เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:15:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง 1.5 วินาที  (อ่าน 3085 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:05:06 AM »

ในการยิงระบบต่อสู้ เมื่อชักปืนแล้วยิงใส่คู่ต่อสู้ สามนัด (หน้าอกสอง หัวหนึ่ง) ต้องให้จบใน 1.5 วินาที จึงอยากทราบว่าเพราะอะไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:56:13 AM »

ด้วยความเคารพ
  โดยส่วนตัวแล้ว การยิงต่อสู้ที่เกิดขึ้นจริงนั้น เกิดในระยะไม่เกิน 7 หลา  และในระยะนี้ คนร้ายสามารถเข้าถึงตัวคุณภายในเวลา 0.4 - 0.7 วินาที
การที่คุณถาทว่าทำไมต้อง 1.5 วินาทีนั้น ผมว่ามันมากไป ความจริงคุณต้องยิงให้ได้ สองนัด ใน .05 - .09 วินาที่ครับ
ลองยิงดูนะครับ แล้วคุณจะทราบว่า เรื่องเวลาที่ผมกล่าวมา มันเป็นไปได้จริง  Grin

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Jade
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

อ้วน..เครียด..กินข้าว..

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:10:43 AM »

ในการยิงระบบต่อสู้ เมื่อชักปืนแล้วยิงใส่คู่ต่อสู้ สามนัด (หน้าอกสอง หัวหนึ่ง) ต้องให้จบใน 1.5 วินาที จึงอยากทราบว่าเพราะอะไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใส่ก่อนย่อมได้เปรียบครับ.. Grin Grin Grin

คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:52:57 AM »

ผมว่าไม่เป็นกฎตายตัวนะครับ  ขึ้นอยู่กับสถานการณ์มากกว่า 
แต่การป้องกันตัวยิงเร็วกว่าย่อมได้เปรียบ  คนยิงช้ากว่าแน่นอน ....

แต่การยิงช้ากว่าคนร้าย ก็ใช่ว่าจะเสียเปรียบเสมอไป ..
หากเราหาที่กำบังดีๆแล้วยิงสวน แม้ช้ากว่าก็อาจเป็นผู้ชนะก็ได้ครับ ...

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:53:02 AM »

.05 วินาที เร็วมาก คือ 5 ใน 100 ของหน่วยเป็นอะไร ใช่เปล่า หนึ่งวินาทีแบ่งเป็น 100 ส่วน ใช่เป่ลา  สงสัยครับ

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:04:06 AM »

มาจากตำรวจฝรั่งฝึกให้ตะโกนบอกคนร้ายหยุด...
พอสุดเสียงตะโกนแล้วไม่หยุดจะได้ยิงทันหากโดนคนร้ายชาร์จครับ...

จะประมาณไม่เกิน 2 - 3 วินาที (บวกเวลาขลุกขลิกวิ่งหนีวิ่งไล่ด้วย)... พอมาเป็นตำราเลยหัดให้เร็วเอาไว้ก่อนเป็นดีครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:15:25 AM »

... แล้วแต่. จะคิดเลือกการฝึกมา. แต่ผมไม่ยึด ไม่เชื่อตามนี้ .
    การต่อสู้ ใช่ว่า จะต้องรีบชักปืนแล้วยิงอีกฝ่าย. ในทันที .

การต่อสู้เพื่อชีวิต.. ที่สุดต้องเอาชีวิตรอดให้ได้.. การเซฟตัวเอง  มักถูกมองข้ามไป..
    มุ่งแต่จะคิดกำจัดอีกฝ่าย.. ซึ่งมันก็คือต่างคิดตรงกัน. คือกัน.   Smiley
    ความรวดเร็ว อาจเป็นเพียงปัจจัยหนึ่งเท่านั้น.  Smiley

อีกฝ่าย จึงอาจเป็นตัวกำหนด ว่าคุณจะเลือก.. จะเร็วก่อน.. หรือจะเซฟตัวก่อน.
    แล้วจึงตอบโต้กลับ.
    การชิงลงมือ กับ การชิงเซฟตัว.. แล้วมีก๊อกสอง ตามมา.. อยู่ที่แต่ละสถานการณ์.
    ไม่ตายตัว. ต้องเป็นอย่างเดียวกัน ทุกครั้ง.  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 10:22:13 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:15:56 AM »

โดยส่วนตัวแล้ว การยิงต่อสู้ที่เกิดขึ้นจริงนั้น เกิดในระยะไม่เกิน 7 หลา และในระยะนี้ คนร้ายสามารถเข้าถึงตัวคุณภายในเวลา 0.4 - 0.7 วินาที
การที่คุณถาทว่าทำไมต้อง 1.5 วินาทีนั้น ผมว่ามันมากไป ความจริงคุณต้องยิงให้ได้ สองนัด ใน .05 - .09 วินาที่ครับ
ลองยิงดูนะครับ แล้วคุณจะทราบว่า เรื่องเวลาที่ผมกล่าวมา มันเป็นไปได้จริง Grin

0.05-0.09  Shocked ไหวหรอครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:32:44 AM »

โดยส่วนตัวแล้ว การยิงต่อสู้ที่เกิดขึ้นจริงนั้น เกิดในระยะไม่เกิน 7 หลา และในระยะนี้ คนร้ายสามารถเข้าถึงตัวคุณภายในเวลา 0.4 - 0.7 วินาที
ลองยิงดูนะครับ แล้วคุณจะทราบว่า เรื่องเวลาที่ผมกล่าวมา มันเป็นไปได้จริง Grin

.. อาจเห็นได้ใน อวป. ฉบับที่ ๓๙๑ หน้า ๗๕   แสดง โดย คุณปิ๊ก. วมต รูปหล่อ.

