับตัว แต่ไม่รู้ประวิติ มันก็ยังไงๆอยู่ เดี๋ยวปู่ว่าเอา บรื๋ออออออออ

กระบอกนี้ รักษาอย่างดีครับ เดิมๆไกแต่งนิดหน่อย(ปู่แต่งไว้)2.5หรือ3ปอนด์เนี่ยแหละเบาหวิว ที่เหฃือก็เปลี่ยนแค่ด้ามโฮก ไม่เคยรมดำ มีสนิมขุมเล็กน้อย แต่ก็เอาไว้ก่อนไม่ได้น่าเกียจอะไรมาก
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 06:31:45 AM »

เห็นด้วยเหมือนกันครับ ครูดำ.... Grin Grin หลงรัก

ต้องมีความบ้าเล็กน้อยด้วยน่ะ Grin Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์