เกือบจะทุกเหตุร้าย มันมีสิ่งบอกเหตุล่วงหน้าเสมอ.. ถ้าฝึกให้ตื่นตัว. น่าจะรู้ตัวได้.
   อาวุธปืน auto รอปลดเซฟ ควรไขว้อยู่ด้านหลัง. รอแล้ว.
   ถ้าไม่ร้ายแรงจริง ก็ผ่านไป.  แต่ถ้าคาดการณ์ถูก. .   Smiley
   แต่ขอบอกก่อน ครับ  ท่านต้องกล้า. หรือกลัวจนกล้า. ใจท่านจะจดจ่อ สติจะมั่น
   แล้วจะไม่ลนลาน. นัก.  Smiley

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:43:29 AM »

หลงรัก
ครับ
การต่อสู้เพื่อป้องกันตัว
ความเร็วเป็นเรื่องดีครับ
เร็วกว่าได้เปรียบ  ยิงถูกเป้าหมายก่อนได้เปรียบ
เหตุทุกเรื่องน่ามีลางบอกก่อน
จึงขอเพียงมีโอกาสใช้อาวุธครับ
อย่าง ตร.ในป้อมมีอาวุธพร้อม อยู่ในพื้นที่แดง
ยังจบ   ตกใจ  โดยไม่ทันตั้งตัว
 หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:04:17 AM »

.. อาจเห็นได้ใน อวป. ฉบับที่ ๓๙๑ หน้า ๗๕ แสดง โดย คุณปิ๊ก. วมต รูปหล่อ.
 เกือบจะทุกเหตุร้าย มันมีสิ่งบอกเหตุล่วงหน้าเสมอ.. ถ้าฝึกให้ตื่นตัว. น่าจะรู้ตัวได้.
 อาวุธปืน auto รอปลดเซฟ ควรไขว้อยู่ด้านหลัง. รอแล้ว.
 ถ้าไม่ร้ายแรงจริง ก็ผ่านไป. แต่ถ้าคาดการณ์ถูก. . Smiley
 แต่ขอบอกก่อน ครับ ท่านต้องกล้า. หรือกลัวจนกล้า. ใจท่านจะจดจ่อ สติจะมั่น
 แล้วจะไม่ลนลาน. นัก. Smiley

ว่าตามพี่ Ro@d ครับ...

คือตามหนังสือตำราทั่วไปไม่ได้หมายความว่าชักแล้วยิงใน 1.5 วิฯ ครับ... อาจเป็นการฝึกอบรมเฉพาะประเภทฯ ที่ท่าน จขกท. รับทราบมา... แต่ในตำราทั่วไปนี่ต้องยิงเข้าเป้าก่อนสิ้นเสียงตะโกนจากปืนพร้อมอยู่ในมือตั้งแต่แรกครับ

หากเป็นตำรวจของอเมริกันคนยิงจะถือปืนอยู่ในมือตั้งแต่บัดดี้ของตัวเองเดินออกจากรถไปหาผู้ต้องสงสัยแล้วครับ... ส่วนบุคคลธรรมดาก็มักถือปืนซ่อนหลังตั้งแต่เกิดสัญญาณไม่ดี... พอเกิดเรื่องแล้วทั้งคนยิงและคนจะถูกยิงจะวิ่งทั้งคู่... ดังนั้น 2 - 3 วินาทีจึงต้องคว่ำให้ได้หรือไม่ก็วิ่งหนีให้พ้นๆ ไปเสีย...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:20:54 AM »

ใครเป็นคนบอกรึครับว่า 1.5 วิ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:38:50 AM »

พี่flyingkobเอามาจากที่ไหนครับ เป็นระบบการแข่งขันหรือครับ Huh  ผมเคยอ่านที่พี่หนวดAyoobเขียนไว้หลายปีเกี่ยวกับระยะ7หลาว่าถ้าคนร้ายมีมีดนี่ใช้เวลาน้อยกว่า1วิฯในการเข้าเสียบสะดือเราแต่ก็ไม่ได้บอกว่าเราต้องฝึกให้จบใน1.5วิ... Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:52:11 AM »

อ่าน อวป.ฉบับล่าสุด การถอยฉากขณะชักอาวุธเพิ่อรักษาระยะห่าง จะทำให้ผู้ชาร์จ เข้าถึงตัวเราช้าลง....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:09:20 PM »

ถึงเวลาจริง ๆ ก็อย่าหลงจับเวลาอยู่ล่ะ Grin Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์